ผู้เขียน หัวข้อ: ชารป์ละลาย ปวดหัวมาก ขอคำปรึกษาจากพี่ๆทุกคนด้วยครับ  (อ่าน 23087 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bossma

• ???
  • *
  • Popular Vote : 146
ขออนุญาตถามต่อนิดนึงนะครับ...

เห็นเพื่อนสมาชิกหลายท่านมักบอกว่า ให้หาอู่ที่ไว้ใจได้ ทำแล้วจบ!!!

แล้วอู่ที่ว่า หมายถึงอู่ไหนหรอครับ* ที่ซ่อมจบ ราคาสมเหตุผล... :bbbear_33:

ป.ล. อยากรู้จริงๆครับ...บอกหลังไมค์ก็ได้ครับ :bbbear_27:
       (ไม่อยากเจ็บตัวบ่อยๆครับ)
มันอยู่ที่ความศรัทธาของแต่ล่ะคนจริงๆเรื่องแบบนี้

ออฟไลน์ ReTRO RACER

• เขาเรียกผมว่า "เด็กเชียร์ซู"
  • *
  • Popular Vote : 52
ส่วนตัวผมถ้าให้เลือกเปลี่ยนช้าปอย่างเดียวกับกัดฟันสู้ซื้อเครื่องคอขาวอินเตอร์ตรงยกแพแล้วใส่ช้าปACLดีกว่าครับคุ้มกว่าเยอะแยะ
คอขาวอินเตอร์เฉียงถ้าช้าปละลายแล้วเปลี่ยนแต่ช้าปสิ่งต่อไปที่จะตามมาคือแหวนสึก-แตกก้านขาดเห็นเป็นเกือบทุกรายและเกียร์ถ้าเดิมติดเครืองมาเลย
รับรองเลยอีกไม่เกิน2หมื่นโลพังแน่รุ่นนี้ซิงโครเมตเปราะบาง
ถ้าให้overhaulหมดซื้อเครื่องVersionใหม่ขึ้นมาหน่อยดีกว่าอะไหล่หาง่ายกว่าของใหม่ยังมีให้เบิกมือสองยังหาง่ายกว่าinterเฉียง
ส่วนInterเฉียงอะไหล่ใหม่หลายตัวเลิกผลิตแล้วมือสองก็หาดีไม่ค่อยจะได้
และไม่มีอู่ไหนเก็บกัน(หรือเบิกไปใช้กันหมดแล้วหว่า)บางทีต้องเทียบกว่าจะแปลงกว่าจะเสร็จแต่ละชิ้นนี่เหนื่อย :bbbear_13:

เห็นด้วยครับ อย่างของเพื่อนผมก็เปลี่ยนดีกว่า คุ้มกว่าในระยะยาว  :bbbear_34:
เกลียดจริงๆพวก "มือถือสาก ปากถือศีล ชอบสร้างภาพ เก่งแต่ปาก"

ออฟไลน์ ValenDear

• *
  • Popular Vote : 28
ขอถามต่อหน่อยนะครับ คอแดงเวอร์ 3,4 กับ คอแดงกลม เหยี่ยว

เดิมๆ อัตราการบริโภคต่างกันเยอะมั้ยครับ

ออฟไลน์ รถไอติม

• *
  • Popular Vote : 13
ชาร์ปACLราคาต่างกับของเดิม2-3พันเองครับ ผมไม่รู้หรอกว่ามันเหนียวจริงป่าวอย่างน้อยมันก็มีผลทางใจ :bbbear_47:

ออฟไลน์ mystic

• แก๊งค์ฝั่งธน (มดแคระ)
  • *
  • Popular Vote : 172
  • Gcปลอม
    • http://www.guitarthai.com/classified/question.asp?QID=438207
ชาร์ปACLราคาต่างกับของเดิม2-3พันเองครับ ผมไม่รู้หรอกว่ามันเหนียวจริงป่าวอย่างน้อยมันก็มีผลทางใจ :bbbear_47:

เพิ่งเปลี่ยนไปช่ายมะครับ   :bbbear_35: :bbbear_35: :bbbear_35: :bbbear_35:
85sound and music studio 086-6896625

ออฟไลน์ หมูป่า

• ไม่มีอะไรจะให้ใคร นอกจากความรู้ที่พอจะมีบ้างให้แก่ใคร
  • *
  • Popular Vote : 4
ลืมบอก ที่รถไม่มีเกจวัดใดๆเลยครับ
 ขับได้ สองอาทิตเองอ่าาา. เน่าซะ  :bbbear_41: :bbbear_41: :bbbear_41:
หลังบ้านมีอยู่เครื่องครับ 240 เฉียง wr1 อินวอยล์พร้อม ราคาตามคุณมีกำลัง :bbbear_13: สงสารซูลำบาก :bbbear_6:

ออฟไลน์ pomaru

• SRS MEMBER
  • *
  • Popular Vote : 17
  • WE LOVE SUBARU

จริงๆอยากแนะนำให้โอเวอร์ฮอลเครื่องเดิมนะครับถ้าไม่คิดจะโมฯต่อ

เครื่องนอก เอามาใส่ก็ได้ แต่ส่วนใหญ่ทุกอู่จะต้องเปิดเครื่องก่อนใส่อยู่ดี

เว้นแต่จะยอมวัดดวงกะเครื่องตัวนั้น ถ้าวางไป แล้วใช้ไปเดือนนึงเกิดพังขึ้นมา

จะกลายเป็นว่าอู่เอาเครื่องไม่ดีมาใส่ให้ หรือถ้าไปหาเครื่องมาเองก็ต้องไปทะเลาะ

กับคนขายเครื่องให้อีก อู่ส่วนใหญ่จึงจำเป็นต้องเปิดเครื่องครับ

เรื่องข้อเหวี่ยงเป็นรอย ถ้าจะใช้ก็ใช้ได้ครับ แต่ใช่ได้ไม่ดีหรอก จะพาอะไหล่ใหม่ๆพังตามไปอีก

เดี๋ยวอู่ก็เป็นจำเลยอีก ส่วนพวกซีล สายพาน ไหนๆก็รื้อแล้ว แนะนำให้เปลี่ยนครับ

ไปจ้างเปลี่ยนทีละอย่าง ค่าแรงแพงกว่าเยอะครับ ชาร์ปแต่งเพิ่มเงินอีกนิด แต่ดีกว่าแน่ๆ

สายพานทามมิ่งของซูฯเองดีอยู่แล้ว ไม่ต้องใส่ของแต่งก็ได้ ได้ข่าวว่าของแต่งบางยี่ห้อมียืดด้วย

การประกอบสำคัญที่สุด ของดี ต้องเจอคนประกอบดีด้วยนะครับ

มีอีกกรณีนึงคือยกเครื่องใหม่ใส่ไปแต่เปลี่ยนอะไหล่เท่าที่จำเป็น ก็ช่วยได้ทางนึง

อาจได้เครื่องเวอร์ชั่นใหม่ๆ มาแทนด้วย ขอให้กลับมาซิ่งได้อีกครั้งนะครับ  :bbbear_32:

ออฟไลน์ รถไอติม

• *
  • Popular Vote : 13

เพิ่งเปลี่ยนไปช่ายมะครับ   :bbbear_35: :bbbear_35: :bbbear_35: :bbbear_35:
ช่ายแล้วครับ ต่อไปนี้จะดูแลเป็นอย่างดี :bbbear_20:

ออฟไลน์ pton

• *
  • Popular Vote : 6
เข้ามารอบดึก นอนไม่หลับครับ
ก่อนอื่น ขอบคุณทุกคน ทุกความคิดเห็น มากครับ อ่านแล้วรู้สึกว่ามีแรงมากขึ้น จริงๆนะ
ประเด็นตอนนี้คือ ในงบที่มีจำกัด
ถ้าเลือกซ่อมแล้วก็ยอมเปลี่ยน ชารป์อก ก้าน ซิ่ง แหวนลูกสูบ ข้อเหวี่ยง ครัช ไทมมิ่ง ก็กลัวว่าจะไม่ทน น่าจะใช้งบ 3-4 หมื่น ก็ได้เครื่องเดิม 210 แรง
กับยอมเป็นหนี้ ( กดบัตร )  เปลี่ยนเครื่องแล้วก็เปิดดูว่าอะไรควรเปลี่ยนก็เปลี่ยน น่าจะพวก ชารป์ซิ่ง แหวน ไทมมิ่ง แต่ได้เครื่องปีสดขึ้น และคงแรงขึ้น งบน่าจะ 7-8 หมื่นค่าวายริ่งอีก
อะไรดูดีกว่ากันครับ  คุ้มกว่า ทนกว่า

จริงๆ ผมได้รถมาในราคาที่ถูกมากแล้ว เป็น gc8 แท้ๆตัวถังสวยมาก ภายในยังแน่นไม่มีเสียงใดๆ แอร์หนาว ทุกอย่างใช้ได้ครบหมด ขับง่าย
ผมเลยอยากได้ ฟิลเดิมๆ ไม่อยากให้ดิบมาก แฟนต้องขับได้ อะไรแบบนี้.

:bbbear_13: :bbbear_13: :bbbear_13:
ตามนั้น

ออฟไลน์ zordor_im

• *
  • Popular Vote : 17
  • Zordor_im
เข้ามารอบดึก นอนไม่หลับครับ
ก่อนอื่น ขอบคุณทุกคน ทุกความคิดเห็น มากครับ อ่านแล้วรู้สึกว่ามีแรงมากขึ้น จริงๆนะ
ประเด็นตอนนี้คือ ในงบที่มีจำกัด
ถ้าเลือกซ่อมแล้วก็ยอมเปลี่ยน ชารป์อก ก้าน ซิ่ง แหวนลูกสูบ ข้อเหวี่ยง ครัช ไทมมิ่ง ก็กลัวว่าจะไม่ทน น่าจะใช้งบ 3-4 หมื่น ก็ได้เครื่องเดิม 210 แรง
กับยอมเป็นหนี้ ( กดบัตร )  เปลี่ยนเครื่องแล้วก็เปิดดูว่าอะไรควรเปลี่ยนก็เปลี่ยน น่าจะพวก ชารป์ซิ่ง แหวน ไทมมิ่ง แต่ได้เครื่องปีสดขึ้น และคงแรงขึ้น งบน่าจะ 7-8 หมื่นค่าวายริ่งอีก
อะไรดูดีกว่ากันครับ  คุ้มกว่า ทนกว่า

จริงๆ ผมได้รถมาในราคาที่ถูกมากแล้ว เป็น gc8 แท้ๆตัวถังสวยมาก ภายในยังแน่นไม่มีเสียงใดๆ แอร์หนาว ทุกอย่างใช้ได้ครบหมด ขับง่าย
ผมเลยอยากได้ ฟิลเดิมๆ ไม่อยากให้ดิบมาก แฟนต้องขับได้ อะไรแบบนี้.

:bbbear_13: :bbbear_13: :bbbear_13:
จิงๆแล้วเครื่องคอแดงไม่ได้แพงสักเท่าไหร่ เอาเปนตัวเวอร์4ก็ได้นะคับ ส่วนใหญ่มันจะมาพร้อมสายไฟทั้งชุดและกล่องECU. แต่ที่สำคัญ คือ สภาพว่าจะได้มาแบบไหน     

คุยกับอู่ให้ดี ว่าค่าใช้จ่ายคร่าวประมาณเท่าไหร่ เพื่อประกอบการตัดสินใจในการคุมงบ อาจจะมีไหลบ้างเปนธรรมดาเพื่อเจออะไรที่ไม่ขาดคิด

ตอบข้อ1.    ถ้าเกิดคิดว่าไม่กะว่าจะทำแรงแล้ว โอเวอร์ฮอลตัวเก่าไปเลยคับ แต่ส่วนใหญ่ก็พูดว่าไม่่ทำๆกานทั้งนั้น และก็ไม่รอดซักราย. กานที่ทำให้แรงข้ึนไม่ได้หมายความว่าให้แรงสุดประเทศ แต่แรงกว่าที่เปนอยู่. เพราะที่สำคัญรถวิ่งดีแล้วต้องใช้งานได้ทุกวัน

2.เปลื่ยนคอแดงไปเลยเพื่ออนาคต แต่ประเด็นคือสภาพเครื่อง ถ้าเราไม่ฮอลใหม่ยกใส่เลยก็ได้. ราคาก็น่าจะพอกับข้อ1 แล้วพอพร้อมๆค่อยยกออกมาทำ(พัง).  ไม่ช่ายว่าเครื่องที่ได้มาจะไม่ดีเสมอไป ดีๆก็มี อยู่ที่ว่าคนที่ไปดูกับเราประสบการณ์มากน้อยแค่ไหน.   

สุดท้ายแล้ว. ถามตัวเองให้ดีว่ามีความพร้อม.  และ. อยากจะทำรถของเราให้ออกมาเปนแบบไหน     
อย่าไปซีเรียสกับเรื่องที่เกิด. มันเปนธรรมดาของคนเล่นรถ. ค่อยๆคิดตัดสินใจ. รับรองว่าถ้าเกิดได้ใช้im. มันเต็มประสิทธิภาพ จะบอกว่าเลือกไม่ผิดที่เลือกมัน

ออฟไลน์ gentlemanly

• *
  • Popular Vote : 12
หลังบ้านมีอยู่เครื่องครับ 240 เฉียง wr1 อินวอยล์พร้อม ราคาตามคุณมีกำลัง :bbbear_13: สงสารซูลำบาก :bbbear_6:

พี่ได้ใจผมไปละ  :bbbear_34:

ออฟไลน์ pton

• *
  • Popular Vote : 6
ตอนนี้เริ่มเทใจไปวางใหม่ละครับ ถ้าซ่อมค่าอะไหล่สามหมื่นมีละครับ อันนี้ไม่ครบนะครับ
เลยรู้สึกว่าวางจะจบง่ายกว่า กลัวซ่อมแล้วไม่ทนอะครับ ผมไม่ขับอิมแบบค่อยๆไปแน่ 
ถ้าหาเครื่องใหม่นี่ดูอะไรได้บ้างอะครับ  เผื่อให้ดีที่สุดง่ะ  ขอบคุณทุกคนมากครับ สู้โว้ยยย   :bbbear_26: :bbbear_17: :bbbear_48:
ตามนั้น

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
วางเครื่องใหม่ก็ลงทุนเปิดโอเวอร์ฮอลเลยนะครับ จะได้ใช้ยาวๆ

อีกเรื่องที่คนที่พังส่วนใหญ่มักจะทำ คือ บ้าพลังคลั่งคันเร่ง เห็นรอบเครื่องฟาดเข้าเรดไลน์แล้วมันสะใจ เผลอบ้างครั้งคราวคงไม่เป็นไร เผลอบ่อยๆ ชาร์ฟก็จะไปอีกนะครับ

แล้วถ้าชอบขับรอบสูงๆ อย่าลืมใช้น้ำมันเครื่องให้สอดคล้องกับการขับขี่ด้วยนะครับ
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

ออฟไลน์ maiyalap

• *
  • Popular Vote : 8
เครื่องเดิม เปลี่ยนไส้คอแดง+ฝาคอแดง ชารป์ใหม่ ได้โอเวอรฮอนใหม่ งบไม่บานปลายครับ ที่สำคัญวิ่งดีขึ้นด้วยนะ

ออฟไลน์ sam

• *
  • Popular Vote : 28
 :bbbear_4:วางใหม่เถอะน้องต้น...เอาเครื่องเก่าไว้เป้นอะไหล่..หาเครื่องเวอร์ 4 ขับสบายๆ...ได้เครื่องใหม่กว่างบน่าจะไม่เกิน 5 ...ดูรถน้องตี้วางใหม่เหมือนกันลองสอบถามดู...เอาใจช่วยให้ได้ขับไว้ๆ...