ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อความคิดเห็น Subaru  (อ่าน 17471 ครั้ง)

ออฟไลน์ SPICY-1

• *
  • Popular Vote : 4
  • FLT-4-PWR
ข้อความคิดเห็น Subaru
« เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 11:05:29 AM »
วันนี้คุยคุยกับพี่เขยผมจะส่งรถผมมาที่ไทยแล้วเค้าบอกว่า Subaru คนไทยไม่ค่อยแต่งกัน parts แพงและหายากผมก็เลยบอกพี่เค้าว่ามันขับสนุกเร็วดี...
แต่พี่เค้าก็บอกว่า Subaru มันวิ่งสู้พวกรถแต่งซะส่วนใหญ่หรือที่มีเครื่อง 2JZ ไม่ได้... เพราะเค้าเคยมี BMW ลงเครื่อง 2JZ เอาเป็นว่าเค้าบอกว่า Subaru มันไม่เร็วถ้าแต่งไปแข่ง (1/4 mile) แต่ผมว่า Subaru มันไม่ใช่รถแพื่อแข่ง drag race ผมชอบแข่ง track มากกว่าใช้ความสามารถเยอะกว่าแถมวิ่งตรงอย่างเดียวมันไม่สนุกสำหรับผม
ผมคิดว่าถ้ารถผม dyno ได้ที่ 300-350 ที่ล้อก็เหลือเผื่อแล้วเพราะผมอยากจะใช้ขับ street กับแข่งสนุกๆบน track... 350ที่ล้อนี่ผมว่ามันก็ไม่ช้านะ
ผมตั้งที่ 350เพราะเครื่องมัน MAX ที่ 400 เครื่อง 2.5L USDM มันไม่มา forged internals เลย boost ไม่ได้เยอะเหมือนกับเครื่อง 2.0L JDM แถม USDM ยังมี AVCS และเป็น single scroll อีก flow สู้ไม่ได้
อีกอย่างคือเรื่องความร้อน... Subaru ที่ไทยมันมีปัณหาเรื่อง heat soak ไหมคับ? ผมไม่อยากเปลี่ยนเป็น front mount ชอบ top mount มากกว่า
ทำไมคนไม่นิยม Subaru? ตั้งแต่กลับมายังไม่เห็น Subaru เลย... สงสัยว่าทำไม

รบกวนชาว SSS หน่อยนะครับ ขออภัยภาษาไทยพิมผิดพิมถูก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 15, 2012, 11:16:15 AM โดย SPICY-1 »

ออฟไลน์ [T]hanan[U]n

• OMAC 113
  • *
  • Popular Vote : 13
  • Impreza S204
Re: ข้อความคิดเห็น Subaru
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 11:34:03 AM »
ทำไมคนไม่นิยม Subaru ...

1 ศูนย์บริการน้อย อะไหล่รอนาน
2 brand awareness ต่ำ ไม่ค่อยมีคนรู้จัก
3 เป็นรถนำเข้า ราคาค่อนข้างแพง

จริงๆ แล้วจะบอกว่าคนไทยไม่ค่อยนิยมแต่งกันนี่ ผมขอค้านนะครับ เพราะที่เห็นๆ มาไม่มีคันไหนไม่ทำอะไรเลย  :bbbear_43:

อิมฯ แทบทุกคันในเมืองไทย ปกติก็วางอินเตอร์ตำแหน่งเดิมกันนะครับ เว้นแต่รถที่โมดิฟายมาค่อนข้างหนัก ถึงจะย้ายอินเตอร์หน้ากัน ไม่ต้องกลัวปัญหาความร้อนสะสมทำให้แรงม้าตกครับ ถ้ากังวล ฉีดน้ำพ่นอินเตอร์ได้  :bbbear_44:

จริงๆ แล้วจะว่าคนไม่นิยม Subaru มันก็ไม่ถูกนักนะครับ หลายๆ คนที่เคยคุยมา ก็มีความต้องการที่จะเป็นเจ้าของสักคัน แต่ติดขัดที่สามเหตุผลด้านบนที่เอ่ยไว้ในตอนแรก ต้องโทษผู้แทนจำหน่ายมากกว่า ที่ไม่ขยันทำตลาดให้มากกว่าที่เป็นอยู่ โดยเฉพาะในเรื่องบริการหลังการขาย สต๊อกอะไหล่เยอะๆ โหน่ยยยยยยยย อะไรเสียทีนี่ลุ้นแทบตายว่าต้องรอรึเปล่า

ปล. ความเห็นส่วนตัวล้วนๆ นะครับ
รถไม่แรง อยากแซงเชิญเลยยยย >_<"

ออฟไลน์ saran_1st

• CU Intania
  • *
  • Popular Vote : 48
  • . . Rumble . .
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 11:50:25 AM »
คนอยากใช้เยอะนะครับ แต่กลัว เลยยังไม่กล้าโดดเข้ามา

ออฟไลน์ Choke gf

• *
  • Popular Vote : 88
  • ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ 5555
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 11:56:59 AM »
วันนี้คุยคุยกับพี่เขยผมจะส่งรถผมมาที่ไทยแล้วเค้าบอกว่า Subaru คนไทยไม่ค่อยแต่งกัน parts แพงและหายากผมก็เลยบอกพี่เค้าว่ามันขับสนุกเร็วดี...
แต่พี่เค้าก็บอกว่า Subaru มันวิ่งสู้พวกรถแต่งซะส่วนใหญ่หรือที่มีเครื่อง 2JZ ไม่ได้... เพราะเค้าเคยมี BMW ลงเครื่อง 2JZ เอาเป็นว่าเค้าบอกว่า Subaru มันไม่เร็วถ้าแต่งไปแข่ง (1/4 mile) แต่ผมว่า Subaru มันไม่ใช่รถแพื่อแข่ง drag race ผมชอบแข่ง track มากกว่าใช้ความสามารถเยอะกว่าแถมวิ่งตรงอย่างเดียวมันไม่สนุกสำหรับผม
ผมคิดว่าถ้ารถผม dyno ได้ที่ 300-350 ที่ล้อก็เหลือเผื่อแล้วเพราะผมอยากจะใช้ขับ street กับแข่งสนุกๆบน track... 350ที่ล้อนี่ผมว่ามันก็ไม่ช้านะ
ผมตั้งที่ 350เพราะเครื่องมัน MAX ที่ 400 เครื่อง 2.5L USDM มันไม่มา forged internals เลย boost ไม่ได้เยอะเหมือนกับเครื่อง 2.0L JDM แถม USDM ยังมี AVCS และเป็น single scroll อีก flow สู้ไม่ได้
อีกอย่างคือเรื่องความร้อน... Subaru ที่ไทยมันมีปัณหาเรื่อง heat soak ไหมคับ? ผมไม่อยากเปลี่ยนเป็น front mount ชอบ top mount มากกว่า
ทำไมคนไม่นิยม Subaru? ตั้งแต่กลับมายังไม่เห็น Subaru เลย... สงสัยว่าทำไม

รบกวนชาว SSS หน่อยนะครับ ขออภัยภาษาไทยพิมผิดพิมถูก
แหม ชักอยากเจอแล้วซิ ผม โชคครับ :bbbear_16:
ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ ปิ๊ปิ๊

ออฟไลน์ saran_1st

• CU Intania
  • *
  • Popular Vote : 48
  • . . Rumble . .
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 11:59:00 AM »
อ๋ออออ จำได้ละ พี่ที่เคยมาถามเรื่อง จะเอารถกลับจากเมกา ใช่มั้ยครับ
สรุปว่าสุดท้ายแล้ว แยกส่วนมายังไงครับ เสียภาษีพอๆกับตอนที่คิดกันเล่นๆตอนนั้นมั้ย

ออฟไลน์ mystic

• แก๊งค์ฝั่งธน (มดแคระ)
  • *
  • Popular Vote : 172
  • Gcปลอม
    • http://www.guitarthai.com/classified/question.asp?QID=438207
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 12:11:19 PM »
ข้อคิดเห็นส่วนตัวของผมนะครับ
ซูบารุ คือ นักวิ่ง100เมตรครับ วิ่งยาวไม่ได้
ซูบารุ คือ หนูครับ คล่องตัว มุดไปมา
ซูบารุ คือ ผงชูรสครับ อร่อย สนุกทุกครั้งที่ได้ขับ
รวมๆก็คือ รอบจัด คล่องตัว และ ขับสนุกครับ
85sound and music studio 086-6896625

ออฟไลน์ NOp76

• Still Chill Chill ^ ^~
  • *
  • Popular Vote : 73
  • Proud of Boxer
    • http://www.bendix.co.th
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 12:33:34 PM »
ลองแล้วจะชอบครับ บอกได้แค่นี้

ออฟไลน์ F@M3

• น้องมินท์!!!!!
  • *
  • Popular Vote : 21
  • Mint Green GC8 (6)
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 12:33:51 PM »
รถมันไม่นิยมเพราะบ้านเราไม่โฆษณารถซุบารุมากครับ เฉพาะคนที่เล่นรถเท่านั้นถึงจะรู้กัน  ศูนย์บริการก็น้อยด้วยครับ และราคามันแพงพอตัวด้วยครับสำหรับรถญี่ปุ่น คนส่วนใหญ่เลยมองว่า เก็บตังอีกหน่อยไปเอารถยูโรปเอาดีกว่า ภาพลักษณ์ หรือ Image ดีกว่าเยอะในสายหญิงไทยๆ เลยไม่ค่อยรู้จักรถยี่ห้อนี้มากครับ เจอกันทีก็ทักว่า โตโยต้ากันทั้งนั้นๆ (พูดแแล้วเจ็บใจๆ) ส่วนคนที่รู้จักกันก็มีกันเยอะอยู่ครับ บ่นและฝันอยากได้กันทั้งนั้น ติดอย่างเดียวคือเงินกับคำยินยอมจากทางบ้านเท่านั้นเองครับๆ  ส่วนเรื่อง intercooler นั้น ผมว่าติดตำแหน่งเดิมได้นะครับ ถ้่าคิดว่าจะไม่แต่งแรงมาก เพราะถ้าคิดจะแต่งหนักหน่อย ก็จำเป็นต้องย้ายครับ หรือไม่ก็หา IC Water Spray เอาครับ คงช่วยพอสมควรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 15, 2012, 12:46:02 PM โดย F@M3 »
Owning boring cars is like slow internet, you only get few of the experiences.

ออฟไลน์ ---น้ำตาเสือดำ---

• .....ตัวฉันทุกวันแสนตรม.....
  • *
  • Popular Vote : 79
  • ถึงจะชั่วก็ชั่วแต่ตัวยักษ์ ...สุริวงศ์พงษ์ศักดิ์หาชั่วไม่
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 12:35:41 PM »
Subaru ที่เมือง ไทยเนี่ย ....  คนพูดไม่ขับ คนขับไม่พูด 

คนใช้ไม่พูด คนพูดไม่ใช้   น่าสนใจ มากๆ  เพราะผมขับซูบารุ แม้ไม่นาน ก้อมีคนมาคุยกับผมมากหน้าหลายตา

ซูบารุยาก อย่างงั้น แพงอย่างนี้   นานา   ผมเลยถามว่า ใช้ซูบารุ เหมือนกันหรือครับ ก้อตอบแบบเดียวกัน ว่า ไม่เคย...

รถ ที่แต่งๆแล้วบอกว่า......สู้ไม่ได้

รถบ้านในคราบรถแข่ง  หรือรถแข่งในคราบรถบ้าน 

มาเถอะครับ  ซูบารุ บ้านเรา เยอะ รับรอง มีเพื่อน 24 ชม.

เครื่อง เหยี่ยว เครื่องหมู 2.0 ก้อไม่ internal forged นะครับ ยังหวดขึ้นไปได้ ไม่พังด้วย ยกเว้น รถผม

ส่วนเรื่องร้อน 2.5 ต้องร้อนตามนิสัย short block เดียวกัน ขยาย จนรบกวนทางน้ำ ก้อร้อนหน่อย

ส่วน heat soak นั้น ถ้า มุ่งหมายแค่350 นั้น top mount ที่ประเทศไทย ดินแดนสวรรค์ นี้ สบายๆครับ

ออฟไลน์ mystic

• แก๊งค์ฝั่งธน (มดแคระ)
  • *
  • Popular Vote : 172
  • Gcปลอม
    • http://www.guitarthai.com/classified/question.asp?QID=438207
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 12:38:51 PM »
Subaru ที่เมือง ไทยเนี่ย ....  คนพูดไม่ขับ คนขับไม่พูด 

คนใช้ไม่พูด คนพูดไม่ใช้   น่าสนใจ มากๆ  เพราะผมขับซูบารุ แม้ไม่นาน ก้อมีคนมาคุยกับผมมากหน้าหลายตา

ซูบารุยาก อย่างงั้น แพงอย่างนี้   นานา   ผมเลยถามว่า ใช้ซูบารุ เหมือนกันหรือครับ ก้อตอบแบบเดียวกัน ว่า ไม่เคย...

รถ ที่แต่งๆแล้วบอกว่า......สู้ไม่ได้

รถบ้านในคราบรถแข่ง  หรือรถแข่งในคราบรถบ้าน 

มาเถอะครับ  ซูบารุ บ้านเรา เยอะ รับรอง มีเพื่อน 24 ชม.

เครื่อง เหยี่ยว เครื่องหมู 2.0 ก้อไม่ internal forged นะครับ ยังหวดขึ้นไปได้ ไม่พังด้วย ยกเว้น รถผม

ส่วนเรื่องร้อน 2.5 ต้องร้อนตามนิสัย short block เดียวกัน ขยาย จนรบกวนทางน้ำ ก้อร้อนหน่อย

ส่วน heat soak นั้น ถ้า มุ่งหมายแค่350 นั้น top mount ที่ประเทศไทย ดินแดนสวรรค์ นี้ สบายๆครับ
:bbbear_34: :bbbear_34: :bbbear_34:
85sound and music studio 086-6896625

ออฟไลน์ NOp76

• Still Chill Chill ^ ^~
  • *
  • Popular Vote : 73
  • Proud of Boxer
    • http://www.bendix.co.th
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 12:41:47 PM »

แจ่ม  :bbbear_26:

ออฟไลน์ F@M3

• น้องมินท์!!!!!
  • *
  • Popular Vote : 21
  • Mint Green GC8 (6)
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 12:50:35 PM »

คนพูดไม่ขับ คนขับไม่พูด คนใช้ไม่พูด คนพูดไม่ใช้

ประโยคนี้โดนมากๆครับ ชอบๆ
Owning boring cars is like slow internet, you only get few of the experiences.

ออฟไลน์ CaptaiN

• "อย่าจี้ตูด เดี๋ยวปู๊ดให้ดม กร๊ากกก"
  • *
  • Popular Vote : 23
  • I BELIEVE. I CAN FLY.
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 01:06:09 PM »
เสียง boxer มันกึกก้องในหัวใจผม
ถ้าคุณแน่.....อย่าแพ้ขับ4

ออฟไลน์ intrinsic

• *
  • Popular Vote : 11
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 01:40:04 PM »
เสียง boxer มันกึกก้องในหัวใจผม

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

• *
  • Popular Vote : 7
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 02:02:22 PM »

เด็ดเลย คำนี้

จริงครับ ว่ามีคนใช้อยู่พอสมควร

ส่วนมากจะอยู่ตามเมืองใหญ่ๆ แต่ที่ผมทำงานอยู่(พิษณุโลก) คิดว่าไม่น่าจะมีครับ เพราะเดือนหน้าจะครบหนึ่งปีที่อยู่ที่นี่ ไม่เคยเห็นซูเลยสักคันครับ

พลอยทำให้ผมคิดไปด้วยว่า ถ้าผมหามาใช้ที่พื้นที่นี้ จะมีช่างที่ไหนเซอร์วิสได้บ้าง น่าเป็นห่วงกะตรงนี้แหละครับ

รักซู ครับ  :bbbear_13: :bbbear_13:
ความสะอาด เป็นสิ่งสวยงาม แต่ความสกปรกนั้น กลับสวยงามยิ่งกว่า