ผู้เขียน หัวข้อ: อาการปรับบูสไฟฟ้าเสีย.....  (อ่าน 6277 ครั้ง)

ออฟไลน์ GEMINI_IMPREZA

• *
  • Popular Vote : 9
อาการปรับบูสไฟฟ้าเสีย.....
« เมื่อ: มกราคม 20, 2013, 09:55:34 AM »
อยากรู้อาการของปรับบูสไฟฟ้าเสียจะมีอาการยังไงครับ....

คือตอนนี้รถผมเวลา บูสมาเกือบเต็ม เครื่องจะสะดุด เหมือนรอบตัดแต่ไม่ใช้เพราะรอบมันก็ยังขึ้นไปได้ อาการคล้ายๆกับบูสคัด

เลยสงสัยว่าปรับบูสเสียรึป่าว ลองปิดปรับบูสก็ยังเป็น บูสก็ไม่ไหล รถผม เครื่องคอแดง กล่อง F-con turbo 20G เวสเกตแยก

เพื่อนท่านใดที่เคยเป็นอาการแบบนี้หรือทราบอาการ รบกวนวิเคราะห์ ให้ด้วยครับ

ออฟไลน์ Bossma

• ???
  • *
  • Popular Vote : 146
Re: อาการปรับบูสไฟฟ้าเสีย.....
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 20, 2013, 10:08:32 AM »
ต้องเปสี่ยนเครื่องและแพล่างอ่ะโจ. น่าจะหาย. งิงุงิงุ

• *
Re: อาการปรับบูสไฟฟ้าเสีย.....
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 20, 2013, 10:23:07 AM »
ต้องเปสี่ยนเครื่องและแพล่างอ่ะโจ. น่าจะหาย. งิงุงิงุ

ต้องเปลี่ยนล้อด้วยใช่ป่ะต้น ถึงจะสมบรูณ์สุดๆ

ออฟไลน์ Bossma

• ???
  • *
  • Popular Vote : 146
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 20, 2013, 10:26:16 AM »
ต้องเปลี่ยนล้อด้วยใช่ป่ะต้น ถึงจะสมบรูณ์สุดๆ
ตอนขับอิมอาการเดียวกันเลย. เปลี่ยนฝากระโปรงท้าย หายเลย.

ฝาปลิวหายนะ. ลืมใส่น๊อต.         

ตึก..โป๊ก!

ออฟไลน์ zordor_im

• *
  • Popular Vote : 17
  • Zordor_im
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 20, 2013, 10:48:48 AM »
อยากรู้อาการของปรับบูสไฟฟ้าเสียจะมีอาการยังไงครับ....

คือตอนนี้รถผมเวลา บูสมาเกือบเต็ม เครื่องจะสะดุด เหมือนรอบตัดแต่ไม่ใช้เพราะรอบมันก็ยังขึ้นไปได้ อาการคล้ายๆกับบูสคัด

เลยสงสัยว่าปรับบูสเสียรึป่าว ลองปิดปรับบูสก็ยังเป็น บูสก็ไม่ไหล รถผม เครื่องคอแดง กล่อง F-con turbo 20G เวสเกตแยก

เพื่อนท่านใดที่เคยเป็นอาการแบบนี้หรือทราบอาการ รบกวนวิเคราะห์ ให้ด้วยครับ
อาการคล้ายระบบไฟนะคับ. ลองไล่เช็คพวกหัวเทียนดูคับ กับสายหัวเทียน ว่ามีรอยร้าวผมเคยเปนอากานประมาณนี้. และอีกอย่างลองเช็คกรองเบนซินดูคับ. ถอดออกมาเป่าดูมันตันเปล่า

ออฟไลน์ ์Nooppakun

• UNBEATEN PROJECT รถใช้ระหว่างซิ่ง....
  • *
  • Popular Vote : 2
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 20, 2013, 10:54:16 AM »

เช็คแรงดัยของปั้มติ๊กด้วยครับ  บางปั้มถอยได้แรงดันอาจไม่พอ
...YU...
GARAGE&CARCARE

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 20, 2013, 11:08:30 AM »

เช็คแรงดัยของปั้มติ๊กด้วยครับ  บางปั้มถอยได้แรงดันอาจไม่พอ

แรงดันไม่ตกครับผม เช็คจากเกจวัดดลอดเลยครับ

ออฟไลน์ DCT

• *
  • Popular Vote : 19
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 20, 2013, 11:18:56 AM »
อาการเป็นแบบ boost จะเต็มแล้วมัน แพร่ดๆๆๆๆ ป่าวครับ บูสมันไม่ขึ้น

ผมเคยเป็นบางครั้ง  สรุป ของผมเปลี่ยนหัวเทียนหายครับ
C2Z Sunrise Yellow ^^

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 20, 2013, 11:28:17 AM »
อาการเป็นแบบ boost จะเต็มแล้วมัน แพร่ดๆๆๆๆ ป่าวครับ บูสมันไม่ขึ้น

ผมเคยเป็นบางครั้ง  สรุป ของผมเปลี่ยนหัวเทียนหายครับ

ใช่เลยครับ อาการนั้นเลย

ออฟไลน์ pomaru

• SRS MEMBER
  • *
  • WE LOVE SUBARU
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 20, 2013, 01:33:29 PM »
พี่โจ มันสะดุดแบบไหน  ถ้าหัวทิ่มๆกระตุกๆ อาการจะมาจากระบบ

จุดระเบิด ดูพวกหัวเทียน สายหัวเทียนก่อนเลย ปลั๊กหลวมป่าว เซนเซอร์แคม

ส่วนถ้ามันอาการแบบวูบๆหายๆจะเกี่ยวกับพวกน้ำมัน ดูกรองเบนซิน แล้วหัวฉีดพี่เปลี่ยนแล้ว

ใช่ป่าวคับ ถ้าหัวฉีด550 ไม่พอแน่นอน ลองเช็คพวกท่อลม โบออฟด้วยนะพี่ ลมอาจ

รั่วออกก็ได้ ข้อต่อต่างๆอาจคลาย ตอนบูสมายังไม่รั่ว พอถึงแรงดันระดับนึงมันค่อยดันออกมาก็เปนได้คับ

ถ้าอยากรู้ว่าปรับบูสเสียหรือผิดปกติมั้ย ให้ต่อตรง   ท่อลมที่ออกจากเทอร์โบ เข้าไปที่เวสเกตเลยถ้าอาการรถ

ปกติ  หรือผิดปกติเหมือนเดิม แสดงว่าไม่เกี่ยวกะปรับบูสท์แน่นอนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 20, 2013, 01:40:40 PM โดย pomaru »

ออฟไลน์ xiezo

• *
  • The 4WD Machine
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 20, 2013, 01:43:16 PM »
ของผมเคยเป็นครับ เป็นที่ ปลั๊กแอร์โฟร์ มีน้ำเข้า เอาออกมากเป่าๆก็หายครับ

ออฟไลน์ The Mechanic

• *
  • Popular Vote : 21
  • ช่าง...ซ่อมปัญหา
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 20, 2013, 02:31:31 PM »
ของผมเคยเป็นอาการเดียวกันท่อเวคกัมแตกตรงปากข้อต่อครับเปลี่ยนท่อหายเลยลองดู :bbbear_25:
ขายติกเกอรไฟตัดหมอกข้างgc
www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=137911

ออฟไลน์ Grf2009

• Mycar subaru grf2008 impreza sti 2.5 TURBO MANUAL ings+1 and TUNING E85
  • *
  • Popular Vote : 23
  • pro
    • http://m.facebook.com/xoautosport/
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 20, 2013, 02:39:18 PM »
TONG SONTOE CHECK BORIKARN081.838.7211 TA SADUAK LONG TOE MAG SOM PRUB BOOST FAIFAH TEE FOREVER DANCE SUBARU RAMINTRA39 CHANG SOM PRUB BOOST GREDDY PAIKAE KHAI FUSE THAM PLEAN PAE MEE PAN HA NAM KHAO TEE AIRFLOW HAICHAI KRUENG PAO LOM TUENG JA HAI TONG TRUAD CHECK TEE GROUND WIRE LAE KUA HUA TIEN PAO DUAY KRUENG PAO LOM TUENG JATSED LOEIKUB

[/color] :bbbear_34:   
พี่โจ มันสะดุดแบบไหน  ถ้าหัวทิ่มๆกระตุกๆ อาการจะมาจากระบบ

จุดระเบิด ดูพวกหัวเทียน สายหัวเทียนก่อนเลย ปลั๊กหลวมป่าว เซนเซอร์แคม

ส่วนถ้ามันอาการแบบวูบๆหายๆจะเกี่ยวกับพวกน้ำมัน ดูกรองเบนซิน แล้วหัวฉีดพี่เปลี่ยนแล้ว

ใช่ป่าวคับ ถ้าหัวฉีด550 ไม่พอแน่นอน ลองเช็คพวกท่อลม โบออฟด้วยนะพี่ ลมอาจ

รั่วออกก็ได้ ข้อต่อต่างๆอาจคลาย ตอนบูสมายังไม่รั่ว พอถึงแรงดันระดับนึงมันค่อยดันออกมาก็เปนได้คับ

ถ้าอยากรู้ว่าปรับบูสเสียหรือผิดปกติมั้ย ให้ต่อตรง   ท่อลมที่ออกจากเทอร์โบ เข้าไปที่เวสเกตเลยถ้าอาการรถ

ปกติ  หรือผิดปกติเหมือนเดิม แสดงว่าไม่เกี่ยวกะปรับบูสท์แน่นอนครับ
ของผมเคยเป็นครับ เป็นที่ ปลั๊กแอร์โฟร์ มีน้ำเข้า เอาออกมากเป่าๆก็หายครับ

ใช่เลยครับ อาการนั้นเลย

SUBARU Confidence in Motion IMPREZA Lover Power Your Crazy

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 22, 2013, 01:45:59 PM »
ขอบคุณทุกท่านนะครับ สรุปเป็นที่กรองเบนซินตันครับ