ผู้เขียน หัวข้อ: อิมแมว 2.0 NA ไฟ Check Engine ติด + Cruise Control กระพริบ อะไรพังได้บ้างครับ  (อ่าน 4429 ครั้ง)

ออฟไลน์ OXYGEN2

• *
  • Popular Vote : 11
  • Subaru Legacy B4 2.5GT
    • เครื่องปั่น
เมื่อหลายวันก่อนมันติดอยู่ ลองดับเครื่องแล้วสตาร์ทใหม่ก็ยังติดอยู่ แต่พอไม่ได้ใช้ไปสักพัก แล้วกลับมาสตาร์ทใหม่ ไฟ Check Engine กับไฟ Cruise Control กระพริบ มันหายไปแล้วครับ

ใครพอจะมีประสบการณ์บ้างครับ กลัวไปเสียกลางทาง  :bbbear_27:

มันขึ้นแบบนี้ครับ

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=2ObjB5_9qTU" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=2ObjB5_9qTU</a>

รบกวนท่านผู้มีประสบการณ์หน่อยนะครับ  :bbbear_34:

ออฟไลน์ SOM

• *
  • Popular Vote : 14
Re: อิมแมว 2.0 NA ไฟ Check Engine ติด + Cruise Control กระพริบ อะไรพังได้บ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2014, 09:46:03 AM »
เท่าที่เคยเจอนะครับ
1. แมว sti เอา cat ออก วิ่งไปก้อขึ้นเช็ค code พบว่า too lean จำระหัสไม่ได้แล้ว
2. เครื่องแมวเฉยๆ ไฟรั่ว พอใส่แบตใหม่ ก้อเป็นครับ รอบนี้ก้อ voltage
ทั้งสองอันลบ code โดยใช้ ODB2 แล้วก้อวิ่งต่อได้
ไปที่ 0คุณมานะ ยังพบว่ามี codeค้างอยู่ก้อลบอีกรอบนึงครับ

ถ้าไม่ลบและยังมีไฟขึ้นก้อน่าจะเข้า safe mode ครับ

ออฟไลน์ adi autolism

• Adi Autolism..
  • *
  • Popular Vote : 28
  • Adi Autolism..
อิมแมว 2.0 NA ไฟ Check Engine ติด + Cruise Control กระพริบ อะไรพังได้บ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2014, 10:12:45 AM »
ถ้าลองลบCode ไม่หาย แล้วครุย ยังติด ลองเปลี่ยน O2 sensor ดู
ของผมเคยเป็นเปลี่ยน ลบCode หายเลย
Adi Autolism.. 086-8060694

• *
Re: อิมแมว 2.0 NA ไฟ Check Engine ติด + Cruise Control กระพริบ อะไรพังได้บ้างครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2014, 12:09:17 PM »
ขอบคุณครับ ครั้งที่แล้วไฟ Check Engine ขึ้น ทาง MIT บอก O2 Sensor มีปัญหา สงสัยงานนี้ไม่ไปหาพี่มานะก็พี่พนม บีวา ล่ะครับ

รถอยู่จันทบุรีซะด้วย  :bbbear_27:

ออฟไลน์ emmy

• *
  • Popular Vote : 1
ขอบคุณครับ ครั้งที่แล้วไฟ Check Engine ขึ้น ทาง MIT บอก O2 Sensor มีปัญหา สงสัยงานนี้ไม่ไปหาพี่มานะก็พี่พนม บีวา ล่ะครับ

รถอยู่จันทบุรีซะด้วย  :bbbear_27:

สรุปรถคุณ OXYGEN2 เป็นอะไรครับ เมื่อวานผมขับๆ อยู่ ตั้ง criuse ประมาณ 100 แล้วก็เจออาการเดียวกันเลยครับ
...แอบแซง เพราะ แรงน้อย...

ออฟไลน์ wildstocks

• Sophisticated Member
  • *
  • Popular Vote : 8
  • Sapiens omnia sua secum portat
    • Sapiens omnia sua secum portat
ผมเคยเป็นครับ พี่เกรียงไกรที่ MIT ล้างปีกผีเสื้อ กับทำไรอีกอย่างจำไม่ได้ แล้วก็ล้าง Code ครับ ทุกวันนี้ไม่เกิดขึ้นอีกครับ

• *
ผมเคยเป็นครับ พี่เกรียงไกรที่ MIT ล้างปีกผีเสื้อ กับทำไรอีกอย่างจำไม่ได้ แล้วก็ล้าง Code ครับ ทุกวันนี้ไม่เกิดขึ้นอีกครับ

เท่าที่อ่านๆ มา อาการแบบนี้เกิดขึ้นได้จากหลายสาเหตุนะครับ เมื่อวันเสาร์ก็โทรหาพี่พนม พี่เค้าก็เล่าว่า เคยเจอจากอาการ cruise เสียจริงๆ ก็มี

ส่วนเคสผมนี่ถ้าได้ความว่ายังไง จะมาเล่าอีกทีนะครับ เพิ่งขับไปจอดอู่พี่พนมตะกี้นี้เอง  :bbbear_37:

• *
ช่างบอกว่ารถมันอ่านค่า A/F Ratio ผิดพลาดมันเลยขึ้นครับ

พอดีรถผมติดแก๊สด้วย ช่างเลยบอกว่าน่าจะมาจากที่ติดแก๊สเนี่ยแหล่ะ (แต่ติดตั้งนานแล้วนะ เพิ่งมาเป็น)

อาการตอนนี้ เป็นๆ หายๆ พอเป็นทีนึงก็เซ็งใช้ Cruise Control ไม่ได้  :bbbear_39:

• *
ช่างบอกว่ารถมันอ่านค่า A/F Ratio ผิดพลาดมันเลยขึ้นครับ

พอดีรถผมติดแก๊สด้วย ช่างเลยบอกว่าน่าจะมาจากที่ติดแก๊สเนี่ยแหล่ะ (แต่ติดตั้งนานแล้วนะ เพิ่งมาเป็น)

อาการตอนนี้ เป็นๆ หายๆ พอเป็นทีนึงก็เซ็งใช้ Cruise Control ไม่ได้  :bbbear_39:

เคสของผม พี่พนมแนะนำให้เข้า MIT ครับ

MIT ลงโปรแกรมบน ECU ให้ใหม่ แล้วก็ล้างปีกผีเสื้อครับ จนถึงทุกวันนี้ก็ยังไม่เป็นอีกครับ

ออฟไลน์ BOYD_TKD

• *
  • Popular Vote : 3
  • "The only easy day was yesterday."
เคสของผม พี่พนมแนะนำให้เข้า MIT ครับ

MIT ลงโปรแกรมบน ECU ให้ใหม่ แล้วก็ล้างปีกผีเสื้อครับ จนถึงทุกวันนี้ก็ยังไม่เป็นอีกครับ
ผมก็เพิ่งเป็น เข้า MIT จบครับ

ออฟไลน์ poj_ama

• *
  • Popular Vote : 0
ผมเคยจูน e85 แล้วก็เป็นเหมือนกันครับไปเชคโค้คขึ้นว่า too lean พอจูนใหม่ใช้ e20 ก็หายไปไม่แน่ใจว่าเกี่ยวอะไรกันกับเรื่องนี้รึปล่าวครับ สงสัยเหมือนกันครับ