ผู้เขียน หัวข้อ: Exhuast Temp สูง เมื่อใช้แก๊ส  (อ่าน 3307 ครั้ง)

ออฟไลน์ dj-drslump

• *
  • Popular Vote : 6
Exhuast Temp สูง เมื่อใช้แก๊ส
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 09:38:30 AM »
สอบถามพี่ๆ หน่อยครับว่า รถที่ใช้แก๊สกัน วิ่ง แล้ว อุณหภูมิไอเสีย Exhuast Temp สูง แค่ไหน และ ระดับอันตราย น่าจะอยู่ที่เท่าไร (ตอนนี้อยู่ในช่วงสังเกตุสมรรถนะของรถ)

รถผมใช้แก๊ส วิ่ง 150 กม / ชม (ไม่ซัด ไม่ลากรอบ หรือบูส แต่จะค่อยๆไต่ระดับความเร็ว) ใช้แก๊ส Exhuast Temp จะอยู่ที่ 650 องศา C โดยติดตั้งเซนเซอร์ที่หลังเทอร์โบ

เห็นหลายๆ ท่านเคยซัดกันถึง 200 กม / ชม ซึ่งไม่แน่ใจว่าอุณหภูมิ อยู่ที่เท่าไร

สุดท้ายแล้ว จากจุดที่ติดตั้งเซนเซอร์แล้วแสดงค่าอุณหภูมินั้น อุณหภูมิที่อันตรายควรจะประมาณเท่าไรครับ เครื่องถึงไม่พัง
วิธีป้องกันที่แนะนำ มีไรบ้างครับ (ปล ยังไม่ได้ลองขับเร็วๆ โดยใช้น้ำมันนะครับ ไว้ทดลองอีกที)

ออฟไลน์ Choke gf

• *
  • Popular Vote : 88
  • ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ 5555
Re: Exhuast Temp สูง เมื่อใช้แก๊ส
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 10:04:34 AM »
เพิ่งทราบนะครับเน่ีย ขอบคุณจริงๆ555

ผมติดแก๊สแต่ผมก็ขับ250 เต็มบูสต์(0.8)ทุกเกียร์นะ ไปสนามก็ขับเปน10ๆรอบ ก็ไม่เปนไรเลยยังปกติดีครับ

ส่วนเครื่องจะพังไหม ผมดูแค่แรงดันนำ้มันเครื่องอย่างเดียวครับไม่พังแน่นอน
ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ ปิ๊ปิ๊

ออฟไลน์ intrinsic

• *
  • Popular Vote : 11
Re: Exhuast Temp สูง เมื่อใช้แก๊ส
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 11:30:30 AM »
เพิ่งทราบนะครับเน่ีย ขอบคุณจริงๆ555

ผมติดแก๊สแต่ผมก็ขับ250 เต็มบูสต์(0.8)ทุกเกียร์นะ ไปสนามก็ขับเปน10ๆรอบ ก็ไม่เปนไรเลยยังปกติดีครับ

ส่วนเครื่องจะพังไหม ผมดูแค่แรงดันนำ้มันเครื่องอย่างเดียวครับไม่พังแน่นอน

ไม่ทราบคุณโชคติด Oil Cooler แยกไม๊ครับ  :bbbear_33:

ออฟไลน์ Choke gf

• *
  • Popular Vote : 88
  • ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ 5555
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 01:28:57 PM »
ไม่ได้ติดครับ(แต่กำลังหามาติดละ) อัดเต็มที่ได้ซัก30-40กม. แรงดันจะเริ่มร่วงก็ยกครับ

แต่ขับไม่ติดบูสต์ซักไม่เกิน5นาที แรงดันเริ่มกลับมาก็ซัดต่อ
ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ ปิ๊ปิ๊

ออฟไลน์ mallzaa

• SSS
  • *
  • Popular Vote : 24
  • BeNatural
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2013, 02:17:16 PM »
แก๊สความร้อนสูงกว่าน้ำมันอยู่แล้ว แต่ไม่มากเท่าไหร่ครับ ไม่น่าเป็นปัญหา อย่างน้อยหา oil temp ไว้ดูก็ดีครับ ยิ่งถ้ามี oil press ก็แจ๋วเลยครับ

ออฟไลน์ Grf2009

• Mycar subaru grf2008 impreza sti 2.5 TURBO MANUAL ings+1 and TUNING E85
  • *
  • Popular Vote : 23
  • pro
    • http://m.facebook.com/xoautosport/
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2013, 07:29:08 PM »
TA MAI TID OIL COOLER AUD SUK 30 KM RANGDUN KOR JA RUANG PORDEE KUB MAI TID BOOST 4 SECOND RANGDAN KORSUD TOR :bbbear_25:
ไม่ได้ติดครับ(แต่กำลังหามาติดละ) อัดเต็มที่ได้ซัก30-40กม. แรงดันจะเริ่มร่วงก็ยกครับ

แต่ขับไม่ติดบูสต์ซักไม่เกิน5นาที แรงดันเริ่มกลับมาก็ซัดต่อ
สอบถามพี่ๆ หน่อยครับว่า รถที่ใช้แก๊สกัน วิ่ง แล้ว อุณหภูมิไอเสีย Exhuast Temp สูง แค่ไหน และ ระดับอันตราย น่าจะอยู่ที่เท่าไร (ตอนนี้อยู่ในช่วงสังเกตุสมรรถนะของรถ)

รถผมใช้แก๊ส วิ่ง 150 กม / ชม (ไม่ซัด ไม่ลากรอบ หรือบูส แต่จะค่อยๆไต่ระดับความเร็ว) ใช้แก๊ส Exhuast Temp จะอยู่ที่ 650 องศา C โดยติดตั้งเซนเซอร์ที่หลังเทอร์โบ

เห็นหลายๆ ท่านเคยซัดกันถึง 200 กม / ชม ซึ่งไม่แน่ใจว่าอุณหภูมิ อยู่ที่เท่าไร

สุดท้ายแล้ว จากจุดที่ติดตั้งเซนเซอร์แล้วแสดงค่าอุณหภูมินั้น อุณหภูมิที่อันตรายควรจะประมาณเท่าไรครับ เครื่องถึงไม่พัง
วิธีป้องกันที่แนะนำ มีไรบ้างครับ (ปล ยังไม่ได้ลองขับเร็วๆ โดยใช้น้ำมันนะครับ ไว้ทดลองอีกที)
SUBARU Confidence in Motion IMPREZA Lover Power Your Crazy

ออฟไลน์ dj-drslump

• *
  • Popular Vote : 6
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 07:38:35 AM »
ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ ถ้ามองจาก oil press ก็ปกติดี ปกติในรถจะมี 4 ตัว คือ oil press, water temp, ext temp และ วัด boost
ผมจะไปติด oil temp เพิ่ม เพื่อช่วยอีกทาง
ดังนั้น ที่ผมเคยอ่านจากหลายๆกระทู้ เกียวกับ ext temp ที่ว่า ควรระวังตัวเมื่อ ความร้อนอยู่ในระดับ 800-900 องศา แต่ถ้า oil temp กับ oil press แสดงค่าปกติ ก็สามารถซัดได้ หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ monster@tack

• *
  • Popular Vote : 13
  • Synapse enigeering
    • Ohmmotorsport product
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 08:25:07 AM »
จูนแก๊สใหม่ดูสิคับ
Install'n Tuned🆙By ♎motorsport
Join to our world www.facebook.com/ohmmotorsport