ผู้เขียน หัวข้อ: พึ่งเคยใช้น้าซูเจอปัญหาละครับ(เดินเบาสั่นกระตุกบางจังหวะ)  (อ่าน 9844 ครั้ง)

ออฟไลน์ ong_cm

• *
  • Popular Vote : 3
ได้ต่อมาจากพี่สาวครับเป็นอิมฯปี96ขับหน้าN/A เดิมใช้อยู่ที่เมืองนนท์ตอนนี้ผมเอามาใช้ที่เชียงใหม่ได้1อาทิตย์  เกิดอาการเดินเบาตัวสั่นๆแถมกระตุกแบบเกือบดับบางจังหวะ แต่รอบสูงไม่เป็น โดยเฉพาะตอนติดไฟแดงเหยียบเบรคไว้(เกียร์ D)รอบเครื่องอยู่ประมาน450มีลุ้นเครื่องดับอยู่ตลอด เปลี่ยนหัวเทียนแล้วยังไม่หาย กำลังเล็งอู่ JK ไว้ หากมีพี่ๆน้องๆหลานๆท่านใดมีคำแนะนำรบกวนด้วยนะครับ :bbbear_27:

ออฟไลน์ gentlemanly

• *
  • Popular Vote : 12
ถ้าใช้แก๊สก็ลองเอาไปให้ช่างจูนดูครับ
แต่ถ้าใช้น้ำมันอย่างเดียว ลองเช็คระบบจุดระเบิดดูครับ น่าจะแก้ได้

ออฟไลน์ subie_bugeye

• *
  • Popular Vote : 8
  • ถ้าคุณแน่อย่าแพ้ขับ4
หายไวๆนะครับ  :bbbear_26:

• *
ขอบคุณทุกท่านครับ เมื่อตะกี้อ่านเจอในเว็บว่าsubaruให้ใช้หัวเทียนเบอร์6เพราะถ้าเป็นเบอร์8 จะจุดได้ไม่ค่อยดี เดี๋ยวพรุ่งนี้จะลองถอดดูว่ามันเบอร์อะไรแล้วค่อยมาดูที่คอล์ย  วันก่อนไปที่อู่คุณยอน(สารภี)แกก็สงสัยคอล์ยแต่ยังไม่มีของมาลองเปลี่ยน ลองโทรถามช่างประจำรถที่เมืองนนท์  แกบอกว่าให้ลองเปลี่ยนน้ำมันเบนซินดู(รถไม่ได้ติดแก๊ส) ก็น่าคิดเหมือนกัน

ออฟไลน์ The Mechanic

• *
  • Popular Vote : 21
  • ช่าง...ซ่อมปัญหา
ถ้าปิดแอร์แล้วหายก็แสดงว่าสวิสชเดินเบาแอร์เสียครับ
ขายติกเกอรไฟตัดหมอกข้างgc
www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=137911

ออฟไลน์ Monster

• *
  • Popular Vote : 12
ถ้าเป็นที่คอยล์ สายเทียน หรือหัวเทียน น่าจะมีอาการ(ไม่มากก็น้อย) ในทุกๆย่านของรอบเครื่อง
แต่ที่ จขกท. แจ้งว่าเป็นเฉพาะที่รอบเดินเบา รอบสูงกว่านั้นปกติดี...

ดังนั้นอุปกรณ์ที่ทำงานเฉพาะที่รอบเดินเบา ซึ่งมีหน้าที่ควบคุมรอบเดินเบา คือ isc valve ครับ
ถ้าโชคดี แค่สกปรก  => ให้ช่างถอดออกมาล้าง และปรับตั้งรอบเดินเบาใหม่ก็หายครับ
ถ้าโชคร้าย มันใกล้ลาโลกแล้ว => หามือสอง หรือมือหนึ่งใส่ครับ

ปล. ทั้งหมดเป็นการเดานะครับ ผิดถูกยังไงก็ขออภัยนครับ :bbbear_20:

ออฟไลน์ klein88

• *
  • Popular Vote : 7
 :bbbear_25:อาการไม่น่าเป็นห่วงขอให้แก้ได้ไวๆครับ....

ออฟไลน์ ronaldoy10

• *
  • Popular Vote : 9
เหมือนเป็นที่ระบบจุดระเบิดนะครับ ดูว่าคอยล์แตกมั้ย แตกแค่นิดเดียวก็มีอาการกระตุกแล้วครับ หัวเทียน สายหัวเทียน
เดาเอาครับ

• *
ขอบคุณทุกๆท่านมากครับ ไม่นึกว่า n/a แก่ๆยังมีคนสนใจช่วยเหลือ ขออภัยที่ให้ข้อมูลไม่ครบขณะสั่นตอนเดินเบาเป็นทั้งเปิดและปิดแอร์ ตัวชดเชยรอบแอร์ปกติ pcv valve มีสองตัวถอดมาล้างเขย่าดูก็ยังมีเสียงคลิ๊กๆลองเป่าลมก็ยังผ่านได้ทางเดียว คอล์ยเท่าที่ดูก็ไม่แตกร้าว คงเหลือ isc valve ตามที่คุณ Monsterแนะนำครับเดี๋ยวจะลองดูได้ผลยังไงจะรายงานครับเผื่อใครเจอปัญหานี้อยู่  หรือมีท่านใดมีวิธีเช็คคอล์ยโดยใช้มัลติมิเตอร์ หรือวิธีอื่นก็รบกวนด้วยครับ เคยลองเช็คตามyoutobe ได้ค่าไม่เหมือนเขา ขั้ว 1-2และ 2-3 ผมได้เท่ากันของเขาต่างกันเป็นพันโอห์มเลยไม่แน่ใจ(ตามคลิป) http://www.youtube.com/watch?v=d_OgEX2TkHY

ออฟไลน์ Impreza lover

• *
  • Popular Vote : 16
ค่อยๆ คิดไปครับ
ดิน น้ำ ลม ไฟ
เดี๋ยวก็เจอครับ

พยายามจับอาการให้ละเอียดครับ
ว่าความถี่ เป็น ไฟ หรือ อากาศ
ตรวจท่อแวคคั่มด้วยก็ดีครับ

ผมใช้รถมาเกือบปีก็พึ่งเจอต้นเหตุวานนี้เอง ตอนนี้ดีขึ้นแล้ว
โชคดีนะครับ

• *
ลองถอดหัวเทียนออกมาดู ตรงเขี้ยวแห้ง ออกสีขาวๆเลยปกติไหมครับ หรือส่วนผสมบางไป(น้ำมันน้อย)

ออฟไลน์ noom_chopper

• *
  • Popular Vote : 24
  • "อิมแวน บรรทุกหมา"
^^ หัวเทียนเพิ่งเปลี่ยนใหม่ น่าจะยังดูไม่ค่อยออก
ลองสตาร์ทเครื่อง แล้วดึงสายหัวเทียนออกทีละหัว จ่อๆ ไว้ใกล้หัวเทียนฟังเสียงไฟสปาร์คดังเท่าๆ กันทุกหัวรึเปล่า
ถ้าอันใหนไม่มีเสียงไฟสปาร์ค ลองสลับสายหัวเทียนดู ถ้าไฟมาแสดงว่าสายหัวเทียนหักใน
แต่ถ้าสลับสายแล้วยังเงียบเหมือนเดิม ก้อเป็นที่คอยล์ล่ะครับ
* ใส่ถุงมือ หรือหาผ้าจับก็ดีครับเผื่อไฟรั่ว
อยากสวยอย่ากลัวแพง อยากแรงอย่ากลัวพัง ไม่อยากเสียตังค์ ขับเดิมๆ

ออฟไลน์ subie_bugeye

• *
  • Popular Vote : 8
  • ถ้าคุณแน่อย่าแพ้ขับ4
ลองดู ปั๊มติ๊ก ดูครับ มันล้าแล้วหรือเปล่า รถผมเคยเป็นแต่ไม่ใช่อิมนะ

ออฟไลน์ ronaldoy10

• *
  • Popular Vote : 9
คอยล์ดูดีๆนะครับ แตกร้าวนิดเดียวก็เป็นละครับ บางทีต้องเอาแว่นขยายส่องดูเลย

• *
นอนอู่พี่น้อย2คืนละเจ้าดาวแก่ๆของผม เข้าเช็คลูกน้องพี่น้อยดูบอกน่าจะเป็นที่คอล์ย แต่ก็เช็ควาล์วด้วยโดยการฉีดน้ำมันเครื่องเข้าทางรูหัวเทียนแล้วติดเครื่องควันท่วมอู่ ผลเครื่องยังสั่นเหมือนเดิมก็ตัดเรื่องวาล์วไป พี่น้อยมาดูบอกไม่น่าเป็นที่คอล์ยเลยลองเปลี่ยน ปั๊มติ๊กดูผลยังสั่นลองเอาปั๊มติ๊กของนิสสันใส่ดู(ลูกใหญ่กว่า)ก็ยังสั่น อันดับต่อมาลองเปลี่ยนเรกกูเลท ยังสั่นเหมือนเดิม ขณะนี้กำลังหาหัวฉีดมาลองเปลี่ยนดูป่านนี้ไม่รู้เป็นไง...T_T จริงๆอยากลองเปลี่ยนคอล์ยดูแต่หาคอล์ยมาลองไม่ได้  ท่านไหนมีจะอนุเคราะห์ให้ลองหรือมีคำแนะนำก็เชิญนะครับ :bbbear_27: :bbbear_27: :bbbear_27: