ผู้เขียน หัวข้อ: ถามประสบการณ์เปลี่ยนท่อของแต่ละท่านครับ  (อ่าน 14904 ครั้ง)

ออฟไลน์ kongbuic

• Confidence in Motion
  • *
  • Popular Vote : 30
พอดีตอนนี้ถึงเวลาที่จะเปลี่ยนท่อแล้ว ขอถามแต่ละท่านเกี่ยวกับเรื่องท่อดังนี้
1.ระหว่างของไทยเดินใหม่ทั้งเส้น กับมือสองญี่ปุ่นอย่างไหนน่าเล่นกว่าครับ (อาจใช้สัก3-5ปี วิ่งปีละไม่เกินแปดพันโล) ส่วนมากมือสองแต่ละท่านใช้ได้นานแค่ไหนครับ
2.ที่เล็งไว้มี fuji rm-01a กับ HKS silent hi-power ถ้าเป็นของใหม่นอกจาก ATP กับ HKS Thailand หาซื้อได้ที่ไหนอีกครับ
3.ท่อไทยที่ก็อปสูตรญี่ปุ่น ฝีมือดี ทนๆงานดี มีร้านไหนแนะนำบ้างครับ PM มาก็ได้
ขอบคุณครับ
ขออภัย! มือใหม่หัดขับ

ออฟไลน์ xiezo

• *
  • Popular Vote : 17
  • The 4WD Machine
Re: ถามประสบการณ์เปลี่ยนท่อของแต่ละท่านครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 12:50:28 AM »
ส่วนตัวเคยใช้ fujisubo rm-01a อยู่ครับ  บวบตรงกลางสองลูก เสียงเงียบๆๆๆๆ  แล้วก็ไปตัดบวบทั้งสองลูกออก เสียงในรถไม่ดังมากครับ (แต่ข้างนอกดังพอสมควร) พอตัดบวบออก ต้นหายไปนิดนึงครับบ

ตอนนี้ให้ เพชรเกษมเฮดเดอร์ ตีตรง 3 นิ้ว จาก front pipe ลงมาครับ แล้วก็มีพักปลาย ก็วิ่งดีไม่มีปัญหาอะไรครับบบ

อ่ออ หน้าหมู คอแดงครับ  :bbbear_4: :bbbear_4:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 24, 2012, 12:52:23 AM โดย xiezo »

ออฟไลน์ kanzzaa

• ยกก็แพ้ แช่ก็พัง
  • *
  • Popular Vote : 62
  • Symmetrical All-Wheel Drive
Re: ถามประสบการณ์เปลี่ยนท่อของแต่ละท่านครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 01:04:13 AM »
ผมใช้ปลายAPEXI N1 เดินเลสงานไทย ร้านเพชรเกษมเอดเดอร์(ร้านเดียวกันกับคุณXIEZO)งานดีมากๆๆครับ เซฟเงินไปอีกเยอะ แต่ถ้าชอบของตรงรุ่นก็จัดไปครับ
เสียงแผดๆสไตลฒN1คับผม

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 01:46:54 AM »
ผมใช้ปลายAPEXI N1 เดินเลสงานไทย ร้านเพชรเกษมเอดเดอร์(ร้านเดียวกันกับคุณXIEZO)งานดีมากๆๆครับ เซฟเงินไปอีกเยอะ แต่ถ้าชอบของตรงรุ่นก็จัดไปครับ
เสียงแผดๆสไตลฒN1คับผม
  :bbbear_46: :bbbear_46:

ออฟไลน์ Choke gf

• *
  • Popular Vote : 88
  • ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ 5555
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 06:28:41 AM »
ส่วนตัวผมท่ออัพไปป์ ดาวน์ไปป์ยาวไปจนปลาย3นิ้วทั้งเส้นใช้เดินใหม่ในไทยครับ ก็ดีครับเครื่องเดินลื่น
ไม่ต่างกับท่อยุ่น แต่ท่อยุ่นความรู้สึกเหมือนจะได้ทอร์กรอบต้นมากกว่า เพราะมันมีส่วนเล็กบ้างไหญ่บ้าง
แต่รอบปลายไม่ต่างกัน

ส่วนเรื่องเสียง นี่อยู่ที่ปลายท่อครับ ยุ่นกินขาดเสียงไพเราะทุ้มดี เหมาะกับเสียงบ๊อกเซอร์มากๆๆ
แต่ถ้าชอเสียงแผดสนั่นลั่นโลก ต้องปลายท่อของไทย เพราะไยแก้วสู้เขาไม่ได้555 ก็เปนอีกอารมณ์

ความทนทานนี่ ส่วนท่อนกลาง อัพไปป์ ดาวน์ไปป์ถ้าร้านเชื่อมดีก็รั่วยากใช้กันลืมไปเลย
ปลายท่อนี่ผุกันที่ไส้ในอย่างเดียว ถ้าไม่ไปขูดอะไรจนไส้แลบ เท่าที่ใช้มา ท่อมือสองยุ่นยังไงก็ผุเร็วกว่าท่อไทย
มือสองยุ่นเคยใช้นานสุดก็2ปีกว่าก็เริ่มผุ เว้นแต่โชคดีได้จากยุ่นมาใหม่ๆ(อันนี้แล้วแต่บุญแต่กรรม555)

ส่วนเรื่องงบประมาณ ถ้าไหวก็ยุ่นทั้งเส้นไปเลยคุณภาพสมราคา ขายต่อก็ได้ราคา และจะเท่ห์ในสายตาเพื่อนมาก555
ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ ปิ๊ปิ๊

ออฟไลน์ saran_1st

• CU Intania
  • *
  • Popular Vote : 48
  • . . Rumble . .
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 09:13:17 AM »
ตอนนี้คิดหนัก เหมือนเจ้าของกระทู้เลยครับ
จะเดินทั้งเส้นยันปลาย งานไทยก็กลัวไม่ทน เสียงไม่ถูกใจ

จริงๆอยากได้ Power getter ทั้งเส้น แต่ไม่เคยเห็นมีหลุดมามือสองบ้างเลย
ฤาจะต้องจัด ATP -"-

ออฟไลน์ [T]hanan[U]n

• OMAC 113
  • *
  • Popular Vote : 13
  • Impreza S204
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 09:29:33 AM »
ความเห็นส่วนตัว

หม้อพักปลายหามือสองสภาพดีๆ ไม่บุบไม่รั่ว แล้วท่อนต้นท่อนกลางเดินงานไทยเอาครับ เลือกขนาดท่อให้เหมาะสมกับเครื่องยนต์ก็พอ ไม่แตกต่างอย่างมีนัยยะครับ ไม่จำเป็นต้องใส่ญี่ปุ่นทั้งเส้น (เว้นแต่หาได้นะ แบบนั้นก็ดีไป)

เคยขลุกอยู่กับพวกการสลับของพวกนี้ ก่อนเปลี่ยนและหลังเปลี่ยน และมีโอกาสขึ้นวัดแรงม้าตอนสลับของหลายครั้ง ตั้งแต่สมัย Dyno เครื่องแรกยังอยู่ที่ Ray Techno Service เมื่อสิบกว่าปีก่อน

หลายๆ อย่างให้ผลทางใจเท่านั้นครับ ตัวเลขแทบไม่มีความแตกต่าง ไม่คุ้มกับจำนวนเงินที่เสียไป

มีอะไร pm ได้เน้อ 113 เหมือนกัน ^_^
รถไม่แรง อยากแซงเชิญเลยยยย >_<"

ออฟไลน์ kongbuic

• Confidence in Motion
  • *
  • Popular Vote : 30
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 10:21:51 AM »
ความเห็นส่วนตัว

หม้อพักปลายหามือสองสภาพดีๆ ไม่บุบไม่รั่ว แล้วท่อนต้นท่อนกลางเดินงานไทยเอาครับ เลือกขนาดท่อให้เหมาะสมกับเครื่องยนต์ก็พอ ไม่แตกต่างอย่างมีนัยยะครับ ไม่จำเป็นต้องใส่ญี่ปุ่นทั้งเส้น (เว้นแต่หาได้นะ แบบนั้นก็ดีไป)

เคยขลุกอยู่กับพวกการสลับของพวกนี้ ก่อนเปลี่ยนและหลังเปลี่ยน และมีโอกาสขึ้นวัดแรงม้าตอนสลับของหลายครั้ง ตั้งแต่สมัย Dyno เครื่องแรกยังอยู่ที่ Ray Techno Service เมื่อสิบกว่าปีก่อน

หลายๆ อย่างให้ผลทางใจเท่านั้นครับ ตัวเลขแทบไม่มีความแตกต่าง ไม่คุ้มกับจำนวนเงินที่เสียไป

ใช่ธนานันท์ที่เรียนเอแบค ขับซีวิคคูปสีน้ำเงินเซ็ทโบป่ะครับ ผมคณิต น่าจะจำผมไม่ได้เพราะผมออกตอนม.5

มีอะไร pm ได้เน้อ 113 เหมือนกัน ^_^
ขออภัย! มือใหม่หัดขับ

ออฟไลน์ pedkasem

• ผ้ายาง XV แบบเต็มคัน/อัพเกรดของแถม สั่งกันได้เลยจ้า^^
  • *
  • Popular Vote : 44
  • จำหน่ายผ้ายางปูพื้นเข้ารูปทุกรุ่น/ยี่ห้อ ราคาพิเศษ
    • ผ้ายางเข้ารูปสำหรับsubaru ทุกรุ่น ราคาพิเศษสำหรับชาว SSS ครับ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 11:04:00 AM »
เห็นด้วยครับ งานเดินแป็ป ไม่น่ามีมีผลนัยสำคัญครับ งานไทยก็ได้ครับ

แต่ถ้าเป็นท่อไอเสีย  ของไทย เชื่่อมสวยๆ งานดีๆ ที่คนไปติดกันเยอะๆ

ใส่แล้วเสียงก็ยังสู้ท่อนอกเก่าๆ ไม่ได้อ่ะครับ ไม่รู้ทำไม  เสียงมันดังไม่เพราะครับ

ยิ่งเป็นเสียงเครื่องสูบนอนเรายิ่งได้ท่อดียิ่งเพราะครับ
ขายผ้ายางปูพื้นรถ http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=96059.0

ออฟไลน์ ---น้ำตาเสือดำ---

• .....ตัวฉันทุกวันแสนตรม.....
  • *
  • Popular Vote : 79
  • ถึงจะชั่วก็ชั่วแต่ตัวยักษ์ ...สุริวงศ์พงษ์ศักดิ์หาชั่วไม่
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 11:12:35 AM »
ของผม อัพไปป์ ดาวน์ไปป์ งานไทยครับ

ทำสวย แต่ทำนานนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนน

นานพอมั๊ย กับ อัพไปป์ ดาวน์ไปป์ เกือบๆสองเดือน

จากนั้น CAT back เป็น HKS ครับ ส่วน Axle back เป็น HKS  ES  ซึ่งเคยรีวิวไว้ว่า เสียงแหบๆแสบสัน

แต่ อื้ออึงในห้องโดยสาร ช่วงสามพันรอบ ประมาณ 110 ความเร็วเดินทาง น่ารำคาญมากกกกกกกกก

แต่ผมเจอวิธีแล้ว ลดเสียงไปได้เห็นผล ...

ร้านเครื่องเสียง แด๊มรถ อย่าไปเชื่อมันมากครับ ผมไปแด๊มทั่้งคันไม่หายดัง

รื้อรถ เจอจุด  ไปซื้อแผ่นมาเองสามแผ่น ปิดเอง เงียบกริบ     ...พูดเหมือน ร้านแอร์ร้านนึงเลยอ่ะ

ออฟไลน์ satisfy

• *
  • Popular Vote : 15
  • Proud of Boxer...
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 12:04:38 PM »
คุณหมอครับ...

แนะนำบ้างสิครับ หรือ PMก็ได้ครับ... :bbbear_19:

วิธีที่ทำให้มันไม่มีสียงอื้ออึงในห้องโดยสารอ่ะครับ
ผมใช้HKS Hi-power ชอบที่เสียงดัง บ็อกเซอร์ไพเราะดีครับ
แต่จะมีเสียงอื้อๆนี่แหล่ะ

ว่าจะไปแดมพ์รอบคัน ก็แพงมาก หมื่นกว่าบาทโน่นเลย ...  :bbbear_41:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 24, 2012, 03:23:06 PM โดย satisfy »

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 12:10:54 PM »
ส่วนตัวผมท่ออัพไปป์ ดาวน์ไปป์ยาวไปจนปลาย3นิ้วทั้งเส้นใช้เดินใหม่ในไทยครับ ก็ดีครับเครื่องเดินลื่น
ไม่ต่างกับท่อยุ่น แต่ท่อยุ่นความรู้สึกเหมือนจะได้ทอร์กรอบต้นมากกว่า เพราะมันมีส่วนเล็กบ้างไหญ่บ้าง
แต่รอบปลายไม่ต่างกัน

ส่วนเรื่องเสียง นี่อยู่ที่ปลายท่อครับ ยุ่นกินขาดเสียงไพเราะทุ้มดี เหมาะกับเสียงบ๊อกเซอร์มากๆๆ
แต่ถ้าชอเสียงแผดสนั่นลั่นโลก ต้องปลายท่อของไทย เพราะไยแก้วสู้เขาไม่ได้555 ก็เปนอีกอารมณ์

ความทนทานนี่ ส่วนท่อนกลาง อัพไปป์ ดาวน์ไปป์ถ้าร้านเชื่อมดีก็รั่วยากใช้กันลืมไปเลย
ปลายท่อนี่ผุกันที่ไส้ในอย่างเดียว ถ้าไม่ไปขูดอะไรจนไส้แลบ เท่าที่ใช้มา ท่อมือสองยุ่นยังไงก็ผุเร็วกว่าท่อไทย
มือสองยุ่นเคยใช้นานสุดก็2ปีกว่าก็เริ่มผุ เว้นแต่โชคดีได้จากยุ่นมาใหม่ๆ(อันนี้แล้วแต่บุญแต่กรรม555)

ส่วนเรื่องงบประมาณ ถ้าไหวก็ยุ่นทั้งเส้นไปเลยคุณภาพสมราคา ขายต่อก็ได้ราคา และจะเท่ห์ในสายตาเพื่อนมาก555

มายืนยันอีกเสียงครับว่าท่อยุ่นเสียงเพราะกว่าของไทยจริงๆ ของไทยเสียง มันแผด สนั่นจริงๆครับ :bbbear_32:

ออฟไลน์ POPEYE

• popeye classic gc
  • *
  • Popular Vote : 10
  • ป็อปอายอินเตอร์เฉียง
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 01:00:17 PM »
งานท่อญี่ปุ่นใช้เส้นไยที่ดูดซับเสียงความถี่ที่ไม่ต้องการออก และปล่อยให้ความถี่ต่ำทุ้มๆ เสียงที่เราฟังกันว่าเพราะได้แสดงความโดดเด่นออกมา ใช้วัสดุที่ผ่านการวิจัยพัฒนาทดลองตรวจวัดด้วยเครื่องมือทันสมัยที่ชี้วัดได้เป็นตัวเลข

ส่วนของไทยมีวัสดุแบบไหนก็คงใช้ไปแบบนั้นครับ และใช้หูฟังเอาว่าพอได้ป่าว
 :bbbear_13:
เทอร์โบลุกเป็นไฟ ลูกสูบละลายกลายเป็นผง

ออฟไลน์ saran_1st

• CU Intania
  • *
  • Popular Vote : 48
  • . . Rumble . .
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 01:07:24 PM »
โทรไป ATP บอกไม่มี Power Getter ของ gc แหะ เซ็งเลย
มีแต่ RM01A 3x,xxx.-

ออฟไลน์ Choke gf

• *
  • Popular Vote : 88
  • ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ 5555
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 01:12:36 PM »
มายืนยันอีกเสียงครับว่าท่อยุ่นเสียงเพราะกว่าของไทยจริงๆ ของไทยเสียง มันแผด สนั่นจริงๆครับ :bbbear_32:
ไปๆมาๆดันชอบ เสียงเหมือนรถสนามแข่งดีครับ555

เคยได้เห็นท่อยุ่นแตกมาแล้วทิ้งกัน เลยได้รู้ว่า เลสหม้อปลายหนากว่าท่อไทย แล้วก็ไยแก้ว อัดมาแบบแน่นๆ

เนี่ยครับคุณภาพแบบยุ่น ความละเอียดในจุดซ่อนเร้น สไตล์ อิคึๆ555 :bbbear_23:
ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ ปิ๊ปิ๊