ผู้เขียน หัวข้อ: เห็นกระทู้ใน Pantip แล้วกลัวจัง  (อ่าน 44987 ครั้ง)

ออฟไลน์ SOM

• *
  • Popular Vote : 14
Re: เห็นกระทู้ใน Pantip แล้วกลัวจัง
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 07:29:34 PM »
ผมใช้ old legacy ตั้งแต่ปี 2537 ถึงปัจจุบัน ไม่มีปัญหาอะไรครับ  :bbbear_36:

ออฟไลน์ F@M3

• น้องมินท์!!!!!
  • *
  • Popular Vote : 21
  • Mint Green GC8 (6)
Re: เห็นกระทู้ใน Pantip แล้วกลัวจัง
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 08:34:37 PM »
รถผมมือเดียว 15 ปี แล้ว ไม่งอแงเลยครับ เอาเข้าศูนย์เพชรเกษมตลอดตามนัดครับ ไม่เคยปัญหาอะไรเลย นอกจากไปซนหาของแต่งมาใส่ครับ
Owning boring cars is like slow internet, you only get few of the experiences.

ออฟไลน์ signifer

• *
  • Popular Vote : 43
  • My GDG
    • IGGY BOOKS
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 09:31:52 PM »
สมาชิกที่ด่าๆ ศูนย์ ผมถามจริงๆว่าเคยใช้บริการบ่อยแค่ไหน  คือผมไม่อยากเข้าข้างฝ่ายไหนนะ แต่ตั้งแต่ใช้รถป้ายแดงมาสองปี แล้วขายมาเอาหมูอีกครึ่งปี
ผมก็เจอทั้งดีและแย่อ่ะครับ แต่ไม่ได้แย่เสียทุกอย่างหรอก บางอย่างก็ดีก็มีครับ และผมเองก็ยังแฮปปี้ที่จะได้เอารถเข้าเช็คระยะ รับบริการที่ศูนย์

เว้นพวกโมดิฟายอะไรทั้งหลายแหล่ ที่ต้องพึ่งข้างนอก ผมถามจริงๆเหอะว่า คนเล่นซูบารุ ที่โมดิฟายเยอะๆ ศูนย์เขาเรื่องมากกับคุณมั๊ยหละ?
ก็ไม่....ถ้าเป็นรถตลาด เผลอๆ ไม่ยอมทำให้ด้วยซ้ำไป ด้วยข้อหาสารพัดจะอ้าง จริงมั๊ย ?

ส่วนเรื่องอะไหล่รอนานอะไรต่างๆ จริง และจริงๆ บางอย่างข้างนอกมี บางอย่างร้านอะไหล่ข้างนอกสั่งได้ บางอย่างร้านอะไหล่ที่ดิวกับประกันสั่งให้ได้..ไม่ต้องง้อศูนย์
คือเล่นรถที่ไม่ใช่รถตลาดน่ะ ยังไงก็เป็นแบบนี้ทุกค่ายแหละ ไม่ใช่เฉพาะซูบารุหรอกครับ ต้องเปิดใจรับความแตกต่างครับ ว่าริจะเล่นรถนอกแล้ว ต้องเข้าใจมันด้วย
อย่างพวกรถเกรย์ ก็หนักหนาสาหัสไม่ต่างจากรถค่ายเราหรอกครับ....อะไรบางอย่างก็ต้องรอเหมือนกัน แต่ที่มันไวเพราะ แอร์เฟดมา รับค่าขนส่งได้ไม่ใช่ปัญหาใดๆเลย

คนเล่นต้องรัก นอกจากรักแล้ว ต้องหมั่นหาความรู้ และช่องทางอื่นๆเพิ่มเติมด้วย ถ้างอมือ งอเท้า รอแต่ศูนย์
ไม่ว่าที่ไหนที่เป็นรถประกอบนอกก็แบบนี้เกือบทั้งหมดทั้งสิ้น
ไม่สุด....แต่สะดุดตา

ออฟไลน์ Grf2009

• Mycar subaru grf2008 impreza sti 2.5 TURBO MANUAL ings+1 and TUNING E85
  • *
  • Popular Vote : 23
  • pro
    • http://m.facebook.com/xoautosport/
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 02:47:08 AM »
KOR CHAI SUBARU CHAI MA MAI PUNHA ROON IMPREZA TUNG TAE PEE 2003 TA YEEW MA 9 PEE LAEW MAIBUEA CHECK KAO SOON MA 280000 KM LAEW TRONG NUD SOON SEREETHAI
SUBARU Confidence in Motion IMPREZA Lover Power Your Crazy

ออฟไลน์ ---น้ำตาเสือดำ---

• .....ตัวฉันทุกวันแสนตรม.....
  • *
  • Popular Vote : 79
  • ถึงจะชั่วก็ชั่วแต่ตัวยักษ์ ...สุริวงศ์พงษ์ศักดิ์หาชั่วไม่
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 07:35:33 AM »
สมาชิกที่ด่าๆ ศูนย์ ผมถามจริงๆว่าเคยใช้บริการบ่อยแค่ไหน  คือผมไม่อยากเข้าข้างฝ่ายไหนนะ แต่ตั้งแต่ใช้รถป้ายแดงมาสองปี แล้วขายมาเอาหมูอีกครึ่งปี
ผมก็เจอทั้งดีและแย่อ่ะครับ แต่ไม่ได้แย่เสียทุกอย่างหรอก บางอย่างก็ดีก็มีครับ และผมเองก็ยังแฮปปี้ที่จะได้เอารถเข้าเช็คระยะ รับบริการที่ศูนย์

เว้นพวกโมดิฟายอะไรทั้งหลายแหล่ ที่ต้องพึ่งข้างนอก ผมถามจริงๆเหอะว่า คนเล่นซูบารุ ที่โมดิฟายเยอะๆ ศูนย์เขาเรื่องมากกับคุณมั๊ยหละ?
ก็ไม่....ถ้าเป็นรถตลาด เผลอๆ ไม่ยอมทำให้ด้วยซ้ำไป ด้วยข้อหาสารพัดจะอ้าง จริงมั๊ย ?

ส่วนเรื่องอะไหล่รอนานอะไรต่างๆ จริง และจริงๆ บางอย่างข้างนอกมี บางอย่างร้านอะไหล่ข้างนอกสั่งได้ บางอย่างร้านอะไหล่ที่ดิวกับประกันสั่งให้ได้..ไม่ต้องง้อศูนย์
คือเล่นรถที่ไม่ใช่รถตลาดน่ะ ยังไงก็เป็นแบบนี้ทุกค่ายแหละ ไม่ใช่เฉพาะซูบารุหรอกครับ ต้องเปิดใจรับความแตกต่างครับ ว่าริจะเล่นรถนอกแล้ว ต้องเข้าใจมันด้วย
อย่างพวกรถเกรย์ ก็หนักหนาสาหัสไม่ต่างจากรถค่ายเราหรอกครับ....อะไรบางอย่างก็ต้องรอเหมือนกัน แต่ที่มันไวเพราะ แอร์เฟดมา รับค่าขนส่งได้ไม่ใช่ปัญหาใดๆเลย

คนเล่นต้องรัก นอกจากรักแล้ว ต้องหมั่นหาความรู้ และช่องทางอื่นๆเพิ่มเติมด้วย ถ้างอมือ งอเท้า รอแต่ศูนย์
ไม่ว่าที่ไหนที่เป็นรถประกอบนอกก็แบบนี้เกือบทั้งหมดทั้งสิ้น

ก้อบอกว่่า "ไม่ค่อย"ไงครับ  อิอิ   

เข้าไปถามราคา ผ้า เบรค RA-R  ได้ความว่า   60000 ผมก้อ ออกตัวแทบไม่ทันแล้วววววครับ   

จริงอยู่ครับ   คนที่เล่น ซูบารุ ยุคที่ผ่านมา คนเล่นต้องรัก รู้จักที่ รู้จักทาง....หาความรู้ 

แต่ตอนนี้ เค้าทำตลาด คนที่"ไม่"เล่น  ครับ  คนทั่วๆไปที่อยากใช้แบบทั่วไป  เห็นว่าสวย สมรรถนะดี ราคาโอเค ก้อลองดู

ไม่ได้มีเวลาศึกษา ไม่ได้สนใจมาก

อย่างเวลา ท่านหา ไฟท้าย   คนกลุ่มที่มาใช้ใหม่นี้ เค้าอาจไม่วิ่งหาเอง นั่งรอ ศูนย์ไปเรื่อยๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ Choke gf

• *
  • Popular Vote : 88
  • ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ 5555
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 08:01:08 AM »
จริงอย่างพ่อเสือดำพูดครับ

แต่ อะไหล่รุ่นที่mit  ทำตลาดตอนนี้คงไม่แพงแล้ว...มั้ง

ส่วนอะไหล่ โอเล  นิเล จีซี  sti jdmspec และรุ่นพิเศษ กรุณาปฏิบัติตัวเหมือนเดิม555
ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ ปิ๊ปิ๊

ออฟไลน์ Yo Legacy

• *
  • Popular Vote : 28
  • สนามไม่สน ถนนเท่านั้น
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 10:29:18 AM »
ผมไม่เคยรออะไหล่เลย รู้สึกมีความสุขกว่าขับมิตซูอีกสำหรับผมอะไหล่ถูกและหาง่ายกว่ามาก แต่ไม่เคยซ่อมศูนย์คับ เข้าไปเบิกของบางอย่างแค่นั้น

ออฟไลน์ signifer

• *
  • Popular Vote : 43
  • My GDG
    • IGGY BOOKS
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 01:47:53 PM »
แต่ก่อนเล่น SAAB ครับ และสุดท้าย ขนาดว่า ออโต้เทคนิคที่ว่าแข็งแล้วก็ยังต้องปล่อยแบรนด์นี้ให้ตายไปจากไทย (และจากตลาดโลก)
มันรู้สึกแย่ยิ่งกว่า มีศูนย์ที่อาจจะไม่ได้ดีทุกเรื่องนะ คือ...มันไม่มีเลย อย่างน้อยถ้ายังรักแบรนด์นี้ ผมก็มองว่า ถ้าเขาขยายสาขา
มียอดขายดี และ "พยายาม" รักษาฐานลูกค้าไว้ได้ มันก็น่ายินดีกว่า จะ "ไม่มี" ศูนย์อีกเลย จริงมั๊ย

และผมก็รักรถค่ายนี้ และไม่อยากเห็นศูนย์มันหายไปๆๆๆๆๆ จนเหมือน SAAB นะครับ
ผมถึงมองในอีกมุมว่า พัฒนา ดีกว่า ถอยหลัง

แต่ก็อยากฝากคุณอภิชัยว่า อย่าทิ้งกลุ่มลูกค้าเดิม ที่ยังรักและชอบใน ซูบารุ ด้วย
แต่อีกมุม ผมก็เกลียดพวกมือไม่พายเอาเท้าราน้ำเหมือนกัน  หมายถึงในเวปอื่นที่ด่าซูบารุน่ะครับ
ไม่สุด....แต่สะดุดตา

ออฟไลน์ บุคคลทั่วไป

• *
  • Popular Vote : 2
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 05:46:33 PM »
ผมว่าเรารักชอบอะไรก็ทำตามใจมันเรียกร้องแล้วกันครับ บางทียิ่งหาข้อมูลมากไปมันจะยิ่งนอยด์นะครับ
ผมจอง xv ไปแล้วครับ ด้วยความชอบล้วนๆ ไม่แคร์สื่อครับ!!!!

ออฟไลน์ Quickshift

• *
  • Popular Vote : 1
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 08:14:40 PM »
       อยากเล่าประสพการณ์ที่เกิดขึ้นกะตัวเองและอยากให้มองMITให้ดีกว่านี้เพราะเขาได้ปรับปรุงการบริการมาโดยตลอดจนปัจจุบันนี้ผมคิดว่าเขาบริการได้ดีมากแล้ว ผมใช้บริการที่MITตั้งแต่อยู่ที่เพชรบุรีตัดใหม่แรกเริ่มเดิมทีซื้อรถจากตลาดเกรย์เข้ารับบริการถูกปฎิเสธก็เลยไปคุยกับผู้บริหารก็บอกให้เขาใจกว้างเพราะรุ่นที่ผมซื้อเขาไม่เอามาขาย ในที่สุดเขาก็ยอมซ่อมให้ และก็ได้ซื้อกะMIT ต่อมา และก็ซื้อเกรย์อีกคันก็ได้รับความสะดวกในการบริการเป็นอย่างดี ผมคิดว่าในปัจจุบันถึงแม้รถจะมีการแต่งเครื่องยนต์มาทุกระดับเขาก็ให้บริการได้ ข้อดีของMITก็จะมีเรื่องของเครื่องยนต์และระบบไฟฟ้าช่างมีความเข้าใจดีถ้าทำไม่ได้ก็ยังสามารถสอบถามได้โดยตรงจากชูบาที่สิงคโปร์หรือญี่ปุ่น เรื่องด้อยของที่นี้คือยังขาดเรื่องการจูนและปรับข้อมูลในกล่องเพื่อรับสภาพการปรับเปลี่ยนของลูกค้า และที่สำคัญที่สุดเขารับประกันงานที่เขาทำ100% สำหรับอะหลั่ยคิดว่าเขาก็ครอบคลุมได้ดีพอสมควร ถ้ารถอาการไม่หนักจริงๆ ผมจำเป็นต้องให้เครดิตเขาและไม่อยากให้คนที่ไม่รู้จริงพูดทำให้MITเขาเสียกำลังใจกับสิ่งดีๆที่เขามอบให้กะลูกค้า

ออฟไลน์ FF 1

• *
  • Popular Vote : 5
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 09:38:05 AM »
1.รถใหม่ๆถ้าประกอบดีไม่ว่ายี่ห้อใหน 5 ปีแรกไม่ต้องทำอะไรครับ ถ่ายของเหลวอย่างเดียว
2.ถ้าเจอแจ็คพ็อต (ยี่ห้อใหนก็มี เห็นใน pantip vios สนิมเพียบ) ก็เคลม MIT ครับ
3.ถ้าเคลมแล้วไม่เวิร์ค มาบอร์ดนี้เลยครับ มีคนช่วยเยอะ
4.ช่างและของนอกศูนย์มีเพียบ ใช้อิมมา 17 ปี เข้าศูนย์แค่ 3 ปีแรก(ยังอยู่ในประกัน)
  หลังจากนั้นเข้าน้อยมาก ส่วนใหญ่เซอร์วิสนอกศูนย์ครับ ผมมีโตอักคันก็จะเซอร์วิสทั้งในและนอกศูนย์
  โดยเทียบราคาและความคุ้มค่า ถึงแม้นเป็นรถเจ้าตลาดอย่างโต ก็ไม่จำเป็นต้องเข้าศูนย์ทุกครั้งหรอก
  ยืนยันว่าซูขับดีกว่าฮอนและโตอย่างรู้สึกได้ และไม่ได้มีค่าดูแลรักษาแพงกว่าแต่อย่างใด ไม่ต้องกลัวครับ!!!

ออฟไลน์ Up________

• *
  • Popular Vote : 3
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 11:23:17 AM »
ผมใช้ old legacy ตั้งแต่ปี 2537 ถึงปัจจุบัน ไม่มีปัญหาอะไรครับ  :bbbear_36:
ว่างๆมามีตติ้งกันครับ  :bbbear_19:
VETERINARY MEDICINE 73
Mahanakorn University of Technology

ออฟไลน์ โก๋ บุญปกรณ์

• *
  • Popular Vote : 8
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 03:42:58 PM »
จอง XV ไปก่อนแล้วค่อยเข้าเวปนี้ พอจองเสร็จก็มาคิดว่า คิดถูกหรือผิดนี่
ที่จะซื้อ ซูบารุ แต่พอได้อ่านข้อความของทุกท่านแล้ว รู้สึกว่าคิดไม่ผิดครับที่จอง
กุมภาได้รถแล้วคงเป็นสมาชิกเต็มตัวซะทีครับ

ออฟไลน์ rzb12

• *
  • Popular Vote : 14
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 04:18:50 PM »
หลายความคิดเห็น หลายแนวทางดีครับ แต่ที่ได้ยินแว่วๆ มาว่า ในอนาคตทาง mit จะไม่สั่งอะไหล่รถรุ่น โอเล นิวเล จีซี ประมาณเนี่ย(ยิ่งโอเล, svx  เป็นช่วงยุคสยามซูบารุ ที่มิช่าย mit) ยกเว้นว่ารถซื้อที่ mit แล้วมีเลขตัวถังตรงกันเท่านั่น ถ้าเป็นอย่างนั่นจริงๆ มิแย่เลยเหรอครับ ขออย่าให้เป็นจริงตามสิ่งที่ผมได้ยินมาเลยก็แล้วกัน เพราะถ้าคิดจะทำตลาดให้ซูบารุโต นอกจากยึดเหนี่ยวใจของลูกค้ากลุ่มใหม่แล้ว ก็อย่าลืมมัดใจลูกค้าดั่งเดิม หรือลูกค้าที่เพิ่มหัดเล่น หรือซื้อซูบารุมือ 2 มาเล่นด้วยนะครับ เพราะกลุ่มลูกค้าเก่านี่แหละที่จะช่วยเป็นกระบอกเสียง และฐานเสียงให้มีลูกค้าซูบารุกลุ่มใหม่ๆ เพิ่มขึ้น และขอให้ราคาอะไหล่มันถูกลงกว่าที่ควรจะเป็นอย่างทุกวันนี้เลยครับ(อะไหล่บางชิ้นนะครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2012, 04:20:04 PM โดย rzb12 »

ออฟไลน์ Sinz

• *
  • Popular Vote : 21
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 05:12:37 PM »
ก้อบอกว่่า "ไม่ค่อย"ไงครับ  อิอิ   

เข้าไปถามราคา ผ้า เบรค RA-R  ได้ความว่า   60000 ผมก้อ ออกตัวแทบไม่ทันแล้วววววครับ   

จริงอยู่ครับ   คนที่เล่น ซูบารุ ยุคที่ผ่านมา คนเล่นต้องรัก รู้จักที่ รู้จักทาง....หาความรู้ 

แต่ตอนนี้ เค้าทำตลาด คนที่"ไม่"เล่น  ครับ  คนทั่วๆไปที่อยากใช้แบบทั่วไป  เห็นว่าสวย สมรรถนะดี ราคาโอเค ก้อลองดู

ไม่ได้มีเวลาศึกษา ไม่ได้สนใจมาก

อย่างเวลา ท่านหา ไฟท้าย   คนกลุ่มที่มาใช้ใหม่นี้ เค้าอาจไม่วิ่งหาเอง นั่งรอ ศูนย์ไปเรื่อยๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ถูกใจคอมเม้นที่สุดละครับ

เคยถามราคา เกียออโต้ ฟอเรสเตอ 2.0na บอกมา 500,000 วางทอสับแทบไม่ทัน สุดท้ายไปได้มือ2สภาพเหมือนใหม่มาราคาต่างกัน 20 เท่า

ที่เหลือก้ตามที่พี่หมอว่าเลยครับ