ผู้เขียน หัวข้อ: คลัชไหม้ คลัชหมด อาการแตกต่างกันอย่างไร  (อ่าน 34553 ครั้ง)

ออฟไลน์ lominator

• *
  • Popular Vote : 2
พอดีรถน่าจะมีปัญหาที่คลัชแน่นอนครับ ใครพอจะอธิบายได้รบกวนหน่อยครับ ตอนนี้ก็ยังไม่รู้รายละเอียดปัญหา ต้องกลับบ้านไปดูก่อน จะได้ไม่หนักกว่าเดิมครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Choke gf

• *
  • Popular Vote : 88
  • ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ 5555
Re: คลัชไหม้ คลัชหมด อาการแตกต่างกันอย่างไร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 05:49:50 AM »
อาการเหมือนๆกัน ต่างตรงครัชไหม้ มีกลิ่นไหม้ และพอจอดรถสัก20-30นาทีก็กลับเป็นปกติ

ส่วนครัชหมดก็ตามชื่อครับ มาแต่รอบรถไม่ไป

เอารถไปแดรกมาเหรอครับ ถ้าไปแดรกครัชไหม้-ลื่น-หมด นี่ปกติของแดรก
ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ ปิ๊ปิ๊

ออฟไลน์ lominator

• *
  • Popular Vote : 2
Re: คลัชไหม้ คลัชหมด อาการแตกต่างกันอย่างไร
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 09:05:39 AM »
ไม่ได้เอาไปแดรกหรอกครับ พอดีพ่อเอาไปใช้แล้วน่าจะออกตัวไม่ได้เลยเลี้ยงคลัชจนไห้ม ถ้าแค่ไห้มจอดไว้แล้วหายเป็นปกติก็สบายใจ  ยังไงจะรีบกลับไปเช็ครถดูอีกที ขอบคุณ คุณโชคมากนะครับ

ออฟไลน์ Choke gf

• *
  • Popular Vote : 88
  • ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ 5555
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 09:24:11 AM »
 หายไวๆครับ :bbbear_9:
ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ ปิ๊ปิ๊

ออฟไลน์ st.Korat

• *
  • Popular Vote : 8
  • รักแรกพบ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 04:38:48 PM »
เคยแบบเหยียบแล้วคลัชจมลงไป แล้วไม่เด้งกลับคืนค่ะ ฝืนขับจากโคราชไปเข้าซ่อมที่ซูบารุบางกอกคะ่

เวลาเหยียคลัชแต่ละครั้งมีเสียงดังจี๊ดๆๆเลยล่ะค่ะ พอไปถึงช่างบอกขับมาได้ไงเนี่ยคลัชหมดแทบไม่เหลือเลยค่ะ
ยังไงก็หายไวไวนะคะ :bbbear_19:

ออฟไลน์ Monster

• *
  • Popular Vote : 12
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 11:03:31 PM »
ถ้าคลัชเริ่มจะหมด อาการจะออกตอนบูสต์มา ดังนี้ครับ

๑. คลัชเริ่มหมด => บูสต์มาเกือบเต็ม => คลัชลื่นชั่วขณะ(รอบฟาดไปนิดหน่อย) => คลัชจับต่ออีก
๒. คลัชหมดมากขึ้น => บูสต์มานิดหน่อย => คลัชลื่น(รอบฟาดไปเลย) => ยกคันเร่งให้ไว้(ไม่งั้นพัง) => บูสต์ตก => คลัชจับต่อ
๓. คลัชหมดเกลี่ยง => แค่เร่งเครื่อง(บูสต์ยังไม่ทันมา) => คลัชก็ลื่นแล้ว => เสียตังเปลี่ยนคลัช

ส่วนคลัชไหม้ จะได้กลิ่นเฉพาะตอนที่มันร้อนจนไหม้ หลังจากนั้นประสิทธืภาพการจับตัวจะลดลงนิดหน่อย (แทบไม่รู้สึก)
หลังจากใช้ไปสักพัก หน้าคลัชที่ไหม้ถูกใช้ไป ก็เป็นปกติครับ

ปล. ทั้งหมดเป็น คหสต.นะครับ