ผู้เขียน หัวข้อ: มารยาทในการซื้อ-ขายของ  (อ่าน 6818 ครั้ง)

ออฟไลน์ kanzzaa

• ยกก็แพ้ แช่ก็พัง
  • *
  • Popular Vote : 62
  • Symmetrical All-Wheel Drive
มารยาทในการซื้อ-ขายของ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 12:21:45 PM »
เคยอ่านกระทู้ของพี่เคน ที่บ่นเรื่องซื้อ-ขายของ ไม่คิดเลยว่าจะเจอเข้ากับตัวเอง
http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=93422.0

จากที่ผมได้ลงประกาศขายรถไว้ ก็มีคนโทรมาถาม นัดดูรถ ซื้อในวันแรกที่เขานัดผมก็ไม่ว่างเพราะติดเรียน ก็เลยเลื่อนไปอีกวันก็ตกลงโอเค จะนัดดูรถ :bbbear_7:
พอถึงวันจริงๆ ก็ไม่มีวี่แววว นัดกันซื้อดิบดี ผมเคลียร์เวลา เลื่อนนัดหมอฟัน ไปเปนเดือนหน้า
สุดท้ายเขาก็ไม่มา ผมก็รอไปดิ รอตั้งแต่เช้า ยันเย็นก้ไม่มีวี่แวว จะโผล่มาซักที
พอโทรไปหาก็บอกว่า พี่ไม่วิ่งครับ ลืมโทรบอกก ในใจผมคิดว่า การกดโทรศัพท์โทรบอกว่าไปไม่ได้ นี่มันยากมากใช่ไหม
หลังจากนั้นก็บอกว่า อีก2-3วันจะโทรมาใหม่ แต่ก็เหมือนเดิม ไร้วี่แวว เห้ออออออออออออออออออ
เห็นใจคนอื่นบ้าง มีหน้าที่ มีอย่างอื่นต้องทำ ไม่ใช่มานั่งรอคุณแค่คนเดียว ไม่อยากจะเอ่ย ชื่อหรือโพสเบอร์นะครับ แค่อยากถามว่า ถ้ามีคนทำแบบนี้กลับใส่คุณคุณจะรู้สึกยังไง
ผมไม่รู้นะครับ ว่าเขาอยู่ในบอร์ดนี้หรือเปล่า
แค่อยากระบายครับ ถ้าเห็นไม่สมควรหรือล่อเป้าก็ลบได้เลยครับ แค่ตอนนี้เซงโครตๆๆๆๆๆๆ :bbbear_40:

ยังไงก็สุขสันต์วันตรุษจีน ขอให้เรื่องแย่ๆผ่านไป เริ่มต้นสิ่งดีๆครับ
 :bbbear_7: :bbbear_22: :bbbear_31:SSSเสมอครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 12:22:15 PM โดย kanzzaa »

ออฟไลน์ mali

• *
  • Popular Vote : 9
Re: มารยาทในการซื้อ-ขายของ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 01:11:43 PM »
 ใจเย็นครับน้องกันต์ ยังไงก็ขอให้ขายได้ไวไว ครับ
  :bbbear_34:
  ลิ

ออฟไลน์ signifer

• *
  • Popular Vote : 43
  • My GDG
    • IGGY BOOKS
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 01:43:56 PM »
ใจเย็นๆ ครับ บางทีเขาอาจจะไม่สะดวกจริงๆและเกรงใจมากๆก็ได้
ไม่สุด....แต่สะดุดตา

ออฟไลน์ Tabuu

• *
  • Popular Vote : 48
  • "บุญมี"
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 02:07:57 PM »
หนักกว่านี้ มีอีกเยอะครับ
"KOYORAD" and "Dixcel" Thailand Authorized Distributor

ออฟไลน์ Hattori

• The Blue Hattori
  • *
  • Popular Vote : 102
  • 2003 WRX Sti V-Limited no.419/555
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 02:56:56 PM »
ตั้งแต่เริ่มทำงานใหม่ๆ ผมได้รับการสั่งสอนจากผู้ใหญ่ว่า คนเราจะทำกิจการอันใดก็ควรจะต้องมีเครดิต การรักษาเครดิตและความน่าเชื่อถือของตนเองเป็นสิ่งที่สำคัญมากๆ ซึ่งผมก็ได้ยึดถือและปฏิบัติมาตลอดเกือบ 20 ปี ก็ทำกิจการและประกอบธุรกิจได้ราบรื่นดีตามที่ได้รับการสั่งสอนมาทุกประการ โดยเฉพาะในช่วง 6-7 ปีหลัง ลูกค้าและคู่ค้าเห็นหน้าเราเป็นเครื่องการันตีความสำเร็จ เพราะเราทำตามสิ่งที่ได้เคยสัญญาและบอกไว้ทุกประการ จะขอให้เขาลงทุนเพิ่ม ขอพื้นที่ หรือแม้แต่ขอให้วางกำลังคนตามคำแนะนำ เขาก็มักจะทำตามนั้นโดยไม่เคยบ่ายเบี่ยง

ก็แปลกใจที่คนรุ่นใหม่ๆ เขาไม่ค่อยจะรักษาเครดิตของตนกันสักเท่าไหร่ ในที่ทำงานก็พบเห็นอยู่บ่อยๆ มักจะขาดความรับผิดชอบ ขาดความน่าเชื่อถือ ก็ทำให้เกิดความสงสัยว่าพวกเขาเหล่านั้นจะสามารถไปทำกิจการอันใดได้ดี เพราะคนอื่นเขาก็คงไม่เชื่อถือสักเท่าไร

:bbbear_38:

ออฟไลน์ CHUND

• *
  • Popular Vote : 27
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 03:03:06 PM »
ยังโชคดีครับ

บางครั้งเจอพวกแสบๆ  กวนๆ   พาญาติ  พากพวกมานั่งกันเต็มคัน   เป็นกองเชียร์
จะขอลองรถ  เราไม่ให้ขับเองเพราะถูกเชิดรถหนี   กลัวถูกอุ้มปล้น   กลัวขับไม่ดีไปเฉี่ยวชน 

บางครั้ง   เราขับโชว์  คนมาดูรถบอกขับดี  วิ่งดี   เสียงดี  นั่งดีนะ   แต่ตอนนี้ไม่มีตังค์ / เมียไม่ให้ซื้อ / เงินไม่มีแล้ว.......อ้าว   

บางครั้ง   มาแบบจะเอารถแน่ๆ   ขอลองขับเลยนั่งไปด้วยกัน   กดบนทางด่วนแบบหมดไมล์   สาดโค้งเต็มกำลัง   น้ำมันหดไป 2 ขีด
ลงมาจากรถ  บอกขอบคุณครับ......แล้วพบกัน   แต่สุดท้ายหายจ้อย

ปัญหาวุ่นแบบนี้  ก็เลยแก้ปัญหา   เอาไปเทิร์นรถใหม่  หรือไม่ก็ขายเต้นท์ที่รู้จักไปเลยครับ
โดนกดราคาหน่อย    แต่ไม่ต้องเสี่ยง  ไม่ต้องลุ้นตอนลองรถ   กลัวถูกชักดาบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 03:04:04 PM โดย CHUND »

ออฟไลน์ TURBO-Plus

• แก๊งค์ฝั่งธน
  • *
  • Popular Vote : 38
  • All my life
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 05:21:08 PM »
ตั้งแต่เริ่มทำงานใหม่ๆ ผมได้รับการสั่งสอนจากผู้ใหญ่ว่า คนเราจะทำกิจการอันใดก็ควรจะต้องมีเครดิต การรักษาเครดิตและความน่าเชื่อถือของตนเองเป็นสิ่งที่สำคัญมากๆ ซึ่งผมก็ได้ยึดถือและปฏิบัติมาตลอดเกือบ 20 ปี ก็ทำกิจการและประกอบธุรกิจได้ราบรื่นดีตามที่ได้รับการสั่งสอนมาทุกประการ โดยเฉพาะในช่วง 6-7 ปีหลัง ลูกค้าและคู่ค้าเห็นหน้าเราเป็นเครื่องการันตีความสำเร็จ เพราะเราทำตามสิ่งที่ได้เคยสัญญาและบอกไว้ทุกประการ จะขอให้เขาลงทุนเพิ่ม ขอพื้นที่ หรือแม้แต่ขอให้วางกำลังคนตามคำแนะนำ เขาก็มักจะทำตามนั้นโดยไม่เคยบ่ายเบี่ยง

ก็แปลกใจที่คนรุ่นใหม่ๆ เขาไม่ค่อยจะรักษาเครดิตของตนกันสักเท่าไหร่ ในที่ทำงานก็พบเห็นอยู่บ่อยๆ มักจะขาดความรับผิดชอบ ขาดความน่าเชื่อถือ ก็ทำให้เกิดความสงสัยว่าพวกเขาเหล่านั้นจะสามารถไปทำกิจการอันใดได้ดี เพราะคนอื่นเขาก็คงไม่เชื่อถือสักเท่าไร

:bbbear_38:

นี่คือยุคของการเหยียบหัวคนอื่นโต ครับลูกพี่!
Jay TURBO-Plus

ออฟไลน์ noom_chopper

• *
  • Popular Vote : 24
  • "อิมแวน บรรทุกหมา"
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 11:29:16 PM »
 :bbbear_4: อีกพวกนึง...ไอ้พวกที่ลงขายของแล้วบอกรูปจะตามมา
ไว้พร้อมแล้วค่อยลงได้มั้ย??????

อยากสวยอย่ากลัวแพง อยากแรงอย่ากลัวพัง ไม่อยากเสียตังค์ ขับเดิมๆ

ออฟไลน์ โกร่น2000

• *
  • Popular Vote : 23
  • fanfan2000
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 01:35:13 AM »
ฝากเพื่อนๆทั้งคนขายคนซื้อทำให้ถูกต้องตามแบบสังคมsssที่เป็นเองและให้ตรงไปตรงมาเห็นใจซึ่งกันและกันด้วยครับ

ออฟไลน์ pedkasem

• ผ้ายาง XV แบบเต็มคัน/อัพเกรดของแถม สั่งกันได้เลยจ้า^^
  • *
  • Popular Vote : 44
  • จำหน่ายผ้ายางปูพื้นเข้ารูปทุกรุ่น/ยี่ห้อ ราคาพิเศษ
    • ผ้ายางเข้ารูปสำหรับsubaru ทุกรุ่น ราคาพิเศษสำหรับชาว SSS ครับ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 01:17:35 PM »
เคยเจอครับ อย่างว่าครับร้อยพ่อพันแม่ เราไม่สามารถคัดกรองได้

คงได้แต่ทำใจอ่ะครับ อย่าถึงขนาดไปโพสลงชื่อหรือเบอร์โทรเลยครับ ช่างเขาเถอะ

ผมคิดไว้เหมือนคุณ chun  นะครับ คนที่ตัดปัญหาขายเต้นท์โดนกดราคาส่วนหนึ่งก็คือไม่อยากเจอสาเหตุพวกนี้

อยากขายได้ราคาดี ต้องยอมรับความเสี่ยงได้ครับ แต่เราจะเป็นคนควบคุมมันได้ยังไง

อย่างถ้าพอถึงเวลายังไม่มาก็โทรตามเลยครับ อย่าไปรอถึงตอนเย็น  ถ้าสองสายไม่รับรู้กันครับ

ของผมก็ขายรถมอเตอร์ไซด์ คนมาดูหลายคนหลายแนว  ใครๆก็อยากขายได้เงินครับ แต่คนถามเยอะ พูดมากโวยวายเวิ่นเว้อ

คนโทรนัด บางทีมัด 500 จำข้ามเดือนแต่ไม่มาเอา  บางคนนัดให้มารอวันอาทิตย์แต่ไม่มาเอา บ่ายๆโทรมาบอกแฟนไปซื้อร้านอื่นแล้ว

ทำใจเถอะครับน้องกันต์ อารมณ์ส่วนหนึ่งมาเพราะความรู้สึกอยากขายของผู้ขาย  ของพวกนี้เจอกันเกือบทุกคนครับ เชื่อดิ

บางคนโพสแก้โมโห ส่วนใหญ่ไม่โพส  อดทนและลองเป็นคนควบคุมความเสี่ยงเหล่านี้  เช่นหลีกเลียงไม่ให้เขาลองขับ

ขับให้เขาดูแต่พอประมาณที่รู้สึกว่าถ้าเขาไม่ซื้อแล้วเราจะไม่รู้้สึกอะไร คนจะซื้อมันจะมีเซ้นท์เล็กๆให้เรารู้สึกครับ

แต่พวกดูเล่นๆ ลองกรองดู อย่าไปเสีนเวลากับพวกนี้มาก อะไรไม่แน่นอนสักอย่าง ก็ไม่ต้องไป ผลตอบแทนที่ได้มันคุ้มกว่าเราไปขายเต้นท์นะครับ

อดทนครับ สู้ๆ  ขายรถให้ได้เร็วๆและราคาดีๆนะครับ   :bbbear_34:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 01:18:38 PM โดย pedkasem »
ขายผ้ายางปูพื้นรถ http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=96059.0

ออฟไลน์ ronaldoy10

• *
  • Popular Vote : 9
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 01:50:26 PM »
ผมขายรถใช้เองมา10กว่าคันแล้ว โดนทุกคันครับ อย่าไปคิดมาก คันแรกๆนัดไปเจอกันข้างนอก มีคนสนใจโทรมานัด เจอกันอีกชั่วโมงนึง อุตส่าห์ขับรถไป พอถึงปุ๊บโทรหาคนซื้อ แม่งไม่รับสายครับ รออยู่นานพอสมควรจึงขับรถกลับบ้าน ตั้งแต่นั้นมาไม่เคยขับไปไหนอีกเลย อยากดูมาดูเอง
ล่าสุดปีก่อน มีคนมาดูรถ ขับเบนซ์ w140มา แต่ง vip บอกสนใจมาก แต่ขอไปดูอีกคันก่อน พอผ่านไปโทรมาใหม่บอกรถผมสวยกว่าเยอะ ก็มาดูใหม่ มาดูรถวันพุธ ตกลงราคาเรียบร้อย จะเอามัดจำมาให้วันเสาร์ พอวันเสาร์มาที่บ้าน บอกเอาชัวร์แต่ไม่ยอมมัดจำ บอกพี่เป็นลูกผู้ชายพูดคำไหนคำนั้น ถัดมาอีกไม่กี่วันโทรมาต่อราคาเพิ่ม ผมเลยบอกว่าผมไม่ขายคุณแล้ว(จริงๆมีรายละเอียดเยอะกว่านี้) อีกไม่กี่วันมีน้องโทรมาจะเอาจริง ผมคุยแล้วเอาจริงเลยขับรถไปให้ดูถึงพระรามสอง ไปถึงดู10นาที จ่ายมัดจำ1แสน (ราคารถแค่สามแสนสอง) และก็โอนเสร็จภายในสองสามวัน สรุปคนมีหลายประเภทครับ คนจะเอาจริงไม่มีคำว่าเรื่องมากหรอก คนซื้อรถผมส่วนใหญ่มาดูปุ๊บแล้วก็ซื้อเลยทั้งนั้น พวกที่มาดูแล้วขอกลับไปคิด ผมไม่เคยเจอใครเอาจริงเลยนะ

ออฟไลน์ The Blitz

• *
  • Popular Vote : 40
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 12:23:34 AM »
ขอใช้สิทธิ์โดนพาดพิง อย่าคิดมากครับน้องกันต์ คนเราร้อยพ่อพันแม่ คนบางคนเค้าก็มองว่าไม่ได้รู้จักกัน เจอกันแค่บนอินเตอร์เน็ต ไม่ต้องสนใจต้องแคร์อะไร เบื่อพวกคนพูดจาไม่รู้เรื่อง ยิ่งรถนี่บอกก่อนเลย ไม่มัดจำแบบชัวร์ๆ ไม่มีวันได้ขับรถพี่ครับ ไม่มีการเกรงใจ พี่โดนบ่อยจนเซ็ง ช่วงนี้สังเกตดีๆพี่เลิกขายของไปเลย ถ้าใครกวนพี่่มากๆหรือปัญหาเยอะๆ ง่ายๆสั้นๆเลยครับ ผมไม่ขายมรึงอ่ะ จะทำไม มีเงินมาให้ก็ไม่ขาย ไม่เดือดร้อน ผมเห็นด้วยกับพี่ปุ๊ย คนเราเครดิตสำคัญครับ พูดอะไรไว้ต้องรับผิดชอบ สงสัยเพราะสันดานแบบนี้หลินปิงเลยยังขายไม่ได้ซะที 555 

ออฟไลน์ Hattori

• The Blue Hattori
  • *
  • Popular Vote : 102
  • 2003 WRX Sti V-Limited no.419/555
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 04:44:57 AM »
ขอใช้สิทธิ์โดนพาดพิง อย่าคิดมากครับน้องกันต์ คนเราร้อยพ่อพันแม่ คนบางคนเค้าก็มองว่าไม่ได้รู้จักกัน เจอกันแค่บนอินเตอร์เน็ต ไม่ต้องสนใจต้องแคร์อะไร เบื่อพวกคนพูดจาไม่รู้เรื่อง ยิ่งรถนี่บอกก่อนเลย ไม่มัดจำแบบชัวร์ๆ ไม่มีวันได้ขับรถพี่ครับ ไม่มีการเกรงใจ พี่โดนบ่อยจนเซ็ง ช่วงนี้สังเกตดีๆพี่เลิกขายของไปเลย ถ้าใครกวนพี่่มากๆหรือปัญหาเยอะๆ ง่ายๆสั้นๆเลยครับ ผมไม่ขายมรึงอ่ะ จะทำไม มีเงินมาให้ก็ไม่ขาย ไม่เดือดร้อน ผมเห็นด้วยกับพี่ปุ๊ย คนเราเครดิตสำคัญครับ พูดอะไรไว้ต้องรับผิดชอบ สงสัยเพราะสันดานแบบนี้หลินปิงเลยยังขายไม่ได้ซะที 555

สังเกตอยู่เหมือนกันครับคุณเคน ว่าสมาชิกจำนวนไม่น้อยที่เคยซื้อขายแลกเปลี่ยนกันอย่างคึกคักสมัยก่อนดูเนือยๆ ไป ไม่รู้เพราะเรื่องนี้เป็นส่วนหนึ่งด้วยหรือเปล่า บางกรณีได้ยินแล้วก็มึนแทนผู้ขายเหมือนกัน

:bbbear_27:

ออฟไลน์ The Mechanic

• *
  • Popular Vote : 21
  • ช่าง...ซ่อมปัญหา
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 07:24:20 PM »
โลกมันอยู่ยากครับ
ผมก็เจอประจำจะซื้อของโทไปถามรายละเอียดถี่ยิบบอกสวยไม่มีที่ติ
ไปดูสภาพยังกะโลงผุก็ไม่เป็นไรเข้าใจเค้าอยากขายคงจะเดือดร้อนเงินไม่ว่าไม่ด่ากันเสียเวลาทั้งสองฝ่าย
พอตอนขายก็เจอไอพวกอวดเก่งรู้ไปหมด
มาดูก็ติโน่นตินี่เลยไล่กลับไปซะเสียเวลาทำงานทำการ
สงสัยด้วยความที่ไม่ใช่อาชีพพ่อค้าปากหวานที่จะยกหางว่าของตัวเองเลิศเลอเลยขายไม่ได้จนทุกวันนี้
ก็ไม่เป็นไรเก็บเอาไว้ไม่ได้เดือดร้อนอะไรมีกินมีใช้ไม่ๆด้เป็นหนี้ใคร
ขายติกเกอรไฟตัดหมอกข้างgc
www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=137911

ออฟไลน์ kanzzaa

• ยกก็แพ้ แช่ก็พัง
  • *
  • Popular Vote : 62
  • Symmetrical All-Wheel Drive
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 10:27:15 PM »
อ่านจากพี่ๆเพื่อนๆหลายๆคน ทำให้รู้ว่า ยังมีคนประเภทนี้อยู่เยอะมากกกกกก
ยังไงก็ขอบคุนทุกๆประสบการ์ณและคำแนะนำจากพี่ๆเพื่อนๆที่มาแชร์กันนะครับ
ก็ขอให้SSSอยู่ด้วยกันแบบนี้ไปนานๆ
พูดตรงๆใจอยากไปขับยี่ห้ออื่น แต่ที่เลือกซูนอกจากรถดีแล้ว ยังเพราะสังคมพี่ๆเพื่อนชาวSSSนี่แหละครับ

สังคมแบบนี้หาไม่ได้ที่ไหน อยากให้ทกๆคนรักกันๆครับ :bbbear_34: :bbbear_9: