ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิว ผ้าเบรค Bendix Metal King แบบบ้านๆ  (อ่าน 49909 ครั้ง)

ออฟไลน์ Hiter

• ยังไงกัน...
  • *
  • Popular Vote : 62
รีวิว ผ้าเบรค Bendix Metal King แบบบ้านๆ
« เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 09:11:24 PM »
เชื่อว่าหลายๆคนคงคุ้นเคยกับยี่ห้อนี้ดี ผ้าเบรค Bendix ส่วนตัวเคยได้ลองใช้มาเมื่อนานมาแล้ว บอกตรงๆว่าไม่ประทับใจ!!.. แต่เมื่อไม่นานมานี่ได้มีโอกาสได้ทดลองใช้กันอีกรอบ บอกได้เลยว่า เขาพัฒนาได้ดีขึ้นอย่างผิดหูผิดตามากๆ..... :bbbear_34:

สมัยก่อนเมื่อกว่า 10 ปีที่แล้ว ยุคนั้นยังไม่ค่อยมีผ้าเบรคเกรดดีๆให้เราเลือกใช้มากนัก ก็ได้ลอง ผ้าเบรคBENDIX metal king กับรถ toyota ke15 ใช้แล้วไม่ประทับใจ เบรคเฟรดง่าย ถึงง่ายมาก ไม่รู้ว่าตอนนั้นโดนอู่หลอกหรือเปล่าน๊ะ เพราะมันร้อนไวมากๆ เฟรดง่ายมากๆ

แต่เมื่อต้นปีที่ผ่านมา ได้มีโอกาสลองอีกครั้งนึง ตอนแรกก็ชั่งใจอยู่ว่า ขนาด ke15 เครื่อง4age 1600na มันยังเอาไม่อยู่ แล้วนี่ อิมฯเครื่องเทอร์โบ 218 ม้ากับน้ำหนักมากกว่ามันจะไหวเหรอ??...
ก่อนหน้านี้เคยได้ใช้เบรคราคาแพงๆหลายๆตัว บอกได้เลยว่ายี่ห้ออื่นๆแพงๆ จับดี ดูดดี แต่อาจจะมีข้อเสียเล็กๆน้อยๆอยู่บ้าง แต่อาจจะเป็นปํญหาน่ารำคาญสำหรับการใช้งานในเมือง หรือใช้งานแบบบ้านๆ เช่น ฝุ่นเยอะ จานเป็นรอย ที่สำคัญมีเสียงดัง มีเสียงคราง ทั้งๆที่แก้ไขสารพัดก็ยังไม่หาย เลยตัดสินใจมาลองผ้าเบรคบ้านๆราคาถูกๆสบายกระเป๋า ดูบ้าง

ผ้าเบรคBENDIX metal king สัมผัสแรกที่พบคือ ลื่น..เบรคไม่อยู่ เกือบจูบคันหน้าหลายครั้งมากๆ แต่ก็เป็นเพราะยังไม่ได้รันอินผ้าเบรคนั่นเอง (ไม่ได้เจียรจานตอนเปลี่ยน) พอใช้ไปซักพักได้ระยะรันอิน และทำความคุ้นเคยกับผ้าเบรคชนิดนี้แล้ว บอกได้คำเดียวว่าคุ้มโคตร และเหมาะกับการใช้งานบ้านๆ อย่างรถเรามากๆ
หลังจากพ้นระยะรันอิน ได้ทดลองขับใช้งานเป็นเวลานาน ทั้งในเมืองและออกต่างจังหวัด ในความเร็วที่เกินกว่ากฎหมายกำหนดเล็กน้อย (ตามสไตท์คนขับอิม) พบว่า การเบรคของ ผ้าเบรคBENDIX metal king คุมน้ำหนักเบรคได้ง่าย เรียกว่าตามเท้า แต่ต้องเท้าหนักหน่อยน๊ะ เพราะมันจะไม่ดูดจานเหมือนพวกผ้าเบรคแพงๆ จะชะลอรถ จะเบรคหนัก จะเบรคแล้วค่อยๆปล่อย หรือจะค่อยๆเบรคหนักขึ้น ผ้าเบรคตัวนี้ตอบสนองได้ดีและนุ่มนวลมากๆ

จากที่ขับมานาน ไม่ได้แค่ลองประเดี๋ยวประด๋าวแล้วจับอาการ พบว่า เมื่อใช้นาน เราก็เริ่มชิน จากที่รู้สึกแรกๆว่าเบรคไม่อยู่ กลายเป็นเบรคดีเพราะคุมน้ำหนักได้ง่าย การเบรคในภาวะฉุกเฉิน ทำได้อย่างสมบรูณ์ ที่สำคัญเมื่อเราคุมน้ำหนักเบรคมันได้เองแล้ว เราสามารถคุมน้ำหนักให้พอดีก่อน ABS จะทำงานได้ง่าย.. ถ้าผ้าเบรคดีๆมากๆ บางครั้งในสภาวะฉุกเฉิน อาจจะทำให้เบรคล๊อค หรือ ABS ทำงานเร็วกว่าที่เราต้องการ

มาถึงเรื่องการใช้งานทั่วๆไป
เบรคตัวนี้ต้องสำนึกไว้ซักนิดว่า ราคาเพียงพันกว่าบาท มันจะไปเทียบผ้าเบรคราคาหลายพันหรือเรือนหมื่น คงเป็นไปได้ยาก..(แต่ก็ไม่แน่ในบางการใช้งานเหมาะสมกว่าเยอะ)
การใช้งานในเมืองส่วนใหญ่ ผ้าเบรคตัวนี้ใช้งานได้ปกติดีมาก ไม่มีฝุ่น ไม่มีเสียง ให้รำคาญใจ อุณภูมิของเบรคเป็นไปตามที่มันควรเป็น ไม่ร้อนไม่เฟรด ไม่พบการเปลี่ยนแปลงของน้ำหนักเบรคที่ใช้..
การใช้งานออกต่างจังหวัดในความเร็ว ผ้าเบรคตัวนี้ใช้งานได้ดี แต่ควรเผื่อระยะเบรคไว้บ้าง เพราะรถพวกเรามีความเร็วกว่ารถบ้านปกติ แต่ถึงกระนั้นก็ยังมีประสิทธิภาพเบรคที่ดี ไม่เฟรด ไม่ร้อน และให้การเบรคที่นุ่มนวล
การใช้งานแบบขึ้นเขาลงเขา (แบบมีความเร็วบ้างเล็กน้อยแต่ไม่เยอะ) จุดนี้เคยมีปัญหาเมื่อสมัยก่อนที่เคยใช้ แต่มาปัจจุบัน ผ้าเบรคBENDIX metal king ได้มีการพัฒนาขึ้นมากๆ จากทางลงเขา (เขาใหญ่) ได้ลองเบรคแรงๆ และเบรคยาวๆดูหลายต่อหลายครั้ง ยิ่งบ้างครั้งลงเขาแล้วเจอหลังเต่ากลางทางต้องกดน้ำหนักเบรคลงไปมากๆ ไม่ปรากฎว่ามีการเฟรดมาก จนรับไม่ได้ จะมีอาการเพิ่มขึ้นเพียงเล็กน้อยตอนจะลงถึงตีนเขา แต่ก็ยังมีประสิทธิภาพในการเบรคที่ดีอยู่ คืออาการเฟรดบ้างเล็กน้อย ตอนจอดคิดว่าน่าจะมีกลิ่นและควันขึ้นตามประสาเบรคราคาถูก แต่ปรากฎว่าควันไม่มีเลย (ผิดจากที่เคยใช้) กลิ่นเบรคร้อนๆยังมีอยู่บ้าง (ก็ใช้ซ่ะขนาดนั้นนี่) อาจจะเป็นเพราะผ้าเบรคมีการพัฒนาในการคายความร้อนสะสมได้ดีกว่าเมื่อก่อนด้วย ส่วนเรื่องฝุ่น เนื่องจากล้อรถเป็นสีออกเทาเข้ม ทำให้อาจจะเห็นไม่ชัด แต่เอาเท่าที่ดูคือ ไม่มีฝุ่นให้เห็นเลย...

ความทนทานของตัวเนื้อผ้า ก็ไม่ได้หมดเร็วเหมือนพวกเบรคราคาแพงด้วย ทำให้ประหยัดเงินในการเปลี่ยนบ่อยครั้งเพิ่มขึ้นได้อีก

ผลสรุปแบบบ้านๆ ของการทดลองใช้งาน ผ้าเบรคBENDIX metal king แบบใช้ชีวิตประจำวันทั่วๆไป ทั้งในเมืองและต่างจังหวัด
เป็นผ้าเบรคที่คุ้มค่าคุ้มราคา และเหมาะสมกับผู้ที่ขับรถใช้งานทั่วๆไป ขับเร็วบ้างช้าบ้าง ไม่ได้ซิ่งอะไรมากมาย ซึ่งไม่จำเป็นต้องไปเสียค่าผ้าเบรคแพงๆโดยใช่เหตุ
เมื่อเทียบตัวเงินแล้ว ถ้าใช้งานปกติทั่วๆไป น้บว่าคุ้มค่ามากๆกับผ้าเบรคราคาเพียงพันนิดๆ

ใครที่ขับอิมอยู่เป็นประจำทุกวัน ไม่ได้ลงสนามบ่อยครั้งหรือไม่ได้ซิ่งขับจี้ตูดคันหน้าอยู่ตลอดเวลา ลองหันมามองผ้าเบรคตัวนี้ดูก็น่าจะเพียงพอต่อการใช้งาน และยืดอายุระยะเวลาในการเปลี่ยนต่อครั้งได้นานขึ้น จะประหยัดเงินได้เยอะมากน๊ะครับ
ที่สำคัญไม่ต้องทนกับปัญหาเรื่องเสียงเบรคที่แก้ไม่ได้ ขับรถเป็นล้านพอเข้าที่จอดหรือเบรคในที่ชุมชนเสียงดังอี๊ดๆ อ๊าดๆ จนคนต้องหันมามองด้วย...

อีกซักพักน่าจะมีโอกาสได้ลองรุ่นที่สูงกว่านี้ของทาง BENDIX คือ ผ้าเบรก BENDIX ULTIMATE แล้วจะมารีวิวบ้านๆสั้นๆให้อ่านกันอีกครั้งครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2012, 02:23:12 PM โดย Hiter »

ออฟไลน์ Pj_yo

• OMAC 125
  • *
  • Popular Vote : 89
  • Subaru in blood
    • http://www.facebook.com/pjac125
Re: รีวิว ผ้าเบรค Bendix Metal King แบบบ้านๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 09:35:54 PM »
 :bbbear_34: :bbbear_9:

ออฟไลน์ mystic

• แก๊งค์ฝั่งธน (มดแคระ)
  • *
  • Popular Vote : 172
  • Gcปลอม
    • http://www.guitarthai.com/classified/question.asp?QID=438207
Re: รีวิว ผ้าเบรค Bendix Metal King แบบบ้านๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 09:38:13 PM »
ผมใช้ BENDIX ULTIMATE อยุ่ครับพี่เต้อ แรกๆ ช่วงรันอิน ก็ ขับเหมือนรถเหมือนไม่มีเบรคเลยครับ แต่พอดีมีโอกาสได้ขับทางไกลช่วงนั้นพอดี ก็เลยได้ เบดอินเบรคไปในตัวเลยครับ ถามว่าเบรคดีมั้ย โอเคครับ แต่ก็ไม่ดูดเท้าเหมือนกับรุ่นที่พี่เต้อรีวิวครับ ระยะเบรค ค่อนข้างที่จะ สั้นครับ ลดความเร็วลงมาได้เร็วพอสมควรครับ แต่ผม ทดสอบกับ 2.0 NA นะครับ กดเต็ม เบรคเต็ม ก็โอเคเลยครับ ข้อเสียที่เจอคือ ตอนผ้าเบรคเย็นๆ จะมีเสียงนิดหน่อยครับ แล้วก็ ฝุ่นครับ ฝุ่นเยอะมากๆ  อย่างอื่นก็ไม่มีอะไรน่าเกลียดครับ ราคาไม่แพงครับ
85sound and music studio 086-6896625

ออฟไลน์ ReTRO RACER

• เขาเรียกผมว่า "เด็กเชียร์ซู"
  • *
  • Popular Vote : 52
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 09:48:52 PM »
ผมใช้ BENDIX ULTIMATE อยุ่ครับพี่เต้อ แรกๆ ช่วงรันอิน ก็ ขับเหมือนรถเหมือนไม่มีเบรคเลยครับ แต่พอดีมีโอกาสได้ขับทางไกลช่วงนั้นพอดี ก็เลยได้ เบดอินเบรคไปในตัวเลยครับ ถามว่าเบรคดีมั้ย โอเคครับ แต่ก็ไม่ดูดเท้าเหมือนกับรุ่นที่พี่เต้อรีวิวครับ ระยะเบรค ค่อนข้างที่จะ สั้นครับ ลดความเร็วลงมาได้เร็วพอสมควรครับ แต่ผม ทดสอบกับ 2.0 NA นะครับ กดเต็ม เบรคเต็ม ก็โอเคเลยครับ ข้อเสียที่เจอคือ ตอนผ้าเบรคเย็นๆ จะมีเสียงนิดหน่อยครับ แล้วก็ ฝุ่นครับ ฝุ่นเยอะมากๆ  อย่างอื่นก็ไม่มีอะไรน่าเกลียดครับ ราคาไม่แพงครับ

แต่รถเพื่อนเบรคหน้าเบรมโบ้อีโว ไส่อัลติเมทนี่ เมพเลยนะดูดดีโคตรๆ แต่....แดกจานโคตรๆ 8เดือนร่องสไลด์หายเหี้ยนนนน
เกลียดจริงๆพวก "มือถือสาก ปากถือศีล ชอบสร้างภาพ เก่งแต่ปาก"

• *
  • Gcปลอม
    • http://www.guitarthai.com/classified/question.asp?QID=438207
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 09:54:34 PM »
แต่รถเพื่อนเบรคหน้าเบรมโบ้อีโว ไส่อัลติเมทนี่ เมพเลยนะดูดดีโคตรๆ แต่....แดกจานโคตรๆ 8เดือนร่องสไลด์หายเหี้ยนนนน

แล้วไหงของผมมันไม่ดูดหว่า 555 แต่หยุดดีจริงๆครับ
85sound and music studio 086-6896625

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 10:31:48 PM »
BENDIX ULTIMATE ยังไม่เคยลองอ่ะ เด๋วคงได้ลองแน่เลย เห็นว่าเบรคดีกว่าแต่มีเรื่องฝุ่นบ้าง
ส่วนการใช้งานเบรคเนี่ย พูดกันยากหน่อยเพราะแต่ละคนมีลักษณะการใช้งานแตกต่างกันออกไปอ่ะ
เลยพยายามเน้นรีวิวบอกถึงการใช้งานโดยปกติ และใช้จริงๆจังๆเป็นรถประจำวันอ่ะ น่าจะเหมาะสมกับผ้าเบรคเกรดนี้แล้ว

ออฟไลน์ MoMoTaRoZ

• *
  • Popular Vote : 1
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 11:58:41 PM »
พี่เต้อใช้ Metal King รุ่นไหนหรอครับ ผมกำลังจะเปลี่ยนผ้าเบรคอยู่พอดีเลยครับ

ออฟไลน์ satisfy

• *
  • Popular Vote : 15
  • Proud of Boxer...
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 08:45:48 AM »

ขอบคุณ คุณเต้อครับ...มีอีกทางเลือก  :bbbear_19:

ออฟไลน์ ---น้ำตาเสือดำ---

• .....ตัวฉันทุกวันแสนตรม.....
  • *
  • Popular Vote : 79
  • ถึงจะชั่วก็ชั่วแต่ตัวยักษ์ ...สุริวงศ์พงษ์ศักดิ์หาชั่วไม่
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 09:51:44 AM »
ตีนปีศาจ ระดับลุง .....ยังเลือกใช้  แสดงว่าเอาเรื่อง  :bbbear_44:

ออฟไลน์ [T]hanan[U]n

• OMAC 113
  • *
  • Popular Vote : 13
  • Impreza S204
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 10:17:52 AM »
คิดถึงลุงเต้อ  :bbbear_19:
รถไม่แรง อยากแซงเชิญเลยยยย >_<"

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 01:17:07 PM »
พี่เต้อใช้ Metal King รุ่นไหนหรอครับ ผมกำลังจะเปลี่ยนผ้าเบรคอยู่พอดีเลยครับ

ตอนนี้ใช้ Metal king อ่ะ แต่สั่ง ULTIMATE ไปแระ เห็นว่าเบรคดีกว่าน๊ะ...

ตีนปีศาจ ระดับลุง .....ยังเลือกใช้  แสดงว่าเอาเรื่อง  :bbbear_44:

อันนี้เหมาะสำหรับรถบ้านๆใช้งาน ทั่วๆไปน๊ะ ไม่เหมาะกับตีนปีศาจคร๊าบบบบ...
ผ้านี้ไม่เหมาะกับการขับเร็วมากๆน๊ะ เอาไม่อยู่แน่นอน

คิดถึงลุงเต้อ  :bbbear_19:

คิดถึงเหมือนกันจ้าาาาา....

ออฟไลน์ Hattori

• The Blue Hattori
  • *
  • Popular Vote : 102
  • 2003 WRX Sti V-Limited no.419/555
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 08:10:08 AM »
ขอบคุณครับ ข้อมูลน่าสนใจมาก

:bbbear_19:

งั้นนพคงให้ราคาพิเศษได้ใช่ปะ ..

:bbbear_44:

• *
  • Gcปลอม
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 09:25:04 AM »
ขอบคุณครับ ข้อมูลน่าสนใจมาก

:bbbear_19:

งั้นนพคงให้ราคาพิเศษได้ใช่ปะ ..

:bbbear_44:

ผมก็ ซื้อจากพี่นพเนี่ยะล่ะครับพี่ปุ๊ยครับ   :bbbear_34: :bbbear_34:

ออฟไลน์ NOp76

• Still Chill Chill ^ ^~
  • *
  • Popular Vote : 73
  • Proud of Boxer
    • http://www.bendix.co.th
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 10:48:51 AM »
ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณพี่เต้อมากๆ นะครับ สำหรับการเขียนรีวิวผ้าเบรกในครั้งนี้
จริงๆ แล้วผมไม่ได้จะมาขายของอะไรหรอกนะครับ พอดีจากที่คุยกับพี่เต้อว่าเคยลองใช้ หรือเปล่า
พี่เต้อว่าเคยลอง แต่ที่เคยลองมามันไม่ดี
ผมเลยลองเบิกผ้าเบรกให้กับพี่เต้อ ได้ทดลองใช้ดูอีกครั้งนึง

ซึ่งจากที่ผมลอง ผมก็ว่ามันโอเคนะครับ ถ้าเทียบราคากับคุณภาพ สมเหตุสมผลเลยทีเดียว ตอนนี้ตัวผมเองก็กำลังลองรุ่น Ultimate อยู่
เรื่องเขม่าเบรกนี่เอาเรื่องอยู่ การเบรกที่ความเร็วก็ถือว่าดีเลยทีเดียว ส่วนตัวผมว่าให้ฟิลลิ่งการเบรกเนี่ยดีกว่าผ้าเบรกแต่งบางยี่ห้อซะอีก

ส่วนใครสนใจก็ PM บอกกันมาได้นะครับ  :bbbear_19:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 19, 2012, 10:49:48 AM โดย NOp76 »

ออฟไลน์ Choke gf

• *
  • Popular Vote : 88
  • ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ 5555
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 10:52:57 AM »
ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณพี่เต้อมากๆ นะครับ สำหรับการเขียนรีวิวผ้าเบรกในครั้งนี้
จริงๆ แล้วผมไม่ได้จะมาขายของอะไรหรอกนะครับ พอดีจากที่คุยกับพี่เต้อว่าเคยลองใช้ หรือเปล่า
พี่เต้อว่าเคยลอง แต่ที่เคยลองมามันไม่ดี
ผมเลยลองเบิกผ้าเบรกให้กับพี่เต้อ ได้ทดลองใช้ดูอีกครั้งนึง

ซึ่งจากที่ผมลอง ผมก็ว่ามันโอเคนะครับ ถ้าเทียบราคากับคุณภาพ สมเหตุสมผลเลยทีเดียว ตอนนี้ตัวผมเองก็กำลังลองรุ่น Ultimate อยู่
เรื่องเขม่าเบรกนี่เอาเรื่องอยู่ การเบรกที่ความเร็วก็ถือว่าดีเลยทีเดียว ส่วนตัวผมว่าให้ฟิลลิ่งการเบรกเนี่ยดีกว่าผ้าเบรกแต่งบางยี่ห้อซะอีก

ส่วนใครสนใจก็ PM บอกกันมาได้นะครับ  :bbbear_19:
ฟรี ฟรี ฟรี ฟรี ฟรี ฟรี ฟรี ฟรี ฟรี หราจ๊ะ :bbbear_23:
ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ ปิ๊ปิ๊