ผู้เขียน หัวข้อ: เคยสงสัยกันไหม เรื่องอัตราความสิ้นเปลืองน้ำมัน ??  (อ่าน 9987 ครั้ง)

ออฟไลน์ NOp76

• Still Chill Chill ^ ^~
  • *
  • Popular Vote : 73
  • Proud of Boxer
    • http://www.bendix.co.th
GC เครื่องคอแดงเวอร์ 4
รถผมเนี่ยปกติ เติมเต็มถังก็ประมาณ 55 ลิตร ขับปกติได้เฉลี่ยประมาณ 350 กม. โซฮอล 95
เป็นเงิน 1,960 บาท ตีไป 2พันละกันจะได้คิดง่ายๆ

พอดีวันก่อนไม่ค่อยมีตัง ไฟแดงปุ๊บเราก็เติมไป 500 บาท ขึ้นมาขีดล่างพอดี
ขับได้ 110 กิโล จนไฟแดงอีกรอบ
เพราะฉนั้น ถ้าเต็มถัง เราควรจะขับได้ 440 กิโลใช่ป่ะ

แต่พอเต็มถังทำไมมันขับได้ไม่ถึง แถมยังห่างไกล เกือบร้อยกิโลทีเดียว
ขับก็ขับในเมือง เร่งบ้าง ติดบ้าง ปกตินะ

มีใครเคยสังเกตุ หรือรู้สึกเหมือนกันบ้างไหมครับ  :bbbear_33:
จะว่ารถเบาขึ้น ประหยัดพลังงานมากขึ้น ก็เป็นไปได้แต่ตัวเลขไม่น่าห่างไกลกันได้ขนาดเกือบร้อยโลจิงป่ะ

ออฟไลน์ nuntawatvip

• รถจะวิ่งอยู่ที่แรง รถจะแซงอยู่ที่ใจ รถจะไวอยู่ที่ตีน
  • *
  • Popular Vote : 0
"มีใครเคยสังเกตุ หรือรู้สึกเหมือนกันบ้างไหมครับ 
จะว่ารถเบาขึ้น ประหยัดพลังงานมากขึ้น ก็เป็นไปได้แต่ตัวเลขไม่น่าห่างไกลกันได้ขนาดเกือบร้อยโลจิงป่ะ"

ฟันธงไม่เกี่ยวกับรถเบาแน่นอนครับ

แก๊สโซฮอล 95 คือน้ำมันที่มีส่วนผสมของเอทิลแอลกอร์ฮอล อยู่ 10%
ส่วนทีหายไปก็คือ เอทิลแอลกอร์ฮอล ที่ระเหยไประหว่างที่เราจอดรถไม่ว่าจะเป็นกลางวันหนือกลางคืนแต่ถ้าจอดตากแดดร้อนจัดๆ จะเห็นผลมากกว่านะเพราะ เอทิลแอลกอร์ฮอลจะระเหยได้คล้ายๆ กัย แอลกอฮอลที่เราใช้ทำความสะอาดแผลนั้นแหละคือคุณเติม เต็มถัง 55 ลิตรใช้กี่กันหมดล่ะถ้ายิ่งนานก็จะเห็นส่วนต่างเยอะเลย นั้นคือเหตุผลที่คุณเติมแค่ 500 วิ่งได้เยอะกว่ าเพราะเติม 500 บาท 1-2 วันก็หมดแล้วสรุปแล้วถ้าจะเติมแก๊สโซฮอลก้ไม่ควรที่จะเติมไว้เต็มถังเติมแค่พอวิ่งเพราะมันจะระเหยเสียไปเปล่าๆ ครับ
**แถมอีกนิด "เพื่อนผมเคยได้มีโอกาสคุยกับ ผจก. ปั๊มบางจากแห่งหนึ่ง เขายังพูดว่าถ้าเป็นไปหได้ไม่ค่อยอยากจะขายพวกแก๊ศโซฮอลเท่าไหร่เพราะไม่ค่อยมีใครเติม อยู่ในแท๊งนานๆ มันระเหยออกไปเยอะครับ"**

**"แก๊สโซฮอล์ กับประโยชน์ที่จะได้รับ นอกจากราคาแก๊สโซฮอล์จะถูกกว่าน้ำมันเบนซินธรรมดา ซึ่งช่วยประหยัดการใช้น้ำมันและเงินตราต่างประเทศในการซื้อน้ำมันไปได้มากแล้ว แก๊สโซฮอล์ยังช่วยลดปริมาณมลพิษจากท่อไอเสียและมลพิษในอากาศ เพราะสามารถลดปริมาณไฮโดรคาร์บอนมอนนอกไซด์ลงได้ถึง 30% ทำให้การเผาไหม้ของเครื่องยนต์สมบูรณ์ยิ่งขึ้น
แก๊สโซฮอล์สามารถเติมได้กับรถยนต์และรถจักรยานยนต์ทุกรุ่นตามที่ผู้ผลิตแนะนำโดยไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายในการปรับแต่งเครื่องยนต์ และสามารถเติมผสมกับน้ำมันเชื้อเพลิงที่เหลืออยู่ในถังได้เลยไม่ต้องรอให้น้ำมันหมดถังก่อน และหากไม่มีจุดเติมแก๊สโซฮอล์ก็สามารถเปลี่ยนไปเติมน้ำมันเบนซินทั่วไปได้ทันทีเช่นกัน เพราะแม้ว่าสารเติมแต่งค่าออกเทนที่กำหนดให้มีในการเติมน้ำมันเบนซินไร้สารตะกั่ว ออกเทน 95 โดยทั่วไปนั้น จะเติม MTBE (Methyl Tertiary Butyl Ether) แต่สำหรับแก๊สโซฮอล์ที่จะใช้ Ethyl Alcohol 99.5% ทดแทนในปริมาณ 10% แต่คุณสมบัติในการใช้งานกับเครื่องยนต์ยังคงเหมือนกันทุกประการ
นอกจากนี้ การผลิตแก๊สโซฮอล์ยังถือเป็นการใช้ประโยชน์จากพืชผลทางการเกษตรในประเทศให้เกิดประโยชน์สูงสุด เพราะไม่ว่าจะเป็นอ้อย มันสำปะหลัง ข้าว ข้าวโพด สามารถนำมาเป็นวัตถุดิบในการผลิตแอลกอฮอล์ได้ทั้งหมด ช่วยลดงบประมาณในการแทรกแซงราคาสินค้าเกษตรลงได้ถึงหนึ่งหมื่นล้านบาท

ผลเสียที่อาจเกิดขึ้นจากการเติมแก๊สโซฮอล์ 95
เนื่องจากแก๊สโซฮอล์ 95 เป็นน้ำมันเชื้อเพลิงที่ได้จากการผสมระหว่าง เอทานอล หรือ เอทิลแอลกอฮอล์ ซึ่งเป็นแอลกอฮอล์บริสุทธิ์ 99.5% ผสมกับน้ำมันเบนซินไร้สารตะกั่ว ในอัตราส่วนเบนซิน 9 ส่วน เอทานอล 1 ส่วน
1.คุณสมบัติของแอลกอฮอล์ คือระเหยเร็ว ทำให้เกิดหยดน้ำในถัง อาจทำให้ถังน้ำมันเกิดสนิมและผุเร็วกว่าที่ควรจะเป็น อาจทำให้เกิดการอุดตันในระบบน้ำมันเชื้อเพลิง
2.ควรเติมแก๊สโซฮอล์ 95 สลับกับเบนซิน 95 เนื่องจากในแก๊สโซฮอล์ไม่มีสารหล่อลื่นบ่าวาวล์เหมือนในเบนซิน 95 จึงทำให้เกิดการสึกหรอที่บ่าวาวล์มากขึ้น
3.จากการใช้งานจริงอัตราการเร่งลดลงในช่วง 0 ? 100 กม./ชม. ต้องใช้เวลาเพิ่มขึ้นเมื่อเทียบกับเบนซิน 95 จึงเป็นเหตุให้ต้องเหยียบคันเร่งมากขึ้น ทำให้เกิดการสิ้นเปลืองน้ำมันเพิ่มขึ้นตามไปด้วย เครื่องยนต์ทำงานหนักขึ้น เกิดการสึกหรอเร็วขึ้น
4.การเติมเอทานอล ลงในเบนซิน 95 มีผลต่อคุณสมบัติบางประการของวัสดุประเภทยางที่ใช้เป็นระบบเชื้อเพลิงในเครื่องยนต์มากกว่า
5.การเติมเอทานอล ลงในเบนซิน 95 มีผลต่อคุณสมบัติบางประการของวัสดุประเภทพลาสติก ที่ใช้เป็นระบบเชื้อเพลิงในเครื่องยนต์
6.อัตราการกินน้ำมันของรถ เปรียบเทียบระหว่าง แก๊สโซฮอล์ 95 กับ เบ็นซิน 95 จากการใช้จริง

ก่อนหน้านี้ เติมเบ็นซิน 91 จำนวน 40 ลิตร วิ่งได้ระยะทาง = 400 กม.
เบ็นซิน91 จำนวน 40 ลิตร ราคาลิตรละ 35.14 บ. เป็นงิน = 1405.60 บาท

ปัจจุบัน เติมแก๊สโซฮอล์95 จำนวน 40 ลิตร วิ่งได้ = 360 กม.
แก๊สโซฮอล์95 จำนวน 40 ลิตร ราคาลิตรละ 31.54 บ. เป็นเงิน = 1261.60 บาท

ดังนั้นการเติมแก๊สโซฮอล์95 ประหยัดเงิน (เท่ากับ 1405.60 - 1261.60) = 144 บาท
แต่... ระยะทางจะหายไป (เท่ากับ 400 ? 360) = 40 กม.

(ต้องเติม แก๊สโซฮอล์95 เพิ่มอีก 4.44 ลิตร จึงจะวิ่งได้ 400 กม. = เติมเบ็นซิน91 จำนวน 40 ลิตร)

สรุป ต้องเติมแก๊สโซฮอล์95 จำนวน 44.44 ลิตร เป็นเงิน = 44.44x31.84 = 1401.63 บาท

ผลต่างคือ : ระยะทาง 400 กม. เติมแก๊สโซฮอล์95 = 1401.63 บาท
ระยะทาง 400 กม. เติมเบ็นซิน91 = 1405.6. บาท

กลายเป็นว่าต้องเสียเงินเพิ่ม 140.03 บาท จากการเติมแก๊สโซฮอล์95 เพื่อที่จะให้วิ่งได้ 400 กม. (เท่ากับเติมเบ็นซิน 91) "

อันนี้ผมได้ลองทดสอบระหว่างน้ำมันเบนซิน 91 กับ แก๊สโซฮอล 91 กับ 95 (ไนโตรพลัส-วีเพาเวอร์)  มาแล้วด้วยการวิ่ง ไป-กลับ กทม. - เชียงใหม่ รถที่ใช้ทดสอบ โตโยต้านิววีออส เครื่อง 1500 cc. 1NZ-FE เดิมๆ วิ่งด้วยน้ำมันเบนซิน 91 ไป-กลับ กทม. - เชียงใหม่ ได้เฉลี่ย 21-22 กม/ลิตร ด้วยความเร็วคงที่แต่ไม่เกิน 100 กม./ชม. รอบที่ 2 รถที่ใช้ทดสอบ โตโยต้า ยาริส เครื่อง 1500 cc. 1NZ-FE เดิมๆ วิ่งด้วยน้ำมันแก๊สโซฮอล 91 กับ 95 (ไนโตรพลัส-วีเพาเวอร์) ไป-กลับ กทม. - เชียงใหม่ ได้เฉลี่ย 17-18 กม/ลิตร  ด้วยความเร็ววคงที่แต่ไม่เกิน 100 กม./ชม. **ทั้งสองรอบคนขับคนเดียวกันคือผมเองครับ** เป็นอันแน่ชัดแล้วว่าน้ำมันเบนซินสามารถวิ่งได้ระยะทางไกลกว่าน้ำมันแก๊สโซฮอล นอนแน่ๆ 555**

จากกระทู้ http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=96126.0

ออฟไลน์ mystic

• แก๊งค์ฝั่งธน (มดแคระ)
  • *
  • Popular Vote : 172
  • Gcปลอม
    • http://www.guitarthai.com/classified/question.asp?QID=438207
โห รถพี่นพน้ำมัน500 วิ่งได้ 110 กิโลเลยเหรอครับเนี่ยะ ของผม 100 กิโลก็ยากแล้วก้าบบบ
85sound and music studio 086-6896625

ออฟไลน์ Akaradech------>

• *
  • Popular Vote : 23
  • =ชิวๆๆ ปลิวลม อีเขียว=
    • Maximpack
เออคือ Alcohol ระเหยช้ากว่าเบนซิลครับ......

แต่นพวิ่งได้น้อยจัง วิ่งในเมืองหรือ ตจว ครับ
อาจจะเป็นที่ทรงของถังด้วยครับ แคบบน กว้างล่าง(หรือเปล่า ไม่รู้) แต่รูปทรงถังก็มีส่วนครับ
อ่านแล้ว งง มีบรรยายไทยไหม๊ครับ 555555+ :bbbear_33:
Add มาทักทายกันได้ครับ เพิลๆ SSS
fb//akaradech_casa@hotmail.com

ออฟไลน์ Bossma

• ???
  • *
  • Popular Vote : 146
ขออณุญาตินอกค่ายกบฎ ขอนอกประเด็น รบกวนขอข้อมูลคับ

กะปิ 85 เต็มถัง 1200 ลิตรล่ะ21.70 ลิตรโดยประมาณ

เติมจากอยุธยา ไปครหวัน  ไปแล้วกลับมาเติมปั้มเดิม 385 โลโดยประมาณ ใช้ความเร็วที่เกียร์6 140+~ มีบ้าง200+ แล้วแต่ถนนโล่งแต่ไม่บ่อย

แต่ไม่เคยคำนวนว่ากี่โลลิตรอะครับ ใครคำนวนเป็นรบกวนลองคำนวนให้ผมหน่อยครับ แบบว่าไม่เก่งการคำนวนเอาซะเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2013, 05:52:17 PM โดย Bossma »

ออฟไลน์ paeybubu

• *
  • Popular Vote : 5
  • GC
^
ประมาณ 7 กิโลลิตรอะครับ

ผมคอแดงตากลมได้ ถังที่แล้ว 7 กิโลลิตร

ถังนี้น่าจะได้ 10

เติมเต็มถัง Sohol 95 วิ่งได้ เกือบ 500

ออฟไลน์ signifer

• *
  • Popular Vote : 43
  • My GDG
    • IGGY BOOKS
หมูคอขาว 2.5 วิ่งไม่ติดบูสต์เท้านิ่งๆ ไม่ซิ่ง วิ่งทางไกล ราวๆ 12 โลลิตรครับ
แต่ถ้าในเมือง จะเหลือ 7 โลลิตรครับ

น้ำมัน  G95 ผสม E20 ครับ
ไม่สุด....แต่สะดุดตา

ออฟไลน์ kamikaze_ho

• *
  • Popular Vote : 13
ของผม ถ้าวิ่งในเมือง เติม  โซฮอล 95 ในราคา 500  จะวิ่ง 70 ถึง 80 โล วิ่งได้น้อยกว่า  เบนซิล 95  ในราคา 500 เท่ากัน จะวิ่งได้ 90 ถึง 100 โล   ไม่รู้ทำไม  เพราะอาราย จำนวนลิตรที่ได้ก็ต่างกัน

แต่ถ้า วิ่ง ยาวๆ แบบ หมดถังเลย จะกินเท่ากัน วิ่งได้เท่ากัน    :bbbear_19: :bbbear_19: :bbbear_19: (แต่ถ้าเป็นรถบ้านเครื่อง NA ที่บ้าน โซฮอล จะวิ่งได้น้อยกว่า ไม่ว่าจะเป็นทางไกลหรือในเมือง )

ปล.  รถที่บ้านเป็นแบบนี้หมดเลยครับ    เลยเปลี่ยนมาเติม 95 เบนซิล ทุกคันเลยย :bbbear_40: :bbbear_40: :bbbear_40:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2013, 07:04:04 PM โดย kamikaze_ho »

ออฟไลน์ Choke gf

• *
  • Popular Vote : 88
  • ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ 5555
น่าจะเป็นเพราะ แรงดันในถังน้ำมันมั้ง บางทีเข็มอยู่ขีดนึง พอเปิดฝาถังเติมน้ำมัน

เท่านั้นแหละ เข็มร่วงเลย

ใอัแรงดันนี่แหละที่ชอบหลอก ลูกลอยในถังและหลอกเราให้งงๆ กับอัตราการกินน้ำมัน

ยิ่งซูบารุ ถังนำ้ำมันดันแยกเป็นสองฝั่ง แต่ลูกลอยมีอันเดียว มันเลยเอาค่าแน่นอนไม่ได้

มั้งพี่555
ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ ปิ๊ปิ๊

• *
โห รถพี่นพน้ำมัน500 วิ่งได้ 110 กิโลเลยเหรอครับเนี่ยะ ของผม 100 กิโลก็ยากแล้วก้าบบบ

ขับ NA ดีดีไม่ชอบนิน่า 5555

ลองดูสิโบ๊ท ไฟเตือนปุ๊บ เติมไปซัก 500 แล้ว Set ศูนย์ที่ไมล์ลองจับดู ดูซิว่าจะวิ่งได้เทาไหร่

เออคือ Alcohol ระเหยช้ากว่าเบนซิลครับ......

แต่นพวิ่งได้น้อยจัง วิ่งในเมืองหรือ ตจว ครับ
อาจจะเป็นที่ทรงของถังด้วยครับ แคบบน กว้างล่าง(หรือเปล่า ไม่รู้) แต่รูปทรงถังก็มีส่วนครับ
วิ่งในเมืองนี่แหละ ใช้งานประจำวันเลย

^
ประมาณ 7 กิโลลิตรอะครับ

ผมคอแดงตากลมได้ ถังที่แล้ว 7 กิโลลิตร

ถังนี้น่าจะได้ 10

เติมเต็มถัง Sohol 95 วิ่งได้ เกือบ 500

อืม... Body GD ถังมันใหญ่กว่านะ ถังนึง 60 ลิตรนะ แต่ 7-10 ถือว่าสูสีกันครับ

หมูคอขาว 2.5 วิ่งไม่ติดบูสต์เท้านิ่งๆ ไม่ซิ่ง วิ่งทางไกล ราวๆ 12 โลลิตรครับ
แต่ถ้าในเมือง จะเหลือ 7 โลลิตรครับ

น้ำมัน  G95 ผสม E20 ครับ

ผสมเยอะไปไหมคันนี้นี่  :bbbear_27:
ไม่เคยขับแบบไม่ติดบู๊สเลยครับ ต้องมีกดตลอด อดใจไม่ไหวจริงๆ ฮะ 5555

ของผม ถ้าวิ่งในเมือง เติม  โซฮอล 95 ในราคา 500  จะวิ่ง 70 ถึง 80 โล วิ่งได้น้อยกว่า  เบนซิล 95  ในราคา 500 เท่ากัน จะวิ่งได้ 90 ถึง 100 โล   ไม่รู้ทำไม  เพราะอาราย จำนวนลิตรที่ได้ก็ต่างกัน

แต่ถ้า วิ่ง ยาวๆ แบบ หมดถังเลย จะกินเท่ากัน วิ่งได้เท่ากัน    :bbbear_19: :bbbear_19: :bbbear_19: (แต่ถ้าเป็นรถบ้านเครื่อง NA ที่บ้าน โซฮอล จะวิ่งได้น้อยกว่า ไม่ว่าจะเป็นทางไกลหรือในเมือง )

ปล.  รถที่บ้านเป็นแบบนี้หมดเลยครับ    เลยเปลี่ยนมาเติม 95 เบนซิล ทุกคันเลยย :bbbear_40: :bbbear_40: :bbbear_40:

ก็อยากเติมเหมือนกัน เบนซิน 95 แต่ Caltex แถวบ้าน 2ปั๊ม กลายเป็น 7-11 ไปซะละ เซ็งเป็ดด

น่าจะเป็นเพราะ แรงดันในถังน้ำมันมั้ง บางทีเข็มอยู่ขีดนึง พอเปิดฝาถังเติมน้ำมัน

เท่านั้นแหละ เข็มร่วงเลย

ใอัแรงดันนี่แหละที่ชอบหลอก ลูกลอยในถังและหลอกเราให้งงๆ กับอัตราการกินน้ำมัน

ยิ่งซูบารุ ถังนำ้ำมันดันแยกเป็นสองฝั่ง แต่ลูกลอยมีอันเดียว มันเลยเอาค่าแน่นอนไม่ได้

มั้งพี่555

อืม... อันนี้น่าคิด

• *
  • Gcปลอม
    • http://www.guitarthai.com/classified/question.asp?QID=438207
ขับ NA ดีดีไม่ชอบนิน่า 5555

ลองดูสิโบ๊ท ไฟเตือนปุ๊บ เติมไปซัก 500 แล้ว Set ศูนย์ที่ไมล์ลองจับดู ดูซิว่าจะวิ่งได้เทาไหร่
วิ่งในเมืองนี่แหละ ใช้งานประจำวันเลย

อืม... Body GD ถังมันใหญ่กว่านะ ถังนึง 60 ลิตรนะ แต่ 7-10 ถือว่าสูสีกันครับ

ผสมเยอะไปไหมคันนี้นี่  :bbbear_27:
ไม่เคยขับแบบไม่ติดบู๊สเลยครับ ต้องมีกดตลอด อดใจไม่ไหวจริงๆ ฮะ 5555

ก็อยากเติมเหมือนกัน เบนซิน 95 แต่ Caltex แถวบ้าน 2ปั๊ม กลายเป็น 7-11 ไปซะละ เซ็งเป็ดด

อืม... อันนี้น่าคิด

เชื่อมั้ยครับพี่ ตอนna กับตอนนี้ ถ้าไม่ติดบูส ตอนนี้ประหยัดกว่าตอนขับ na อีกครับพี่นพ
85sound and music studio 086-6896625

• *

เชื่อมั้ยครับพี่ ตอนna กับตอนนี้ ถ้าไม่ติดบูส ตอนนี้ประหยัดกว่าตอนขับ na อีกครับพี่นพ

ออโต้ด้วยแหละม้าง เลยเปลืองน้ำมัน

• *
  • Gcปลอม
ออโต้ด้วยแหละม้าง เลยเปลืองน้ำมัน

น่าจะเป็นเช่นนั้นล่ะครับพี่นพ

ออฟไลน์ noom_chopper

• *
  • Popular Vote : 24
  • "อิมแวน บรรทุกหมา"
น่าจะเป็นเช่นนั้นล่ะครับพี่นพ
:bbbear_18: ไม่เหนจะเปลืองเรยยยย  :bbbear_43:
อยากสวยอย่ากลัวแพง อยากแรงอย่ากลัวพัง ไม่อยากเสียตังค์ ขับเดิมๆ

• *
  • Gcปลอม
:bbbear_18: ไม่เหนจะเปลืองเรยยยย  :bbbear_43:

ทำไมของพี่หนุ่มม่ายเปลืองหว่าาาาา  :bbbear_38: :bbbear_38: