ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเกียกับ อะไหล่ การซ่อมบำรุง Subaru และ การดัดแปลง XV ครับ  (อ่าน 5809 ครั้ง)

ออฟไลน์ Reira

• *
  • Popular Vote : 0
กำลังสนใจ Subaru ครับ แต่ไม่รู้ครอบครัวจะลงมติเห็นด้วยรึเปล่า เพราะบ้าน/ครอบ ไม่เคยใช้รถยี่ห้อนี้เลย เอ่ยชื่อให้ฟังก็น่าจะส่ายหัวไม่รู้จัก (ไม่ก็คิดว่าเป็นรถเล็กส่งของ)

เลยมีคำถามมาตามนี้ครับ

- อยากทราบว่า อะไหล่ Subaru มีแหล่งที่ไหนบ้างครับ จะได้นำมาเทียบราคากับหลายๆเจ้าครับ ผมกะจะใช้ยาว

- เครื่อง Boxer กับ AWD ต้องดูแลอะไรเป็นพิเศษมั๊ยครับ

- ช่างทั่วไป พอจะซ่อมได้มั๊ย ผมมีช่างที่ไว้ใจได้แต่เป็นช่างเก่าศูนย์ BMW แต่ออกมานานแล้วจะเก่งรถยุโรป Classic แต่ก็พอเห้นรถรุ่นใหม่ๆไปใช้บริการบ้าง

-----------------------------------------------------------
คำถามส่วนของ XV

- ถ้าผมใช้ไปซัก 5 ปี (หวังว่า CVT จะพัง :bbbear_44:) แล้วผมสามารถหา M/T มาชนได้มั๊ยครับ

- สามารถจับโหลดเตี้ยให้เท่ารถเก๋งทั่วไป โดยประสิทธิภาพไม่ลดได้มัียครับ ค้องทำอะไรกับตัวรถบ้าง

ผมลืมบอกว่าผมอยู่ขอนแก่นนะครับ ที่นี่มีศูนย์ซูครับ แต่ศูนย์เล็กๆผมเลยขอหาทางรอดไว้เผื่อศูนย์ไม่เวิร์ค
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2014, 03:52:48 PM โดย Reira »

ออฟไลน์ FF 1

• *
  • Popular Vote : 5
ตอบ
1 xv คืออิมยกสูง เป็น crossroad คุณจะไปโหลดเตี้ยทำไม
2 ใช้อิมมา 12 ปี 2.5 แสนโล เครื่องและเกียร์ยังใช้ได้ดีครับ
3 รถซูจะชนเครื่องหรือเกียร์ต่างกันปัญหามากครับ ต้องมาทั้งระบบครับ
4 ศูนย์และอู่นอกมีเยอะครับ ราคาอะไหล่สูงกว่าโตและฮอนเล็กน้อย
5 เครื่อง Boxer กับ AWD ต้องดูแลอะไรเป็นพิเศษมั้ยครับ ไม่มีอะไรครับ
   เปลี่ยนนม.เครื่องและนม.เกียร์เหมือนรถทั่วไป เข้า act หรือปั๊มเชลล์ก็ได้

ออฟไลน์ FozMedic

• ซูบี้กู้ชีพ
  • *
  • Popular Vote : 23
  • confidence in wonton
xv เป็น cvt อย่าไปยุ่งกะมันเลยดีกว่า ถ้าจะเปลี่ยนอาจต้องทำทั้งหมดไม่น่าง่ายครับ
-------------------------------
2013 Subaru Forester 2.0xt

ออฟไลน์ โก๋ บุญปกรณ์

• *
  • Popular Vote : 8
ตามข้อ 1. ของคุณ FF1 ครับ สูงแบบนี้ไม่ใช่ไม่เกาะนะครับ มุดได้ดีเลยครับ สูงอย่างนี้ชอบแต่งก็แต่งสไตล์แรลลี่ไปเลย

ออฟไลน์ FB20A

• *
  • Popular Vote : 0
มายืนยันอีกเสียง สูงๆแบบนี้มุดได้สบาย แต่อย่าเกิน 140 นะ เริ่มวูบวาบแระ

ออฟไลน์ shreck_747

• *
  • Popular Vote : 33
  • จะอยู่ด้วยกันตลอดไป
ลองดู youtube "subaru xv" ครับ มีเยอะเลย
Review ต่างๆก็ดูใน web นี้แหละครับ มีเยอะเช่นกัน แล้วก็ไปทดลองอัด เอ้ย ทดลองขับที่ศูนย์ครับ
ว่า Low CG. Boxer engine และ symmetrical all wheel drive มันให้ความรู้สึกอย่างไรบ้าง

อย่าลืมเตรียมเงินจองไปด้วยเลยนะครับ เพราะจะหลงรักมันโดยไม่รู้ตัว

โชคดีครับ

:bbbear_46:

ออฟไลน์ pedkasem

• ผ้ายาง XV แบบเต็มคัน/อัพเกรดของแถม สั่งกันได้เลยจ้า^^
  • *
  • Popular Vote : 44
  • จำหน่ายผ้ายางปูพื้นเข้ารูปทุกรุ่น/ยี่ห้อ ราคาพิเศษ
    • ผ้ายางเข้ารูปสำหรับsubaru ทุกรุ่น ราคาพิเศษสำหรับชาว SSS ครับ
ตอบ
1 xv คืออิมยกสูง เป็น crossroad คุณจะไปโหลดเตี้ยทำไม
2 ใช้อิมมา 12 ปี 2.5 แสนโล เครื่องและเกียร์ยังใช้ได้ดีครับ
3 รถซูจะชนเครื่องหรือเกียร์ต่างกันปัญหามากครับ ต้องมาทั้งระบบครับ
4 ศูนย์และอู่นอกมีเยอะครับ ราคาอะไหล่สูงกว่าโตและฮอนเล็กน้อย
5 เครื่อง Boxer กับ AWD ต้องดูแลอะไรเป็นพิเศษมั้ยครับ ไม่มีอะไรครับ
   เปลี่ยนนม.เครื่องและนม.เกียร์เหมือนรถทั่วไป เข้า act หรือปั๊มเชลล์ก็ได้

ข้อ 1 เรื่องโหลดเตี้ยผมว่านานาจิตตังครับ ว่ากันไม่ได้
ถ้าสังเกตุดีๆ  Forester รุ่นก่อนหน้านี้ ที่ว่าสูงกว่าก็โหลดกันมากมาย สวยด้วยนะครับ รูปตามลิ้งค์นี้ครับ
https://www.google.co.th/search?q=subaru+forester+sti&source=lnms&tbm=isch&sa=X&ei=bpGWU-GOMMfJuATH9IGIDQ&sqi=2&ved=0CAYQ_AUoAQ&biw=1600&bih=789
ขายผ้ายางปูพื้นรถ http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=96059.0

ออฟไลน์ SOM

• *
  • Popular Vote : 14
น้ำมันเกียร ไม่แนะนำให้เปลี่ยนนอกศูนย์หรืออู่ที่ไม่ชำนาญ subaru ครับ

แล้วก็แนะนำ กระทู้นี่ครับ
http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php/topic,122421.0.html

:bbbear_19:
ขอบคุณ คุณ kapum ด้วยครับ

ออฟไลน์ F@M3

• น้องมินท์!!!!!
  • *
  • Popular Vote : 21
  • Mint Green GC8 (6)
ส่วนตัวผมไม่ค่อยแนะนำให้โหลด XV ลงครับ เพราะโรงงานเขาก็ออกแบบให้เป็นแบบ Crossover มาแล้ว ถ้าโหลดไป อาจต้องไปปรับหรือเปลื่ยนกันเยอะครับ ถ้าอยากให้มันสมบูรณ์ เผลอๆรวมๆแล้ว ราคาอาจจะพอๆกับซื้อ 2014 Impreza 2.0 ได้เลยมั้งครับ ส่วนเรื่องเครื่องนั้น แนะนำให้ไปเข้าศูนย์หรืออู่ที่ทำรถซูบารุจะดีกว่า จะเก็บรายละเอียดดีกว่า จะไม่ต้องกลับมาทำรอบสองหรือสามครับ และก็ให้เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง/เกียร์ และเช็ครถตามระยะเหมือนรถค่ายอื่นๆครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2014, 09:45:06 PM โดย F@M3 »
Owning boring cars is like slow internet, you only get few of the experiences.

ออฟไลน์ ad123

• *
  • Popular Vote : 3
รถ subaru ทำเดิมๆสวยครับ  มีเสียงเครื่องเป็นเอกลักษณ์  ถ้าเราทำเยอะจะไม่สวย สิ้นเปลืองเชื้อเพลิง  แถมขายต่อยาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2014, 07:04:09 PM โดย ad123 »

ออฟไลน์ Subie GDA

• *
  • Popular Vote : 3
  • Driving Subaru is my passion
อ่านจบแล้วซื้อเลยครับ ผมมายืนยันอีกเสียงว่าดีจิงครับ

:bbbear_2: :bbbear_17: