ผู้เขียน หัวข้อ: มีกลิ่นน้ำมันตรงล้อหลังบริเวณฝาเติมน้ำมันตอนสตาร์ท  (อ่าน 1770 ครั้ง)

ออฟไลน์ BoxerSound

• *
  • Popular Vote : 1
รบกวนปรึกษาครับ

รถนิวเลซีดานครับวางเครื่อง BH ย้ายกระป๋องชาโคลมาไว้ด้านหลังขวา เวลาสตาร์ทเครื่องใหม่ ทุกครั้งจะมีไอน้ำมันและกลิ่นออกมาบริเวณล้อหลังซ้าย ผมสังเกตุเห็นว่าช่วงที่ปั๊มติ๊กทำงานกลิ่นจะเข้มข้นมากๆ พอปั๊มหยุดหรือตัดการทำงานลงกลิ่นค่อยๆ ลดลงและหายไปในที่สุด รบกวนปรึกษาหน่อยครับไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรได้บ้างครับ

ปล. กระป๋องชาโคลเอามาเป่าแล้ว เช็ควาล์วก้อเป่าแล้ว แถมเป่าลมอัดย้อนเข้าไปตามไลน์น้ำมั้นแล้วก้อมีลมออกมาทางที่เติมครับ ไม่น่าตัน
ขอบคุณทุกท่านครับ :bbbear_19:

• *
ไม่น่าเชื่อว่าไม่มีใครแชร์ เปลี่ยนไปมากจริงๆ

ออฟไลน์ Choke gf

• *
  • Popular Vote : 88
  • ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ 5555
ก็มันไม่รู้นิ ใช้อิมเปน10ปี ไม่เคยย้ายหรือแปลงระบบ จะให้ตอบท่านได้อย่างไรครับ :bbbear_5:

ตอบง่ายๆก็ได้ ก็ย้ายมันกลับที่เดิมจบๆเลย :bbbear_37:
ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ ปิ๊ปิ๊

ออฟไลน์ ValenDear

• *
  • Popular Vote : 28
ปัญหาเดียวกันครับ ผมก็ยังไม่เจอ กลิ่นมาจากตัวชาร์โคลเหมือนกัน

แต่ก่อนหน้านั้น ผมเคยมีปัญหานี้ ให้ช่างเปลี่ยนสายส่งน้ำมันทั้งระบบ ก็เจอสายรั่วเป็นตามดนะครับยังไงลองไล่สายน้ำมันดูครับ

ออฟไลน์ Bossma

• ???
  • *
  • Popular Vote : 146
ปัญหาเดียวกันครับ ผมก็ยังไม่เจอ กลิ่นมาจากตัวชาร์โคลเหมือนกัน

แต่ก่อนหน้านั้น ผมเคยมีปัญหานี้ ให้ช่างเปลี่ยนสายส่งน้ำมันทั้งระบบ ก็เจอสายรั่วเป็นตามดนะครับยังไงลองไล่สายน้ำมันดูครับ
+1 :bbbear_19:

ออฟไลน์ l3link_182

• *
  • Popular Vote : 0
  • วิ่งจนล้อหลังแซงล้อหน้า!!!!!
น่าจะมาจากสายน้ำมันใต้ท้องรถเกิดอาการปริออกหรือรั่วครับ ปัญหานี้เพิ่งจะเจอกับตัวเองมาหมาดๆ คิดว่าใช่นะครับ ให้ช่างขึ้นHoistดูใต้ท้องรถได้เลยครับ ถ้ามันรั่วจริง หาไม่ยากหรอกครับ เปลี่ยนปุ้บหายปั้บ  :bbbear_9:

• *
ขอบคุณทุกท่านนะครับ ผมขึ้นฮ๊อยดูและไล่ใหม่หมดรวมถึงซีลฝาครอบปั๊มติ๊กใหม่แล้ว กวดทุกๆ เข็มขัดรัดสาย เปลี่ยนสายใหม่แล้วก้อยังมีกลิ่นอยู่ครับ แต่น้อยลงเห็นได้ชัด น่าจะเป็นชาโคลละครับ  ขอบคุณทุกๆ ความเห็นนะครับ รัก SSS ครับ :bbbear_19: