ผู้เขียน หัวข้อ: รองสเปเซอร์ ได้ไหมคับ  (อ่าน 5745 ครั้ง)

ออฟไลน์ cableroom

• Speaker...
  • *
  • Popular Vote : 15
รองสเปเซอร์ ได้ไหมคับ
« เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 01:13:46 PM »
รองสเปเซอร์ ได้ไหมคับ  คือว่าใส่ล้อแล้วมันไม่เต็ม
แต่กลัวมีปัญหากับขับ 4 ล้อ
ได้ยินว่าใส่ล้อไม่เท่ากันจะมีปัญหา เช่น  หน้า 7 หลัง 8   
แต่ของผมมัน  หน้า 7  หลัง 7   แต่จะรองสเปเซอร์  หลังอย่างเดียวอีก 1 นิ้ว จะมีปัญหาไหมครับ     :bbbear_19:  :bbbear_19:
จำหน่าย_สายไฟเครื่องเสียง_ลำโพงเครื่องเสียง_ครบวงจร

ออฟไลน์ BOMBER_IMP

• อั๊ย..ย่ะ
  • *
  • Popular Vote : 25
  • รถยนต์เป็นวิทยาศาสตร์ไม่ใช่ไสยศาสตร์ ทุกปัญหามีเหตุผล
    • P&B_SHOP
Re: รองสเปเซอร์ ได้ไหมคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 01:32:22 PM »
ในเรื่องของความกว้างไม่น่าจะมีปัญหานะครับ ที่มีปัญหาสำหรับ 4x4 คือขนาดเส้นผ่านศูนย์กลางวงล้อครับ
รับซ่อม เซอร์วิส โมดิฟาย เครื่อง ช่วงล่าง รถทุกประเภทครับ  ในราคาน่าคบ

ออฟไลน์ mr_jub1

• *
  • Popular Vote : 13
  • จุ๊บ 081-651-3810
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 01:34:29 PM »
รอง 1 นิ้ว
แนะนำเปลี่ยนน๊อตล้อ ยาว ด้วยนะครับ

รถผม เดิมล้อลักยิ้ม เคยรอง 5มม.
ไม่เปลี่ยนน๊อตล้อ ขันปอนด์ให้แน่นกว่าเดิม พอได้ ครับ
อดีตพอมีแรงตั้งแต่เกิด   ปัจจุบันแรงไม่เกิด

ออฟไลน์ ---น้ำตาเสือดำ---

• .....ตัวฉันทุกวันแสนตรม.....
  • *
  • Popular Vote : 79
  • ถึงจะชั่วก็ชั่วแต่ตัวยักษ์ ...สุริวงศ์พงษ์ศักดิ์หาชั่วไม่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 01:45:34 PM »
เรื่องล้อไม่เท่ากัน ไม่ดีแน่ครับ กับรถ  AWD  differential ทั้งหลายรับโหลดที่ต่างกัน ที่เวลาเดียวกัน ระบบส่งก้อพังลาโลก

ส่วน spacer นั้น การใส่เข้าไป น๊อต สั้นลง ถ้า หนึ่งนิ้วอย่างที่ต้องการ อาจจะต้อง เปลี่ยน น๊อตยาวขึ้น ความแข็งแรงลดลง

ต้อง ทำให้ center hub พอดีด้วย

ถ้าจะเป็นอะแดปเตอร์ ก้อน่าจะดีกว่า แต่ก้อจะมีส่วนต่อมากขึ้น ....

และถ้าวัสดุเป็นเหล็ก จะไปเพิ่มน้ำหนัก unsprung อีก

ไม่ใช่ว่าจะมีแต่ไม่ดีนะครับ 

เช่น จีซี  ตากลม ที่มีปัญหา understeer การรองสเปเซอร์ ล้อหน้า ให้กว้างกว่า หลัง เล็กน้อย ก้อช่วยลดอาการ under ได้...

ลองเปรียบเทียบ ข้อดี ข้อด้อย ดูนะครับ 

อย่าลืมความปลอดภัยมาอันดับหนึ่งครับ  :bbbear_19:

ที่ผ่านไปนั้น เดา ทั้งสิ้นครับ   รอผู้รู้มาตอบดีกว่า  :bbbear_43:

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 05:15:53 PM »
ขอบคุณมากครับ :bbbear_19:
แล้วมันใส่ได้ไหมครับยังงงอยู่ดี คับ :bbbear_33:
จำหน่าย_สายไฟเครื่องเสียง_ลำโพงเครื่องเสียง_ครบวงจร

ออฟไลน์ Pj_yo

• OMAC 125
  • *
  • Popular Vote : 89
  • Subaru in blood
    • http://www.facebook.com/pjac125
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 06:31:18 PM »
รองสเปเซอร์ ได้ไหมคับ  คือว่าใส่ล้อแล้วมันไม่เต็ม
แต่กลัวมีปัญหากับขับ 4 ล้อ
ได้ยินว่าใส่ล้อไม่เท่ากันจะมีปัญหา เช่น  หน้า 7 หลัง 8   
แต่ของผมมัน  หน้า 7  หลัง 7   แต่จะรองสเปเซอร์  หลังอย่างเดียวอีก 1 นิ้ว จะมีปัญหาไหมครับ     :bbbear_19:  :bbbear_19:

หน้า7 หลัง7  :bbbear_23: :bbbear_36:

ออฟไลน์ Kaew 5045

• เสพซูแล้วเลิกยากมาก..
  • *
  • Popular Vote : 9
  • ป๋านี่แหละขับตุ๊ด.. มุดไม่เป็งงงง...
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 07:39:11 AM »
เท่าที่ทราบ รถที่ 4 wd fulltime  ยางทั้ง 4 เส้น จะต้องหน้ากว้างหรือหน้าสัมผัสพื้นถนนจะต้อง เท่ากันทั้งหมด ไม่งั้นระยะยาว พังครับ

แต่สำหรับ ระยะ ฐานล้อ ( วัดจากจุดกึ่งกลางกะทะล้อจากซ้ายไปขวา ) รวมถึงความกว้างกะทะล้อที่ไม่เท่ากัน ( แต่หน้ากว้างยางเท่ากัน)

ผมไม่แน่ใจว่าจะมีผลโดยตรงต่อ ระบบขับเคลื่่่่อนหรือเปล่า ต้องรอช่าง หรือ กูรู มาให้ข้อมูลอีกทีครับ

ตามเสป๊ค ฐานล้อหลัง ของ อิม แทบทุนรุ่น จะแคบกว่า  ฐานล้อหน้า ประัมาณ 5 มิล ( ไม่รู้มีเหตุผลอะไรทางวิศวกรรม ) :bbbear_33:

ผมยังเคยคิดรองสเปเซอร์ล้อหลัง ออกมา ฝั่งละ 2.5 มิล  ให้มันเท่ากันเลย :bbbear_43:
แค่.. รักษารถให้อยู่ในสภาพพร้อมใช้งานก็เกินพอแล้ว..

ออฟไลน์ nirun2882

• *
  • Popular Vote : 5
  • ดีชั่วรู้หมด แต่อดไม่ได้ 55
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 08:03:13 AM »
หน้า7 หลัง7  :bbbear_23: :bbbear_36:

คิดถึงอะไรอยู่หรอพี่

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 12:38:16 PM »
คิดถึงอะไรอยู่หรอพี่

ระยะปลอดภัยไม่ติดซุ้ม :bbbear_15:

ออฟไลน์ satisfy

• *
  • Proud of Boxer...
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 09:10:23 PM »
เท่าที่ทราบ รถที่ 4 wd fulltime  ยางทั้ง 4 เส้น จะต้องหน้ากว้างหรือหน้าสัมผัสพื้นถนนจะต้อง เท่ากันทั้งหมด ไม่งั้นระยะยาว พังครับ

แต่สำหรับ ระยะ ฐานล้อ ( วัดจากจุดกึ่งกลางกะทะล้อจากซ้ายไปขวา ) รวมถึงความกว้างกะทะล้อที่ไม่เท่ากัน ( แต่หน้ากว้างยางเท่ากัน)

ผมไม่แน่ใจว่าจะมีผลโดยตรงต่อ ระบบขับเคลื่่่่อนหรือเปล่า ต้องรอช่าง หรือ กูรู มาให้ข้อมูลอีกทีครับ

ตามเสป๊ค ฐานล้อหลัง ของ อิม แทบทุนรุ่น จะแคบกว่า  ฐานล้อหน้า ประัมาณ 5 มิล ( ไม่รู้มีเหตุผลอะไรทางวิศวกรรม ) :bbbear_33:

ผมยังเคยคิดรองสเปเซอร์ล้อหลัง ออกมา ฝั่งละ 2.5 มิล  ให้มันเท่ากันเลย :bbbear_43:

ผมเคยอ่านข้อมูลเก่าๆของพี่ท่านนึง จำไม่ได้แล้วว่าใคร(พอดีsearchเจอ)
การทำให้ฐานล้อหน้า กว้างกว่าฐานล้อหลังสักหน่อย ของรถขับเคลื่อนสี่ล้อแบบเรา
มันจะช่วยลดอาการอันเดอร์สเตียร์เวลาเข้าโค้ง  :bbbear_37:

ออฟไลน์ nirun2882

• *
  • Popular Vote : 5
  • ดีชั่วรู้หมด แต่อดไม่ได้ 55
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2012, 07:20:45 AM »
 :bbbear_35: :bbbear_43:
ผมเคยอ่านข้อมูลเก่าๆของพี่ท่านนึง จำไม่ได้แล้วว่าใคร(พอดีsearchเจอ)
การทำให้ฐานล้อหน้า กว้างกว่าฐานล้อหลังสักหน่อย ของรถขับเคลื่อนสี่ล้อแบบเรา
มันจะช่วยลดอาการอันเดอร์สเตียร์เวลาเข้าโค้ง  :bbbear_37:
:bbbear_43: :bbbear_43: :bbbear_43: :bbbear_35:

แล้วไป 55555

• .....ตัวฉันทุกวันแสนตรม.....
  • *
  • ถึงจะชั่วก็ชั่วแต่ตัวยักษ์ ...สุริวงศ์พงษ์ศักดิ์หาชั่วไม่
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2012, 10:37:42 AM »

ชะรอย จะไม่ได้อ่าน ที่ผมโพส ... :bbbear_38:

ไม่ก้อ ชะรอย จะเชื่อ ว่าผมเดาจริงๆ   555 :bbbear_44: :bbbear_44:

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2012, 10:50:53 AM »
เพิ่มอีกนิด ...

เราจะพูดถึง เส้นรอบวง ล้อทั้งสี่ ซ้าย ขวา หน้า หลัง  ที่ต้องเท่ากัน   อันนี้ที่หนึ่ง

สำคัญรองลงมา คือ หน้าสัมผัส ซ้าย-ขวา   (จะเห็นว่าไม่ใช่หน้าหลัง)   ต้องเท่ากัน  อ้าว ทำไมหน้าหลังไม่ต้องเท่ากันก้อได้  เพราะ ว่า power transfer มาตรงกลาง แล้วค่อยแยก

ไม่งั้น แคมเบอร์ หน้า-หลัง ท่านต้องเซตเท่ากันสินะ

สำคัญที่สาม คือนำ้หนักล้อ ซ้ายขวา

ครับ

ลองดูนะครับ แต่อย่าเชื่อผม    พระพุทธองค์ ทรงสอน ไว้ว่า อย่าเชื่อ นอกเสียจากได้พิจารณาด้วยสติ ด้วยปัญญาของท่านเอง แล้ว...

ออฟไลน์ Bossma

• ???
  • *
  • Popular Vote : 146
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2012, 04:50:43 PM »
ระวังเรื่องความแข็งแรงของน็อตนะครับท่าจะหนุน ถ้าหนุนต้องเปลี่ยนน๊อตยาวขึ้น น๊อตยาวขึ้นก็ง่ายต่อความเสี่ยง.  :bbbear_19:

อยากหล่อต้องลอง

ออฟไลน์ Choke gf

• *
  • Popular Vote : 88
  • ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ 5555
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2012, 11:49:35 PM »
เพิ่มอีกนิด ...

เราจะพูดถึง เส้นรอบวง ล้อทั้งสี่ ซ้าย ขวา หน้า หลัง  ที่ต้องเท่ากัน   อันนี้ที่หนึ่ง

สำคัญรองลงมา คือ หน้าสัมผัส ซ้าย-ขวา   (จะเห็นว่าไม่ใช่หน้าหลัง)   ต้องเท่ากัน  อ้าว ทำไมหน้าหลังไม่ต้องเท่ากันก้อได้  เพราะ ว่า power transfer มาตรงกลาง แล้วค่อยแยก

ไม่งั้น แคมเบอร์ หน้า-หลัง ท่านต้องเซตเท่ากันสินะ

สำคัญที่สาม คือนำ้หนักล้อ ซ้ายขวา

ครับ

ลองดูนะครับ แต่อย่าเชื่อผม    พระพุทธองค์ ทรงสอน ไว้ว่า อย่าเชื่อ นอกเสียจากได้พิจารณาด้วยสติ ด้วยปัญญาของท่านเอง แล้ว...
เฮ้ย พ่ีทั่น ผมปรับอารมณ์ไม่ทันอ่า เด๋วเดา เด๋ว เผยแผ่พระธรรม 5555 งง :bbbear_27:
ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ ปิ๊ปิ๊