ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามพี่ๆเพื่อนๆครับ พรมด้านคนขับเปียกหลังจากขับได้สักพัก เกิดจากอะไรได้บ้างครับ  (อ่าน 6198 ครั้ง)

ออฟไลน์ PaoPao

• *
  • Popular Vote : 5
ตอนนี้ผมใช้GCเปลี่ยนคอนโซลเป็นเวอร์ชั่นใหม่แล้วครับ
ผมเจอปัญหาคือ ก่อนขับรถออกจากบ้านเช็คพรมก็ดูแห้งดี
พอขับไปได้สักระยะ (ฝนไม่ตก ถนนไม่เปียก) พอยกพรมรองเท้าออก
เอามือไปจับพรมปูรถ(ที่ติดมากับรถ) พบว่ามันเปียกๆชื้นๆครับ

ตอนนี้ผมสงสัยว่าน้ำน่าจะมาจากฮีทเตอร์บริเวณแคลมป์รัดท่อยางกะตัวฮีทเตอร์รัดไม่ค่อยดี
เพราะผมคิดว่าถ้าฮีทเตอร์รั่วหรือท่อยางรั่วอาการน่าจะสาหัสกว่านี้

พี่ๆเพื่อนๆใครเคยเจอหรือมีประสบการณ์รบกวนช่วยแชร์ข้อมูลแล้วก็อู่แนะนำด้วยนะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

เปา

ออฟไลน์ Bossma

• ???
  • *
  • Popular Vote : 146
บู๊ชเยอะ. คนนั่งหลังฉี่แตกป่ะคับ :bbbear_40:

• ???
  • *
เข้าเรื่องต่อ. ผมเคยเป็นครับ ผมเคยเป็นเพราะน้ำจากแอร์ซึมผ่านอ่ะครับ :bbbear_38:

แต่นานมาแล้วคับ. ไม่แน่ใจท่านอื่นเป็นเหมือนป่าว

ออฟไลน์ Choke gf

• *
  • Popular Vote : 88
  • ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ 5555
ถ้าฮีทเตอร์รั่ว จะรั่วฝั่งคนนั่งข้างๆครับ

ส่วนของคนขับจะรั่วเพราะ กระจกประตูไม่สนิทไม่แนบ นำ้มันจะไหลลงมาท่่ีเท้า:ต้องปรับตั้งใหม่

รั่วจากรูสายไฟเข้ารถ จากไฟร์วอลล์จะมาทางแผงจิ้งหรีด

รั่วตามคิ้วกระจกหน้า ลองไล่ดูนะครับ แนะนำไปอู่ซู เพราะเปนปัญหากันเกือบทุกคันตามอายุรถครับ

ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ ปิ๊ปิ๊

• *
ขอบคุณต้นกะคุณโชคนะครับที่เข้ามาช่วยตอบ
ตอนนี้ผมใช้ทิชชู่วางระหว่างพรมปูรถและพรมปูพื้นจะได้หายสงสัยว่ามาจากฮีทเตอร์หรือมาจากแอร์กันแน่ (ผมเคยลองขับตอนฝนไม่ตกพรมก็เปียกเหมือนกัน เลยตัดประเด็นเรื่องรั่วจากกระจกหรือจากจุดอื่นไปหนะครับ)
ถ้ามาจากฮีทเตอร์น่าจะมีรอยคราบเขียวๆบนทิชชู่
ถ้าไม่มีคราบก็น่าจะมาจากตู้แอร์

อยากคุณต้นว่าตอนนั้นที่เคยเจอว่ามาจากตู้แอร์
สาเหตุเพราะอะไรแล้วแก้ยังไงถึงหาย ไปทำที่อู่ไหน
รบกวนช่วยบอกหน่อยนะครับ

ขอบคุณอีกทีครับ

• ???
  • *
ของผมไม่แน่ใจวิธีแก้อ่ะครับ จำไม่ได้ แต่เจ้าอาวาสวัดบอกผมว่าท่อน้ำทิ้งของแอร์ มันรั่วเข้ามาในรถ ผมก็ยังงงอยู่ว่ามาข้างหลังได้ไง. แต่ให้แกทำให้ หายคับ

:bbbear_38:

ช่วงนี้ความจำสั้นด้วยผม :bbbear_22:

• *
ความจำสั้น แต่ไอ้นั่นย้าวยาว รึ่เปล่าครับพี่ต้น

• ???
  • *
ความจำสั้น แต่ไอ้นั่นย้าวยาว รึ่เปล่าครับพี่ต้น
เปาเริ่มก่อนนะ.

ของผม9นิ้ว.  5555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2012, 07:38:55 PM โดย Bossma »

• *
อย่างงี้ต้องพันรอบเอวแล้วมั้งพี่555

ออฟไลน์ The Mechanic

• *
  • Popular Vote : 21
  • ช่าง...ซ่อมปัญหา
ผมว่าพวกยางขอบประตูไม่ก็
แถวแผงประตูนะครับ
ขายติกเกอรไฟตัดหมอกข้างgc
www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=137911

ออฟไลน์ Hattori

• The Blue Hattori
  • *
  • Popular Vote : 102
  • 2003 WRX Sti V-Limited no.419/555
เคยเจอเหมือนที่คุณต้นบอกตอนใช้ Cefiro A33 ครับ อาการใกล้เคียง โดยรั่วจากท่อน้ำทิ้งแอร์ เพราะไปถอดซ่อมฮีทเตอร์แอร์แล้วช่างตัดต่อ+สอดท่อน้ำทิ้งกลับไปที่ด้านหน้า (เครื่องยนต์) ไม่สุด ไปคาๆ อยู่ตรงรูสอดซึ่งมีซีลยางอยู่ด้วย มองจากด้านในไม่รู้ก็เห็นเรียบร้อยดี แต่พอไปส่องดูจากด้านหน้าเครื่อง จะเห็นปลายท่อมันกุดๆ โผล่มานิดเดียว น้ำมันเลยย้อนแนบซีลกลับเข้าไปข้างในตัวรถ พอรื้อพรมออกจะเห็นคราบน้ำไหลจากรูชัดแจ๋วเลย ลองเช็คดูครับ ถ้าเจอจะได้จบ แต่ถ้าไม่ใช่ก็ไล่ไปตามจุดที่ท่านอื่นแนะนำต่อไปครับ

:bbbear_32:

ออฟไลน์ xiezo

• *
  • Popular Vote : 17
  • The 4WD Machine
ขอผมเคยเป็นครับ (หน้าหมู คอแดง)
อาการคือ พรมฝั่งคนนั่งจะเปียกๆ น้ำจะไหลมาตลอดเวลาครับ  พอไปเช็คดู เกี่ยวกับคอมแอร์อะครับ ท่ออะไรซักอย่างรั่ว
เอาไปซ่อมวันเดียวก็หายครับผม  :bbbear_34:

ของผมพอซ่อมเสร็จ ปัญหาที่ตามมาคือ พรมที่ปูตรงพื้น (สีน้ำเงิน) จะเปียกและชุ่มมากครับ  ต้องไว้หลายวันอยู่กว่าจะแห้ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2012, 12:31:05 AM โดย xiezo »

ออฟไลน์ mystic

• แก๊งค์ฝั่งธน (มดแคระ)
  • *
  • Popular Vote : 172
  • Gcปลอม
    • http://www.guitarthai.com/classified/question.asp?QID=438207
ของผมตอนนี้ ด้านท้ายรถเปียกครับ เวลา ฝนตกหนักๆอ่ะครับ ว่าจะหาต้นตอยู่เหมือนกันครับ  :bbbear_27: :bbbear_27: :bbbear_27:
85sound and music studio 086-6896625

ออฟไลน์ Choke gf

• *
  • Popular Vote : 88
  • ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ 5555
ของผมตอนนี้ ด้านท้ายรถเปียกครับ เวลา ฝนตกหนักๆอ่ะครับ ว่าจะหาต้นตอยู่เหมือนกันครับ  :bbbear_27: :bbbear_27: :bbbear_27:
ท้ายรถ???ฝนตก ฝาท้ายก็ต้องเปียกสิ :bbbear_33: 555ล้อเล่น

ถ้าข้างหลัง โบทลองดูว่ามาจากคิ้วประตูหลังสีดำตรงขอบกระจก มันจะมีรูตรงรอยต่อ พอฝนตกหนักนำ้ฝนจะไหลเข้าทางรูนี้มาตามยางขอบกระจก

พอนำ้มามากยางขอบกระจกระบายนำ้ไม่ทันมันก็เข้ารถ ถ้าไม่เปลี่ยนยางขอบกระจก ก็หาอะไรอุดรูนี้พอจะช่วยได้บ้าง

สาเหตุ บางทียางขอบกระจกปลิ้นบ้าง(นำ้ไหลไม่ะดวก) กระจกขึ้้นไม่สุดบ้างต้องไปตั้งใหม่ บางทียางขอบก็เสื่อมมันเลยไม่แนบกระจก

จากประสบการณ์เด็กอู่555 สาเหตุเยอะอะลองดูนะ แต่สวนมากจะเปนเพราะยางขอบเสื่อมครับ

ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ ปิ๊ปิ๊

ออฟไลน์ Hattori

• The Blue Hattori
  • *
  • Popular Vote : 102
  • 2003 WRX Sti V-Limited no.419/555
ท้ายรถ*ฝนตก ฝาท้ายก็ต้องเปียกสิ :bbbear_33: 555ล้อเล่น

ถ้าข้างหลัง โบทลองดูว่ามาจากคิ้วประตูหลังสีดำตรงขอบกระจก มันจะมีรูตรงรอยต่อ พอฝนตกหนักนำ้ฝนจะไหลเข้าทางรูนี้มาตามยางขอบกระจก

พอนำ้มามากยางขอบกระจกระบายนำ้ไม่ทันมันก็เข้ารถ ถ้าไม่เปลี่ยนยางขอบกระจก ก็หาอะไรอุดรูนี้พอจะช่วยได้บ้าง

สาเหตุ บางทียางขอบกระจกปลิ้นบ้าง(นำ้ไหลไม่ะดวก) กระจกขึ้้นไม่สุดบ้างต้องไปตั้งใหม่ บางทียางขอบก็เสื่อมมันเลยไม่แนบกระจก

จากประสบการณ์เด็กอู่555 สาเหตุเยอะอะลองดูนะ แต่สวนมากจะเปนเพราะยางขอบเสื่อมครับ

หูยย ... นิวโชค หลังโดนตาด้วงถล่มยับเมื่อวาน เด๋วนี้มาแนววิชาการนะตะเองง ....

:bbbear_43: