ผู้เขียน หัวข้อ: หาซื้อแบต พูม่าได้ที่ไหนครับ ขอแถมเรื่องถ้าจะติด oil cooler  (อ่าน 12265 ครั้ง)

ออฟไลน์ kamikaze_ho

• *
  • Popular Vote : 13
พอดีว่า จอดนานจน แบตหมดเลยยย และก็คงพังแล้วด้วยครับ  มาดูปีผลิต มันตั้งแต่ปี08 เดือน 5  มันก็ 4 ปีมาแล้ว  คงจะลาโลกไปเรียบร้อยแล้วแน่เลย

อยากรู้ว่าที่ไหนมีขายบ้างครับ พูม่า 60A  แล้วราคาประมาณเท่าไหร่ครับ (แถวฝั่งธนยิ่งดีเลยครับ)

ขอแถมอีกข้อครับ ว่า ถ้าจะใส่ oil cooler  ต้องทำยังไงบ้างครับ แบบว่า ที่ร้านมี วิ่งไปที่ร้านเลยแล้วร้านไหนครับ   หรือต้องหาของเอง แบบพวกมือ2 มาใส่ แล้วหาที่ไหน มีของะไรบ้าง ผมรู้จักแต่ของ GREX แต่ราคาก็แรงใช้ได้ แล้วไม่รู้ว่าของที่ได้ครบ สมบูรณ์แค่ไหน รั่วหรือป่าว (เคยอ่านจาก link ในบอร์ดนี้ ว่า ถ้าจะซื้อมาใส่มันค่อนข้างซับซ้อน รายละเอียดมันเยอะ)

แล้วถ้าจะใส่ เริ่มต้นต้องเตรียมงบไว้ประมาณเท่าไหร่ครับ  :bbbear_27: :bbbear_27:

เริ่มไม่ถูกเลยครับ ไม่รู้จะเริ่มจากตรงไหนก่อนดีในเรื่องนี้   ไม่กล้าใส่มั่วกลัวแรงดันน้ำมันเครื่องตก เดี๋ยวจะพาพังกันหมดครับ :bbbear_41:

ขอบคุณครับ  :bbbear_19: :bbbear_19:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2012, 09:27:01 PM โดย kamikaze_ho »

ออฟไลน์ SUBANU

• *
  • Popular Vote : 32
  • หนูมาลีมีอิมหน้าแมว อิมหน้าแมว อิมหน้าแมว
Re: หาซื้อแบต พูม่าได้ที่ไหนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 09:10:12 PM »
เคยเห้นที่boxer serviceอะครับ ลาดพร้าว 71ครับ
0816114556คุณปลาครับ :bbbear_4:

ออฟไลน์ Bossma

• ???
  • *
  • Popular Vote : 146
Re: หาซื้อแบต พูม่าได้ที่ไหนครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 09:10:19 PM »
ผมอยากตอบช่วยนะ   แต่สมองไมสั่งการ ไว้พรุ่งนี้จะมาเหลา :bbbear_41:

ออฟไลน์ troy10

• *
  • Popular Vote : 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 09:14:38 PM »
พี่พนม บีวา ครับ

ออฟไลน์ kamikaze_ho

• *
  • Popular Vote : 13
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 09:20:22 PM »
เคยเห้นที่boxer serviceอะครับ ลาดพร้าว 71ครับ
0816114556คุณปลาครับ :bbbear_4:
ขอบคุณครับพี่ เดี๋ยวจะลองดูครับ
ผมไปส่งของให้เพื่อนพ่อที่บริษัทที่ติดหลังอู่boxer service บ่อย (ตรงที่มี GF หน้าตากลมสีขาวจอดอยู่อ่าครับ ไม่รู้ผมเข้าใจถูกป่าวนะครับ) แต่ไม่เคยสังเกตุเลยครับ ได้แต่แอบยืนดูรถเทพๆ นอกร้านอยู่ห่างๆครับ ไม่กล้าเข้าไป 

ผมอยากตอบช่วยนะ   แต่สมองไมสั่งการ ไว้พรุ่งนี้จะมาเหลา :bbbear_41:
รอฟังครับ ขอขอบคุณล่วงหน้าเลยครับพี่

พี่พนม บีวา ครับ
ขอบคุณครับพี่     พี่พนม บีวา อยู่ฝั่งธนใช่ป่าวครับ ถ้าจำไม่ผิด

ปล. พอรู้ราคาค่าแบตบ้างมั้ยครับ  :bbbear_19: :bbbear_19:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2012, 09:22:36 PM โดย kamikaze_ho »

ออฟไลน์ troy10

• *
  • Popular Vote : 0
พี่พนม บีวา อยู่ถนนเพชรบุรีตัดใหม่ครับ ใต้สะพานข้ามคลองตัน

ออฟไลน์ CHUND

• *
  • Popular Vote : 27
Boxer  service  มีครับ   แต่อยากแนะนำ Bosch  ก็ใช้ได้ครับ

หลังจากที่เคยใช้ Puma  พอหมดประกันมันไหลตายดับ   ปลุกไม่ฟื้นเลย
ช้ำใจจาก Puma  มา 2 ลูกแล้วครับ

ออฟไลน์ limk@korat

• *
  • Popular Vote : 19
  • BD5 and BG7
แนะนำให้ซื้อ 55L  มันจะไม่ติดเครื่อง มันเป็นสเปคเดียวกับ คัมรี่
ตามร้านส่วนใหญ๋ใช้ Size 60 มันแนบกับฝาสูบเกินไป เวลาสตาร์รถมันกระทบกันเล็กๆ แถมทำให้ลมไม่ผ่านด้วย
สังเกตุ ว่าทำไม การ์ดของ แบตเตอรี่ในเมืองไทยถึงถอดทิ้งกันเพราะมันใส่ Size 60

แบตเตอรี่ ถ้าอยู่ในห้องเครื่องร้อนๆส่วนใหญ่อายุไม่ยีนสักยี่ห้อ

สำหรับเหล็กรัด ซื้อเป็นเลสใส่ อันละ 50บาท สะดาดไม่ห่วงเรื่องสนิมอีกเลย

** รูปทั้งสองรุปเป็นรูปเมืองนอก ไว้ มีโอกาสจะถ่ายรูป ไทยประดิษฐ ให้ดูละกันคับ  **

อยากให้ดูว่า แผ่นป้องกันความร้อนแบตเตอรี่ มันเป็นอุปกรณ์ป้องกันติดรถมา  สำหรับแบตเตอร์Size 55 มีขนาดแรงไฟ 60ah  สำหรับ Size 60 มันเป็น 65ah

สำหรับ OIL Cooler  ก็แค่ซื้อ ชุด Oil มียี่ห้อสักนิด  HKS หรือ Garex จะมีโทโม  และสำหรับแผงไม่ซีเรียด
ผมเคยซื้อHKS Subaru มาแล้วไม่ได้ใส่ เค้ายังแนะนำว่าสามารถเปลี่ยนโอริงให้ไปใส่กับรถได้หลายๆยี่ห้อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2012, 09:05:25 AM โดย limk.korat »

• ???
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 09:05:21 AM »
ขอบคุณครับพี่ เดี๋ยวจะลองดูครับ
ผมไปส่งของให้เพื่อนพ่อที่บริษัทที่ติดหลังอู่boxer service บ่อย (ตรงที่มี GF หน้าตากลมสีขาวจอดอยู่อ่าครับ ไม่รู้ผมเข้าใจถูกป่าวนะครับ) แต่ไม่เคยสังเกตุเลยครับ ได้แต่แอบยืนดูรถเทพๆ นอกร้านอยู่ห่างๆครับ ไม่กล้าเข้าไป 

รอฟังครับ ขอขอบคุณล่วงหน้าเลยครับพี่
ขอบคุณครับพี่     พี่พนม บีวา อยู่ฝั่งธนใช่ป่าวครับ ถ้าจำไม่ผิด

ปล. พอรู้ราคาค่าแบตบ้างมั้ยครับ  :bbbear_19: :bbbear_19:
พนมบีวา อยู่ถนนเพรชบุรีครับ.  แต่ถ้าพนมฝั่งธนนี่มัน พนมข้าวขาหมูครับ

พูม่า. ใช้ดีจึงบอกต่อ หายากหน่อยแต่คุ้ม

ออฟไลน์ NOp76

• Still Chill Chill ^ ^~
  • *
  • Popular Vote : 73
  • Proud of Boxer
    • http://www.bendix.co.th
มาดูส่วนประกอบของ Oil Cooler กันซักนิดครับ ตามภาพด้านล่างเลยครับ
ก็จะประกอบด้วย
1. รังผึ้ง
2. สายถัก สแตนเลส (ถ้าซื้อมือ 2 เช็คดีดี ว่ามันรั่ว ขาดหรือเปล่าด้วยนะครับ)
3. ข้อ ,ข้องอ
4. อแดปเตอร์ กรองน้ำมัน (อันนี้สำคัญถ้าเป็นยี่ห้อดีดี จะมีตัววัดอุณหภูมิ การเปิด-ปิด ของวาลว์ด้านในมาด้วยครับ)
5. อแดปเตอร์ Oil Temp (อันนี้กรณีที่ติด Defi)
5. O Ring แหวนยาง (ซื้อของมือ 2 ระวังมันไม่มีมาครับ หาแหวนใหม่ก็ยากเหลือ)

*ซึ่งอุปกรณ์ทั้งหมดนี้หากได้มาต้องครบนะครับ หากส่วนใดส่วนนึงหายไป หาของก็ยากลำบาก หรือมาไม่สมบูรณ์ หรือมาแล้วไม่ใช่ของมัน เอาหามาใส่แป๊ะก็อาจเกิดการซึม รั่ว ของน้ำมัน และแรงดันได้ ซึ่งผมเคยเจอมาแล้วครับ น้ำมันกระเครื่องกระฉูดเต็มห้องเครื่องเลย กว่าจะแก้จบ ไมเกรนแทบแ_ก  :bbbear_6:

Oil Cooler นั้นสามารถติดได้ 2 แบบ นะครับ สำหรับซูบารุ คือ
- แบบไม่ต้องย้ายกรอง (ก็คือการติดแทนที่ก็คือที่ใต้เครื่อง ที่เดิมนั่นเอง ผมมองว่าอันนี้ดีสุดปัญหาน้อยสุด)
- แบบย้าย แยกกรองน้ำมันเครื่อง (ย้ายขึ้นมาด้านบน เพื่อให้ทำงานง่ายขึ้นเวลาเปลี่ยนถ่ายน้ำมัน แต่ใน Set มันก็จะมีสายที่เพิ่มขึ้นมาอีก 1 เส้น เท่านั้นเอง) *ของผมทำแบบนี้ เอาให้ยากเข้าไว้  :bbbear_20:

แต่พอสำเร็จ ผลที่ได้ก้อคือ Happy ครับ ดู Defi อุณหภูมิลดลง 10องศา เวลาซัดๆ อุณหภูมิก็ลดลงเร็วครับ 

*ขาดตกตรงไหนไปก็ขออภัยนะครับ ไม่ได้ขับอิมมาซักพักนึงละ  :bbbear_11:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2012, 10:15:38 AM โดย NOp76 »

• *
อันนี้ใต้รถผมเองครับ สังเกตุดูว่ากรองน้ำมันเครื่องหายไป 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2012, 10:41:18 AM โดย NOp76 »

ออฟไลน์ ---น้ำตาเสือดำ---

• .....ตัวฉันทุกวันแสนตรม.....
  • *
  • Popular Vote : 79
  • ถึงจะชั่วก็ชั่วแต่ตัวยักษ์ ...สุริวงศ์พงษ์ศักดิ์หาชั่วไม่
เรื่องออยล์

ต้องดูว่าของเดิม ไม่มีออยล์ หรือมี จากโรงงานครับ

ถ้ามี แบบ water - cool ก้อ จะถอดหรือทับไปก้อได ถ้าทับ มันอาจต่ำลงมามาก

ส่วนถ้ามี แบบ air -cooled อยู่แล้วคงไม่มาถาม  ฮ่าๆๆ

ทีนี้ ก้อต้องมี อแดปเตอร์ ครับ แบบที่พี่นพ ว่า

ผมแนะนำอันนี้

มีthermostat ซึ่ง จำเป็นต้องมีครับ ส่วน มีที่ไหน หลังไมค์ได้ครับ

ในส่วนทางเดินออยล์ ต้องมาดีไซน์กัน   สายควรเป็นสายถัก และ แนะนำลงทุน สวมถุงยาง เฮ้ย ปลอกกันความร้อนอีกชั้น เพราะ ของเราอยู่ใกล้เฮดเดอร์มาก

การวางตำแหน่งแผงก้อสำคัญครับ ตั้งผิดที่พลาดไม่ได้ผลที่ดี

ขนาดแผงก้อสำคัญ ใหญ่ไปก้อ ไม่มีที่วาง เค้าว่ากันว่าความดันตก ...แต่ไม่เคยมีreference ว่าใหญ่แค่ไหนจะตก

รวมถึงความยาวสาย ยาวไปความดันจะตก แต่ใครรู้บ้างว่ายาวแค่ไหน เคยหาในเนต เอาเป็นว่า ถ้าไปวางหลังรถ ความดันตก เป็น จุดทศนิยมครับ รถบ้านทำแรงสนุกไม่เท่าไร

แต่รถสนามรถแข่ง จุดๆ ก้อไม่ได้........

คุณภาพของแผงก้อมีส่วนนะครับ ลักษณะการออกแบบ หรือแบบ  มีส่วนทั้งหมด  อยู่ที่จะเอาสุดแค่ไหน และ

ที่สำคัญ ........ตรงนี้สำคัญ   รถเรา ต้องการ ออยล์หรือไม่

การมีออยล์ มีข้อดี ย่อมมีข้อเสียครับ   ลองดูนะครับ

เช่นเดิม  ข้างต้นนั้น  เดา เอา ล้วนๆ ครับ  :bbbear_30: :bbbear_30: 

:bbbear_1: :bbbear_1:

• ???
  • *
ถ้าใส่ออยแล้ว. กันชนควรเจาะรูให้ลมตีเข้าด้วยครับ. อย่างน้อยควรจะแปดรู เจาะเป็นสี่เหลื่อมนะคับ  หรือสี่เหลี่ยมผืนผ้า ถ้าวงกลมจะกลายเป็นรถb16

• *
ถ้าใส่ออยแล้ว. กันชนควรเจาะรูให้ลมตีเข้าด้วยครับ. อย่างน้อยควรจะแปดรู เจาะเป็นสี่เหลื่อมนะคับ  หรือสี่เหลี่ยมผืนผ้า ถ้าวงกลมจะกลายเป็นรถb16

เปลี่ยนเป็นเจาะไข่แดงแทนได้ไหมอ่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2012, 01:35:06 PM โดย NOp76 »

ออฟไลน์ ---น้ำตาเสือดำ---

• .....ตัวฉันทุกวันแสนตรม.....
  • *
  • Popular Vote : 79
  • ถึงจะชั่วก็ชั่วแต่ตัวยักษ์ ...สุริวงศ์พงษ์ศักดิ์หาชั่วไม่

ถูกต้องครับ  high performance ครับ