ผู้เขียน หัวข้อ: ไปเห็นเว็บนอก ค่าวางej25ลงตู้ แล้วรู้สึกว่า ค่าวางเครื่องในไทยถูกเหลือเกิน= ="  (อ่าน 13095 ครั้ง)

ออฟไลน์ jiblegacy

• *
  • Popular Vote : 4
http://www.vanaru.com/index.htm

เป็นเห็นเว็บนอก ค่าวางej25ลงตู้ แล้วรู้สึกว่า ค่าวางเครื่องในไทยถูกเหลือเกิน= ="

The most popular easy-install engine conversion, available in turn-key bolt-in format.

Bolts directly onto your existing vanagon transmission and uses your existing VW engine carrier bar. The best-engineered and best-fit engine solution for your vanagon.

2.5 liter, 165 hp

Run-tested conversion package priced at $9100

Fully Installed starting at $9800
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2012, 05:51:52 PM โดย jiblegacy »

ออฟไลน์ kamikaze_ho

• *
  • Popular Vote : 13
volkswagen transporter ผมวางมา 70000 ไปโดนค่าคลัช เกือบ 30000 ครับ(เค้าว่าคลัชพัง  เครื่องตัวนี้เลย

ย้อนกลับไปอีก  6 ปี วาง ej22 40000 ครับ

• *
ครับ^^ ขอถามเป็นข้อมูลหน่อยได้ไหมครับ ว่าtransporterกับcaravelle มีจุดเด่นจุดด้อยแตกต่างกันยังไงอะครับ
ผมค่อนข้างเห็นcaravelleมากกว่าtransporter แล้วรู้สึกว่าเห็นtransporterน้อยกว่า ตู้แตงโม
แทบไม่เห็นtransporterเลยอะครับ

• *
"ครับ^^ ขอถามเป็นข้อมูลหน่อยได้ไหมครับ ว่าtransporterกับcaravelle มีจุดเด่นจุดด้อยแตกต่างกันยังไงอะครับ
ผมค่อนข้างเห็นcaravelleมากกว่าtransporter แล้วรู้สึกว่าเห็นtransporterน้อยกว่า ตู้แตงโม
แทบไม่เห็นtransporterเลยอะครับ"

ตามความคิดผมนะครับ
Transporter กับ Caravelle  มันเป็นรถคนละสมัยกันแล้วอ่าครับ

Transporter รุ่นนี้ ที่บ้านซื้อมือ 1 ตอนปี 1990 ซึ่งตอนนั้นผมมีอายุ แค่ 3 ขวบเองครับ

ผมว่าเป็น รถคลาสสิกคาร์ นะครับ  คงเป็นรุ่นสุดท้ายที่ ยังเป็น ทรงเก่าๆแบบนี้อยู่ ปี1990  และ ยังเป็นเครื่องคาบู วางท้าย ขับหลัง และก็พิเศษตรงที่เปลี่ยนเป็นระบบระบายความร้อนด้วยน้ำ คือมีหม้อน้ำด้านหน้าแล้ว ขอเสียคือท่อน้ำไกลมาก เกียร์ธรรมดา 4เกียร์ รุ่นท๊อป 5 เกียร์

ข้อดีของคันนี้ คือ เป็นรถที่กว้างมาก

นุ้มสบาย แอร์เย็น มีที่นั่ง(ด้านหลัง) 5 ที่นั่ง เบาะนั่งสบายมากในสมัยนั้น 2เบาะกลางจะเหมือนโซโฟ แต่ที่บ้านเอาเบาะออก 2 ตัว เอาไว้ใช้งานขนของครับ
ที่รุ่นนี้คนไม่ค่อยใช้เพราะในช่วงปีนั้นมีรถที่หน้าใช้กว่ารุ่นนี้และราคาถูกกว่า ศูนย์ซ่อมเยอะกว่า

ถ้าเป็น Transporter รุ่นที่ใหม่กว่านี้จะเป็นเหมือนรถครอบครัวไปแล้ว อเนกประสงค์ได้ มันจะเหมือนกับ TOYOTA - GRANVIA เกือบทุกอย่างเลย เครื่องหน้าขับหน้า

ถ้าเป็น Caravelle มันมีรุ่นแรกตอนปี 1992 ซึ่งในปีนั้นที่บ้านก็ซื้อครับ แต่เป็นมือ 2ครับ
ผมว่ามันเป็นรถตู้โดยสารครับ เพราะมันจะมีขนาดที่ใหญ่กว่ายาวกว่าประมาณครึ่งเมตร  มีที่นั่ง(ด้านหลัง) 9 ที่นั่ง นุ่ม เงียบมากๆ ขับสบาย เกียร์ออโต้ครับ เครื่องขับหน้า 5 สูบในรุ่นนั้นเป็นหัวฉีด

ผมว่ามันต่างประมาณนี้อ่าครับ
------------------------------------------------------------------------------
ปล. อันนี้ผมเล่า เรื่องของเครื่องให้อ่านครับ เป็นข้อมูลเล่นๆครับ

Transporter 1990-1992
เครื่องนั้น จากวันที่ซื้อ จนถึงวันนี้ มันมีอายุ 22 ปีแล้ว คนคันนี้วางเครื่อง มา 4 ตัวแล้วครับ
เครื่องตัวแรกพังตอน 4 ปีให้หลัง ซึ้งเกิดจาก น้ำท่วม แล้วก็พังครับ หลังจากน้ำท่วมก็วางใหม่เลย(เบิกใหม่) หมดไปแสนกว่าบาท วางเป็นเครื่องเดิมจากศูนย์ (ศูนย์ไหนไม่รู้ครับ จำไม่ได้)
ตัวที่ 2 ใช้ไปอีก 7 -8 ปีได้ วิ่งส่งของ กรุงเทพ ชลบุรี  อาทิตย์ละ 3วันอย่างต่ำ ระยะทางที่วิ่งของเครื่องตัวนี้ก็ปาไป แสนเกือบสองแสนโล  ถึงเวลาที่มันจะรวนครับ ตอนนั้นใช้ 3วัน ซ่อม 4 วัน  ซ่อมจนหมดเงินไปหลักแสน  จนไม่ไหวแล้ว บริจากให้วัดไปเลยดีกว่า 

แต่พอดีตอนนั้นผมก็โตแล้วอายุ ประมาณ 16 ได้แล้ว ผมไปฝึกงานที่อู่โพล์ค พอดี ไปรู้มาว่าวางเครื่อง ซูบารุได้ ก็เลย ลากมาลองวางดูครับ หมดไป40000ในตอนนั้น

เครื่องตัวที่ 3 ที่วางเป็น EJ22 ครับ วิ่งดีมาก ไม่มีปัญหาเลย คิดดูว่าวิ่งกิน D-Max ตัวแรกในสมัยนั้นได้อ่าครับ  แอร์ใช้คอมของซูบารุ เย็นกว่าของรุ่นมันอีก   ใช้มาได้6 ปีครับ และมาพังที่ผม ตอนนั้นผมอายุ 22 ได้ กำลังซนครับ เพราะ ถึงยุคที่ผมขับแล้ว มันเกิน ซัด(ลากรอบ)จนสายพานไทมิ่งขาด วาวกับลูกสูบ พบกัน กระจายเลยครับ

เครื่องตัวที่ 4  วางมาแพงเพราะโดนช่างฟันครับ 70000 โดนคลัชไป30000 ไม่รู้ว่าแพงอารายขนาดนั้น เป็น EJ25 ครับ ที่บ้านไม่ยอมวางตัวโบให้  :bbbear_8:

จนถึงวันนี้ผมก็ขับอยู่ครับ สลับกับ อิม กินน้ำมันพอๆกันเลย

เป็นข้อมูลครับ ผมรักเสียงเครื่อง Boxer มาตั้งแต่เด็ก ครับ  :bbbear_7:

ส่วนหัวแตงโมมันเก่ากว่ารุ่นผม ผมไม่รู้รายละเอียดเหมือนกันครับ รู้แต่ว่า มันเป็นเครื่องที่ระบายความร้อนด้วยน้ำมันอยู่ครับ
รู้สึกว่า  ตู้แตงโมก็คือ Transporter โฉมแรกเลย อยู่ในช่วงปี 1968-1979
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2012, 11:05:06 PM โดย kamikaze_ho »

ออฟไลน์ klein88

• *
  • Popular Vote : 7
 :bbbear_34:ขอบคุณมากครับ....เครื่องej..ก็วางลงเต่าได้เหมื่อนกันใช่ไหม๊ครับ....

• *
ขอบคุณความรู้ดีๆที่มีพระคุณพิมพ์ให้อ่านก๊าบ :bbbear_19:

ออฟไลน์ LowLe

• *
  • Popular Vote : 5
ชอบ T3 หน้าเหลี่ยมมาก โดยเฉพราะ syncro เมื่อ3-4 ปีก่อน เคยหาข้อมูลรถรุ่นนี้ และไปทดลองขับกับเจ้าของที่บอกขายรายนึง ถูกใจมาก ติดที่พี่เขาไม่ยอมเสนอราคามาให้ซะที สุดท้ายเงินที่ผมเตรียมไว้จะซื้อระเหิดจากกระเป๋าไปหมด เลย อดได้ขี่เจ้า T3  แต่ก็ได้เค้านี่แหล่ะนำผมมารู้จักเวป sss เพราะเรื่องการเปลี่ยนเครื่อง (EJ)ลงใน T3 กลายเป็น T3 นำผมมาได้รู้จัก subaru และตกอยู่ใต้มนต์สะกดจนโงหัวไม่ขึ้น ในที่สุดไปเจอบทความ "..ผู้ใหญ่ใจดี แต่มีเขี้ยวเล็บ.." ถือเป็นหมัดเด็ดหมัดสุดท้าย ยกสุดท้าย ทำให้ผมกับ T3 ต้องขาดจากกัน และหอบผ้าหอบผ่อนหนีตามมาอยู่กับคุณ "ขาวผ่อง" อย่างมีควมสุข เท่าทุกวันนี้ ขอบคุณ T3 อีกครั้ง

• *
:bbbear_34:ขอบคุณมากครับ....เครื่องej..ก็วางลงเต่าได้เหมื่อนกันใช่ไหม๊ครับ....

วางได้พี่ เค้านิยมวาง เครื่อง 1600 เอา แล้ววางหม้อน้ำ ตรง ที่วางยางอะไหร่อ่าครับ   ดูใน youtube มีเยอะ วางตัว ej20 โบ ยังมีเลยครับ

ขอบคุณความรู้ดีๆที่มีพระคุณพิมพ์ให้อ่านก๊าบ :bbbear_19:

ไม่ถึงขนาดนั้นครับ  พอดีอยากแชร์ประสบการณ์ครับ ผิดถูกยังไง ต้องขออภับด้วยครับ   :bbbear_34: :bbbear_34: