ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถาม. อย่างหนักใจคับ  (อ่าน 4710 ครั้ง)

ออฟไลน์ Phumz-EuroHaus

• *
  • Popular Vote : 17
รบกวนสอบถาม. อย่างหนักใจคับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2012, 07:28:07 PM »
พอดีกำลังจะได้ gc เครืองคอขาว.  อะคับ.   เลยอยากถามว่า จุดอ่อนของ อิมมีไรมั้งคับได้มาจะได้ทำเลย. ขอบคุนคับ.   อ่อผมอยู่ปากน้ำแนะนำอู่หน่อยคัา
#i Tuner & Moty's oil
tuning & wyres F-con,AEM,E-manage,Unichip,Haltech,Link,etc

ออฟไลน์ maiyalap

• *
  • Popular Vote : 8
Re: รบกวนสอบถาม. อย่างหนักใจคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2012, 07:53:54 PM »
จุดอ่อน สำหรับผม คือ กินน้ำมันมากกว่ารถ2wd ครับ   :bbbear_27:

ออฟไลน์ subie_bugeye

• *
  • ถ้าคุณแน่อย่าแพ้ขับ4
Re: รบกวนสอบถาม. อย่างหนักใจคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2012, 07:59:42 PM »
จุดอ่อน สำหรับผม คือ กินน้ำมันมากกว่ารถ2wd ครับ   :bbbear_27:
ปัญหาเดียวกะผมเรย

ออฟไลน์ Choke gf

• *
  • Popular Vote : 88
  • ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ 5555
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2012, 08:32:08 PM »
จุดอ่อนอยู่ที่คนขับครับ ส่วนมากพังตามเท้าเจ้าของ :bbbear_43:

1. ถ้าไม่จูนกล่องหรือแฟลช ห้ามปรับบูสต์ เกิน1บาร์

2. ห้ามลากรอบแช่เรดไลน์นานๆ(แนะนำติด เกจ์วัดนำ้ กับแรงดันน้ำมันเครื่องช่วยได้เยอะ)

3. ห้ามออกตัวจากจุดหยุดนิ่ง โดยปล่อยคลัชอย่างเร็ว(ไม่เลียคลัช) เกียร์พัง

4. ถ้าน้ำมันเหลือต่ำกว่าขีดสุดท้าย อย่ากดเต็มบูสต์ ลูกพัง

5. ถ้ามีเกจ์วัด น้ำ กับ แรงดันนำ้มันเครื่อง ก็คอยสังเกต อย่าให้เกินค่าที่กำหนดมากนัก

6. นำ้มันเคร่ืองใช้เบอร์ w50ขึ้นไป อย่าให้ขาด ห้ามงกเลย

ทำได้เท่านี้ เครื่องเดิมๆก็จะอยู่ทนกันจนเบื่อเลยครับ
ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ ปิ๊ปิ๊

ออฟไลน์ maiyalap

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2012, 08:42:33 PM »
จุดอ่อนอยู่ที่คนขับครับ ส่วนมากพังตามเท้าเจ้าของ :bbbear_43:

1. ถ้าไม่จูนกล่องหรือแฟลช ห้ามปรับบูสต์ เกิน1บาร์

2. ห้ามลากรอบแช่เรดไลน์นานๆ(แนะนำติด เกจ์วัดนำ้ กับแรงดันน้ำมันเครื่องช่วยได้เยอะ)

3. ห้ามออกตัวจากจุดหยุดนิ่ง โดยปล่อยคลัชอย่างเร็ว(ไม่เลียคลัช) เกียร์พัง

4. ถ้าน้ำมันเหลือต่ำกว่าขีดสุดท้าย อย่ากดเต็มบูสต์ ลูกพัง

5. ถ้ามีเกจ์วัด น้ำ กับ แรงดันนำ้มันเครื่อง ก็คอยสังเกต อย่าให้เกินค่าที่กำหนดมากนัก

6. นำ้มันเคร่ืองใช้เบอร์ w50ขึ้นไป อย่าให้ขาด ห้ามงกเลย

ทำได้เท่านี้ เครื่องเดิมๆก็จะอยู่ทนกันจนเบื่อเลยครับ

:bbbear_34:

ออฟไลน์ Hattori

• The Blue Hattori
  • *
  • Popular Vote : 102
  • 2003 WRX Sti V-Limited no.419/555
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2012, 08:51:13 PM »
คุณโชคเค้าลิสท์ให้ไปเพียบละ เพิ่มอีกนิดก็จะเซฟเลยครับ เช่น

- คอยดูอุณหภูมิของน้ำมันเครื่องจากเกจ์วัดด้วย ว่าอย่าให้เกินค่าที่กำหนดเป็นเวลานานไป ไม่งั้นชาร์พอาจละลาย ตั้งค่าไว้หากเตือนก็แช่ได้อีกแป๊ปเดียวหรืออาจแทบจะไม่ได้ เพราะความร้อนจะไหลขึ้นตามอีก ซึ่งก็ขึ้นกับประสิทธิภาพการระบายความร้อนในระบบด้วยครับ

- เลือกใช้น้ำมันเกียร์ดีๆ อย่างน้อยก็ตามสเปค เพราะเป็นขับ 4 เกียร์จะรับภาระหนักกว่าปกติ

- ตรวจสอบระบบระบายความร้อนให้ดี เพราะเป็นรถเทอร์โบ สภาพท่อยางต่างๆ ถ้าเริ่มเสื่อมให้รีบเปลี่ยนก่อนรั่ว และอย่าลืมเปลี่ยนเข็มขัดสปริงที่รัดท่อน้ำซะใหม่ เพราะโลหะจะล้าเมื่อใช้ไปนานๆ หากคลายตัวน้ำอาจรั่วตรงจุดนั้นเลยตามจังหวะของปั๊มน้ำ และควรส่องดูการทำงานของพัดลมด้วยครับ ว่ารอบตัดตามอุณหภูมิมั้ย และรอบปกติหมุนได้ความเร็วปกติหรือไม่ (เพราะใช้นานๆ จะหมุนช้าลงคล้ายพัดลมบ้าน ก็ต้องระวังให้ดีครับ เพราะบางทีอาจทำอุณหภูมิขึ้นสูงจนผิดปกติได้ ประมาณว่าแช่คันเร่งนิด เข็มความร้อนจะกระดิกขึ้นอย่างไว)

:bbbear_32:

ออฟไลน์ Tabuu

• *
  • Popular Vote : 48
  • "บุญมี"
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2012, 10:09:22 PM »
เห็นว่า กำลังจะได้รถ

เป็นธรรมดาครับ ที่คนได้อิมมาใหม่ส่วนมาก(แต่ก็ไม่ใช่ทั้งหมด) จะซัด แบบค่อนข้างเต็มเหนี่ยว เพราะความมันส์

ต้องพยายามยั้งๆไว้บ้างครับ อย่าลากเกิน 6000 รอบ

ที่เหลือก็ลองตามที่คุณ Choke gf ว่าไว้ รวมถึงท่านอื่นด้วย

ส่วนที่ถามว่าจุดอ่อนมีอะไร จะได้ทำเลย เดาว่า หมายถึงซ่อม หรือเปลี่ยน อะไหล่

ก็ง่ายๆเลยครับ ขับเข้าอู่ที่เน้นทำซูบารุ บอกช่าง เช็คช่วงล่าง เช็คระบบเครื่องยนต์ อะไรเสีย แตก ฉีก หัก พัง ก็ควรเปลี่ยน

ถ้างบจำกัด ก็เอาที่สำคัญๆ

ขอให้โชคดีครับ

:bbbear_19:

"KOYORAD" and "Dixcel" Thailand Authorized Distributor

ออฟไลน์ satisfy

• *
  • Popular Vote : 15
  • Proud of Boxer...
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 11:42:54 AM »
อย่าหนักใจเลยครับ..อิมฯคือรถบ้านที่แรงคันนึง ป้องกันจุดอ่อนต่างๆได้ ก็ขับกันลืมหล่ะครับ :bbbear_25:

ผมว่าหลักๆก่อน ก็เรื่องความร้อน เพราะบ้านเรามีสองฤดูคือ ร้อน กับ ร้อนมว๊ากกก....
1.ติดเกจ์เพิ่มก่อน(แบบมีเสียงเตือนก็ดี) water temperature, oil temperature หรือ oil pressure (เลือกอย่างใด หรือคู่ก็ได้)
2.ติด ออยล์คูลเลอร์ ช่วยลดความร้อนน้ำมันเครื่อง
3.หม้อน้ำดีๆ, ท่อน้ำดีๆ ช่วยให้ปลอดภัยเรื่องความร้อนน้ำหล่อเย็น
4.ถ้าเงินเหลือ ก็อาจจะดูส่วนควบอื่นๆ ที่สำคัญต่อไปเช่น ชาร์ฟ อก, ชาร์ฟ ก้าน, ช่วงล่าง

อยู่ปากน้ำ ลองใช้โหมด "ค้นหา" ... อู่Zigcom รามฯ2, หรือถามข้อมูลจากพี่ๆถิ่นปากน้ำได้ครับ คุณแนน"JC", คุณโบ๊ต "boatstd"

ขอให้มีความสุข กับรถคันใหม่ครับ...มันส์แน่นอน  :bbbear_46:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 14, 2012, 11:45:15 AM โดย satisfy »

ออฟไลน์ Mix565

• AMP MotorSport
  • *
  • Popular Vote : 4
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 11:45:08 AM »
ชอบ ข้อ 6 ครับ   ห้าม งก   นะครับ 555 :bbbear_43:

ออฟไลน์ saran_1st

• CU Intania
  • *
  • Popular Vote : 48
  • . . Rumble . .
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 11:47:31 AM »
อย่าหนักใจเลยครับ..อิมฯคือรถบ้านที่แรงคันนึง ป้องกันจุดอ่อนต่างๆได้ ก็ขับกันลืมหล่ะครับ :bbbear_25:

ผมว่าหลักๆก่อน ก็เรื่องความร้อน เพราะบ้านเรามีสองฤดูคือ ร้อน กับ ร้อนมว๊ากกก....
1.ติดเกจ์เพิ่มก่อน(แบบมีเสียงเตือนก็ดี) water temperature, oil temperature หรือ oil pressure (เลือกอย่างใด หรือคู่ก็ได้)
2.ติด ออยล์คูลเลอร์ ช่วยลดความร้อนน้ำมันเครื่อง
3.หม้อน้ำดีๆ, ท่อน้ำดีๆ ช่วยให้ปลอดภัยเรื่องความร้อนน้ำหล่อเย็น
4.ถ้าเงินเหลือ ก็อาจจะดูส่วนควบอื่นๆ ที่สำคัญต่อไปเช่น ชาร์ฟ อก, ชาร์ฟ ก้าน, ช่วงล่าง

อยู่ปากน้ำ ลองใช้โหมด "ค้นหา" ... อู่Zigcom รามฯ2, หรือถามข้อมูลจากพี่ๆถิ่นปากน้ำได้ครับ คุณแนน"JC", คุณโบ๊ต "boatstd"

ขอให้มีความสุข กับรถคันใหม่ครับ...มันส์แน่นอน  :bbbear_46:

เน้นๆเรื่องเกจ์ครับ โดยเฉพาะ water ช่วยผมรอดตาย (เครื่องไม่พัง) มาหลายรอบแล้ว
ที่เหลือก็ตามข้างบนครับ เพิ่มให้นิดนึงก็

1. ได้รถใหม่ๆ เอาให้ชินกับจังหวะเวลาบูสต์มาก่อนครับ อย่าไปบูสต์เล่นในโค้ง
2. สนุกกับกระบะดีเซล ก็ขำๆพอนะครับ
3. อย่าไปแหย่อีโว 555

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 01:51:09 PM »
เพิีง ไปลองรถมาคับ. gc3. ราคา 250000.  ได้พารท ล้อ model 7  defi 3ตัว control unit profect b spec I. พวงomp

เท่าที่ลองมา ทำช่วงลาาง ลูกปืนคลัทแล้วก็เก็บสี.   แนะนำสีหน่อยคับ แต่เน้นพารท เป็น carbon ช่วยแนะนำทีคับ
tuning & wyres F-con,AEM,E-manage,Unichip,Haltech,Link,etc

ออฟไลน์ mystic

• แก๊งค์ฝั่งธน (มดแคระ)
  • *
  • Popular Vote : 172
  • Gcปลอม
    • http://www.guitarthai.com/classified/question.asp?QID=438207
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 02:32:16 PM »
เพิีง ไปลองรถมาคับ. gc3. ราคา 250000.  ได้พารท ล้อ model 7  defi 3ตัว control unit profect b spec I. พวงomp

เท่าที่ลองมา ทำช่วงลาาง ลูกปืนคลัทแล้วก็เก็บสี.   แนะนำสีหน่อยคับ แต่เน้นพารท เป็น carbon ช่วยแนะนำทีคับ

ไม่ทราบว่า สีอะไร อยากเห็นรูปรถคันนี้หน่อยครับ
85sound and music studio 086-6896625

ออฟไลน์ pton

• *
  • Popular Vote : 6
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 06:07:58 PM »
ไม่ทราบว่า สีอะไร อยากเห็นรูปรถคันนี้หน่อยครับ
ราคาดีจังครับ เอามาอวดบ้านนะครับ :bbbear_7:
ตามนั้น

ออฟไลน์ mystic

• แก๊งค์ฝั่งธน (มดแคระ)
  • *
  • Popular Vote : 172
  • Gcปลอม
    • http://www.guitarthai.com/classified/question.asp?QID=438207
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 06:17:09 PM »
รบกวนเจ้าของกะทู้เช็ค PM ด้วยนะครับ
85sound and music studio 086-6896625

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 10:51:26 PM »
เชค pm. ละคับ