ผู้เขียน หัวข้อ: Review Subaru XV แบบบ้านๆโดย Admin Subaru XV Thailand fanpage ครับ  (อ่าน 78466 ครั้ง)

ออฟไลน์ P@nzers

• *
  • Popular Vote : 7
Re: Review Subaru XV แบบบ้านๆโดย Admin Subaru XV Thailand fanpage ครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 02:29:10 PM »
ลองรวบรวมปัญหาที่พบ หรือ อยากได้อะไร เช่น วิ่งแล้ว Lock ประตูอะไรทำนองนี้ แล้วลองส่ง E-mail ให้ MIT ดีมั้ยครับ  :bbbear_4:
ดีครับ +1 เสียงครับ   :bbbear_34:

ออฟไลน์ casaNEWa

• *
  • Popular Vote : 0
Re: Review Subaru XV แบบบ้านๆโดย Admin Subaru XV Thailand fanpage ครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 27, 2013, 01:02:19 PM »
อยากทราบว่ามีใครลองได้วิ่งทางไกลแบบไปต่างจังหวัดบ้าง อยากทราบอัตราสิ้นเปลืองน้ำมันแบบว่าทางไกลครับ
ขอบคุณครับบ

ออฟไลน์ papakobi

• *
  • Popular Vote : 5
    • Subaru XV Thailand
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 27, 2013, 01:04:23 PM »
อยากให้มีเกียร์ออโต้ เครื่องดีเซลด้วย  :bbbear_2:
Facebook : Subaru XV Thailand
http://www.facebook.com/SubaruXVThailand

ออฟไลน์ แมวขี้เมา

• *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 27, 2013, 01:25:08 PM »
อยากทราบว่ามีใครลองได้วิ่งทางไกลแบบไปต่างจังหวัดบ้าง อยากทราบอัตราสิ้นเปลืองน้ำมันแบบว่าทางไกลครับ
ขอบคุณครับบ
กรุงเทพ-ศรีราชา ได้ 10 ครับเฉลี่ย

• *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 27, 2013, 01:37:10 PM »
กรุงเทพ-ศรีราชา ได้ 10 ครับเฉลี่ย

ขอบคุณมากครับๆๆ 10 โลลิตร หนักเอาการอยู่นะเนี้ยย  :bbbear_6:

ออฟไลน์ pedkasem

• ผ้ายาง XV แบบเต็มคัน/อัพเกรดของแถม สั่งกันได้เลยจ้า^^
  • *
  • Popular Vote : 44
  • จำหน่ายผ้ายางปูพื้นเข้ารูปทุกรุ่น/ยี่ห้อ ราคาพิเศษ
    • ผ้ายางเข้ารูปสำหรับsubaru ทุกรุ่น ราคาพิเศษสำหรับชาว SSS ครับ
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มีนาคม 27, 2013, 02:13:39 PM »
ขอบคุณมากครับๆๆ 10 โลลิตร หนักเอาการอยู่นะเนี้ยย  :bbbear_6:

็เคยขับพวก Full time 4WD

HONDA CRV ปี 05 ต่างจังหวัดได้ 8-9 กม./ลิตร ครับ ความเร็ว 90-140 กม./ชม.

Fortuner 3.0 TRD ดีเซล Auto 4 Speed ต่างจังหวัด 90-140 กม./ชม. ได้ประมาณ 10-11 กม./ลิตร ครับ

10 โลลิตร Full time ผมว่าไม่ถึงกับหนักนะครับ ผมว่าโอเคไม่ถึงกับกินน้ำมันอ่ะครับ สมเหตุสมผลกับอัตรเร่ง แต่ไม่ถึงกับเรียกว่าประหยัดมาก  :bbbear_17:

ให้ประหยัดแล้วอืดอั้นน้ำมันเหมือนกระบะ Isuzu รุ่นเก่าๆ ผมก็ไม่ไหวอ่ะครับ ขับแล้วเหนื่อย  :bbbear_41:
ขายผ้ายางปูพื้นรถ http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=96059.0

ออฟไลน์ ButterFIy

• *
  • Popular Vote : 3
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มีนาคม 27, 2013, 04:17:33 PM »
รถหนัก 1.4 ตัน
 4x4 fulltime เครื่อง 2000

ได้ประมาณนี้อะครับ ถือว่าผ่านแล้ว

fordfocus เครื่อง 2000 ผม ได้ 7-9 เอง

รถลักษณะนี้ ถ้าจะเอาประหยัด กว่านี้ เครื่อง ต้อง เทพกว่านี้
เช่น direct injection, turbo ลูกย่อมๆ, hybrid, มี ม้าแถวๆ  180++ น่าจะประหยัดกว่านี้

ออฟไลน์ patchawa

• *
  • People is the miracle .
    • http://www.facebook.com/subaruxvthailand
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มีนาคม 27, 2013, 09:38:35 PM »
รถใหม่ๆ จะกินน้ำมัน ต่อไปอัตราจะดีขึ้น พยายาม reset อัตรากินน้ำมันของทริป A ทริป B บ่อยๆน่ะค่ะ เครื่องจะได้ล้างค่าช่วงแรกๆที่ขับไม่ให้มารวมกับการขับปัจจุบัน
ปกติจะขับวันนึง5-10 กิโล สตาร์ทครั้งนึงขับไม่เกินครึ่งชั่วโมง ขับแบบนี้มาประมาณเดือนนึง ได้อัตราการกินน้ำมัน 8-9 เนื่องจากรถยังใหม่และขับระยะสั้น

วันแรกที่ออกรถนำรถวิ่งบนมอเตอร์เวย์ประมาณ 1 ชั่วโมง ได้อัตราการกินน้ำมัน  11-12  โลต่อลิตร
วันนี้หลังจากขับรถมา 1 เดือน ไมล์วิ่งไปพันกว่าโล ได้ทดสอบขับบนมอเตอร์เวย์อีกครั้ง ประมาณ 1 ชั่วโมง ขาไปครึ่งชั่วโมงแรก อัตราการกินน้ำมันเดิมที่ขับระยะสั้นบ่อยๆ คือ 8-9 โล ต่อลิตร ก็ไม่ได้เปลี่ยนแปลงมากนัก เนื่องจากการขับประมาณ 20 โล เมื่อเทียบกับ  1000 กว่าโลที่รถขับมาเมื่อถัวเฉลี่ยจึงไม่เปลี่ยนแปลงมากนัก

ดังนั้นขากลับอีก 20 โลจึง reset มาตรวัดใหม่ ได้อัตราการกินน้ำมันที่  13 โลลิตร ในระยะทาง 20 โล ที่ความเร็ว 100-120 กิโลต่อชั่วโมง เป็นระยะเวลา  ครึ่งชั่วโมง

ข้อสรุป จึงเห็นได้ว่า จากวันแรก อัตราการกินน้ำมัน 11-12 โลต่อลิตร บนมอเตอร์เวย์ ได้พัฒนาขึ้นเป็น 13 โลต่อลิตร เมื่อรถได้ผ่านการใช้งานไปประมาณ 1000 กว่าโล
นอกจากนี้ลักษณะการขับขี่ยังมีส่วนในเรื่องอัตราการกินน้ำมันด้วย ถ้าปล่อยให้รถไหลบ่อยๆโดยที่ไม่ต้องเหยียบคันเร่งตลอดเวลา และไม่ kick off ก็ช่วยประหยัดน้ำมันได้

ออฟไลน์ papakobi

• *
  • Popular Vote : 5
    • Subaru XV Thailand
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มีนาคม 27, 2013, 10:08:03 PM »
รถใหม่ๆ จะกินน้ำมัน ต่อไปอัตราจะดีขึ้น พยายาม reset อัตรากินน้ำมันของทริป A ทริป B บ่อยๆน่ะค่ะ เครื่องจะได้ล้างค่าช่วงแรกๆที่ขับไม่ให้มารวมกับการขับปัจจุบัน
ปกติจะขับวันนึง5-10 กิโล สตาร์ทครั้งนึงขับไม่เกินครึ่งชั่วโมง ขับแบบนี้มาประมาณเดือนนึง ได้อัตราการกินน้ำมัน 8-9 เนื่องจากรถยังใหม่และขับระยะสั้น

วันแรกที่ออกรถนำรถวิ่งบนมอเตอร์เวย์ประมาณ 1 ชั่วโมง ได้อัตราการกินน้ำมัน  11-12  โลต่อลิตร
วันนี้หลังจากขับรถมา 1 เดือน ไมล์วิ่งไปพันกว่าโล ได้ทดสอบขับบนมอเตอร์เวย์อีกครั้ง ประมาณ 1 ชั่วโมง ขาไปครึ่งชั่วโมงแรก อัตราการกินน้ำมันเดิมที่ขับระยะสั้นบ่อยๆ คือ 8-9 โล ต่อลิตร ก็ไม่ได้เปลี่ยนแปลงมากนัก เนื่องจากการขับประมาณ 20 โล เมื่อเทียบกับ  1000 กว่าโลที่รถขับมาเมื่อถัวเฉลี่ยจึงไม่เปลี่ยนแปลงมากนัก

ดังนั้นขากลับอีก 20 โลจึง reset มาตรวัดใหม่ ได้อัตราการกินน้ำมันที่  13 โลลิตร ในระยะทาง 20 โล ที่ความเร็ว 100-120 กิโลต่อชั่วโมง เป็นระยะเวลา  ครึ่งชั่วโมง

ข้อสรุป จึงเห็นได้ว่า จากวันแรก อัตราการกินน้ำมัน 11-12 โลต่อลิตร บนมอเตอร์เวย์ ได้พัฒนาขึ้นเป็น 13 โลต่อลิตร เมื่อรถได้ผ่านการใช้งานไปประมาณ 1000 กว่าโล
นอกจากนี้ลักษณะการขับขี่ยังมีส่วนในเรื่องอัตราการกินน้ำมันด้วย ถ้าปล่อยให้รถไหลบ่อยๆโดยที่ไม่ต้องเหยียบคันเร่งตลอดเวลา และไม่ kick off ก็ช่วยประหยัดน้ำมันได้

ใช่ครับต้องพยายามรีเซททุกครั้งหลังเติมน้ำมัน ถ้าได้ลองเติมน้ำมันเสร็จใหม่แล้วรีเซต จากนั้นวิ่งทางไกลเลย ผมว่าได้ประมาณ 14-15 Km/L ด้วยซ้ำ ขึ้นอยู่กับว่าน้ำมันถังนั้นเราขับแบบไหน ถ้าขับในเมืองมันก็เก็บค่าเริ่มต้นประมาณ 6-7 Km/L วึ่งจะแตกต่างกันโดยสิ้นเชิง
Facebook : Subaru XV Thailand
http://www.facebook.com/SubaruXVThailand

ออฟไลน์ patchawa

• *
  • People is the miracle .
    • http://www.facebook.com/subaruxvthailand
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มีนาคม 27, 2013, 10:35:24 PM »
ใช่ค่ะ ตอนรีเซ็ทขากลับตอนแรกก็ขึ้น 14.5  แล้วก็ขึ้นๆลงๆ จนมาลงที่ 13 ตอนถึงบ้าน เพราะรถติดนิดหน่อยและรถวิ่งช้าลง

• *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 09:35:39 AM »
ใช่ค่ะ ตอนรีเซ็ทขากลับตอนแรกก็ขึ้น 14.5  แล้วก็ขึ้นๆลงๆ จนมาลงที่ 13 ตอนถึงบ้าน เพราะรถติดนิดหน่อยและรถวิ่งช้าลง

คือผมไปดู review ในเว็บเมืองนอกมา เค้าบอกว่าในเมืองก็ได้ประมาณ 10 แต่ถ้าทางไกลก็ได้ประมาณ
14-15 โลลิตร แ่ต่ไม่ได้บอกว่าด้วยความเร็วเท่าไหร่

บ้านแฟนผมเค้าเป็นแฟนซูบารุ พอเห็นข่าวว่า xv จะออก ก็เลยรีบหาข้อมูลแล้วก็จองเลย กะว่าจะเอาไว้วิ่งต่างจังหวัด
กับชานเมือง (ซึ่งเดี๋ยวนี้ก็ติดไม่แพ้ในเมือง - -'') พอดู review เมืองนอกเห็นอัตราสิ้นเปลืองแล้วพอรับไหวอยู่
แต่พอเห็นหลายๆท่านบอกวิ่งทางไกลได้ 10 โลลิตร... ถึงกับจิตตกเลยทีเดียว 5555+  :bbbear_21:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 28, 2013, 09:36:36 AM โดย casaNEWa »

ออฟไลน์ Equcha

• *
  • Popular Vote : 10
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 09:44:37 AM »
จริงๆผมอยากให้รอพ้น Run in ไปก่อนครับ Fuel consumption น่าจะดีขึ้น ส่วนตัวผมยังไม่ได้รถครับ  :bbbear_38:

ออฟไลน์ shreck_747

• *
  • Popular Vote : 33
  • จะอยู่ด้วยกันตลอดไป
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 10:31:57 AM »
จากสภาพการจราจรปัจจุบัน วัดมาหลายครั้ง จากการนำระยะทางที่วิ่งหารด้วยจำนวนลิตรที่เติม ในเมืองผมวิ่งได้ 10.59-10.63 กิโลเมตร/ลิตร
ทางไกล ออกต่างจังหวัด ผมวิ่งได้ 12-13 กิโลเมตร/ลิตร ที่ความเร็ว 100-120 km/hr  (ที่ความเร็ว120 รอบ~2,200 rpm)
ซึ่งผมเห็นว่าสำหรับรถ full time all wheel drive มันประหยัดมากๆ เมื่อเทียบกับ performance ที่ได้รับ

เบนซ์ C compressure ผมทำได้       12 km/ltr
Honda accord 2.4         "        9.7-10.1 km/ltr
Nissan march.              "        12-15.  Km/ltr
Honda CB1000.            ".        17.  Km/ltr.   ( ^__^ มอร์ไซค์)

ทั้งหมดขึ้นอยู่กับนิสัยการขับขี่ของผู้ขับน่ะครับ ถ้ารอบไม่เกิน 4,000 มีสติกับการเหยียบคันเร่ง ค่อยๆไต่หาความเร็วที่ต้องการ ไม่กระทืบปรู๊ดปร๊าด ไม่ว่าเร็วมากเร็วน้อย XVจะประหยัดมากเลยทีเดียว
แต่ถ้าอยากเอามันส์ เร่งแซงทันใจ ใครปาดต้องเอาคืน ถ้าราคาน้ำมันไม่มีผลต่อชีวิต XVก็สามารถอัดได้ แบบมานิ่งๆเลย ถึงแม้จะไม่จ๊ากเหมือนพี่ใหญ่อิมเพลสซ่าก็เถอะ

เหตุที่ซูบารุประหยัดน้ำมัน วิเคราะห์ว่า เกิดจากเป็นเครื่อง Boxer -Low CG, Low vibration  คานส่งกำลังวางอยู่กลางลำตัวและส่งกำลังออกไปทั้งสี่ล้อ ทำให้ในหนึ่งรอบการทำงานของเครื่องยนต์จะได้แรงม้าลงพื้นเต็มๆผ่านล้อทั้งสี่ มันจึงเป็นขับสี่ที่ไม่เปลืองอย่างที่คิด ในขณะที่ขับสี่full timeส่วนใหญ่จะเป็นขับหลังซะ 60% แล้วมีชุดเฟืองส่งกำลังไปล้อหน้า 40% ทำให้แรงม้าต่อหนึ่งรอบเครื่องยนต์เสียไปกับชุดส่งกำลังที่เพิ่มขึ้นพวกนี้เยอะทีเดียว อีกทั้งต้องมีชุดลูกยางป้องกันการสั่นสะเทือนของเครื่องยนต์ In line อีกมากมาย

นี่ยังไม่นับรวมบางยี่ห้อที่declare ว่าเป็น4WD แต่เวลาขับจริง ขับแค่สองเพื่อให้ประหยัดน้ำมัน เมื่อมีshear force จึงจะจับเป็นขับสี่ ซึ่งจริงแล้วก็ไม่หยัดเท่าไร และต้องรอให้ลื่นไถลจึงจะได้รถขับสี่มาใช้ เห็นจะเป็นคอนเซปท์ทางวิศวะกรรมที่ค่อนข้างมีข้อโต้แย้งอยู่มาก

ฉะนั้นผมก็ยังยืนยันว่าถ้าจะประหยัดที่สุดก็คงจะเป็นแก๊ส แต่ถ้าเป็นรถใช้น้ำมันและถ้าคุณเหยียบคันเร่งแบบมนุษย์ปกติทั่วไปเค้าทำกัน  ,Subaru XV ก็จะเป็นรถสูบนอน2000cc  สมรรถนะสูง ขับเคลื่อนสี่ล้อตลอดเวลา ที่ประหยัดน้ำมันที่สุดในเวลานี้เลยทีเดียวครับ

ออฟไลน์ jong3858

• *
  • Popular Vote : 6
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 11:28:14 AM »
 :bbbear_7:

พวกพี่ๆเติมน้ำมันอะไรกันบ้างครับ
" Let it Be "

• *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 01:27:00 PM »
จากสภาพการจราจรปัจจุบัน วัดมาหลายครั้ง จากการนำระยะทางที่วิ่งหารด้วยจำนวนลิตรที่เติม ในเมืองผมวิ่งได้ 10.59-10.63 กิโลเมตร/ลิตร
ทางไกล ออกต่างจังหวัด ผมวิ่งได้ 12-13 กิโลเมตร/ลิตร ที่ความเร็ว 100-120 km/hr  (ที่ความเร็ว120 รอบ~2,200 rpm)
ซึ่งผมเห็นว่าสำหรับรถ full time all wheel drive มันประหยัดมากๆ เมื่อเทียบกับ performance ที่ได้รับ

เบนซ์ C compressure ผมทำได้       12 km/ltr
Honda accord 2.4         "        9.7-10.1 km/ltr
Nissan march.              "        12-15.  Km/ltr
Honda CB1000.            ".        17.  Km/ltr.   ( ^__^ มอร์ไซค์)

ทั้งหมดขึ้นอยู่กับนิสัยการขับขี่ของผู้ขับน่ะครับ ถ้ารอบไม่เกิน 4,000 มีสติกับการเหยียบคันเร่ง ค่อยๆไต่หาความเร็วที่ต้องการ ไม่กระทืบปรู๊ดปร๊าด ไม่ว่าเร็วมากเร็วน้อย XVจะประหยัดมากเลยทีเดียว
แต่ถ้าอยากเอามันส์ เร่งแซงทันใจ ใครปาดต้องเอาคืน ถ้าราคาน้ำมันไม่มีผลต่อชีวิต XVก็สามารถอัดได้ แบบมานิ่งๆเลย ถึงแม้จะไม่จ๊ากเหมือนพี่ใหญ่อิมเพลสซ่าก็เถอะ

เหตุที่ซูบารุประหยัดน้ำมัน วิเคราะห์ว่า เกิดจากเป็นเครื่อง Boxer -Low CG, Low vibration  คานส่งกำลังวางอยู่กลางลำตัวและส่งกำลังออกไปทั้งสี่ล้อ ทำให้ในหนึ่งรอบการทำงานของเครื่องยนต์จะได้แรงม้าลงพื้นเต็มๆผ่านล้อทั้งสี่ มันจึงเป็นขับสี่ที่ไม่เปลืองอย่างที่คิด ในขณะที่ขับสี่full timeส่วนใหญ่จะเป็นขับหลังซะ 60% แล้วมีชุดเฟืองส่งกำลังไปล้อหน้า 40% ทำให้แรงม้าต่อหนึ่งรอบเครื่องยนต์เสียไปกับชุดส่งกำลังที่เพิ่มขึ้นพวกนี้เยอะทีเดียว อีกทั้งต้องมีชุดลูกยางป้องกันการสั่นสะเทือนของเครื่องยนต์ In line อีกมากมาย

นี่ยังไม่นับรวมบางยี่ห้อที่declare ว่าเป็น4WD แต่เวลาขับจริง ขับแค่สองเพื่อให้ประหยัดน้ำมัน เมื่อมีshear force จึงจะจับเป็นขับสี่ ซึ่งจริงแล้วก็ไม่หยัดเท่าไร และต้องรอให้ลื่นไถลจึงจะได้รถขับสี่มาใช้ เห็นจะเป็นคอนเซปท์ทางวิศวะกรรมที่ค่อนข้างมีข้อโต้แย้งอยู่มาก

ฉะนั้นผมก็ยังยืนยันว่าถ้าจะประหยัดที่สุดก็คงจะเป็นแก๊ส แต่ถ้าเป็นรถใช้น้ำมันและถ้าคุณเหยียบคันเร่งแบบมนุษย์ปกติทั่วไปเค้าทำกัน  ,Subaru XV ก็จะเป็นรถสูบนอน2000cc  สมรรถนะสูง ขับเคลื่อนสี่ล้อตลอดเวลา ที่ประหยัดน้ำมันที่สุดในเวลานี้เลยทีเดียวครับ

ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล  :bbbear_34:

แฟนผมเป็นประเภทไม่ยอมใคร เท้าหนักมาก เรื่องสมรรถนะไม่ค่อยห่วง เพราะเชื่อมั่นในเครื่องของตระกูลนี้อยู่แล้ว แรงสั่งได้แน่นอน ซึ่งนิสัยการขับขี่ตรงกันข้ามกับผมอย่างสิ้นเชิง ผมมันประเภทรักษ์โลก ไปเรื่อยๆชิวๆ ดื่มด่ำกับธรรมชาติสองข้างทางไปเรื่อยๆ คงจะอยู่ในช่วง 100-120 km/hr แน่นอน แล้วก็ไม่ชอบออกตัวปรู๊ดปร๊าดซะด้วย  :bbbear_32:

สิ่งที่คาดหวังก็คือ เน้นทางไกลต่างจังหวัด หวังว่าจะได้ซักประมาณ 12+ ก็ดีใจแล้วกับเครื่องขนาดนี้ ขับ 4ล้อ  :bbbear_34: :bbbear_43: