ผู้เขียน หัวข้อ: ผมจะเริ่มต้นยังไงดีกับ Impreza หน้าแมว 5 ประตู  (อ่าน 3120 ครั้ง)

ออฟไลน์ zensor

• *
  • Popular Vote : 0
 :bbbear_9:

ก่อนอื่นผมยังไม่มีเจ้าหน้าแมวหรอกนะครับ แต่เป็นเป้าหมายต่อไปหลังจากใช้ Civic FD
ณ ตอนนี้ก็ยังไม่มีเงินพอที่จะซื้อหรอกนะครับ แต่อยากจะเริ่มวางแผน และสอบถามพี่ๆใน Siam Subaru
ก่อนที่ซักวันอาจจะมีโอกาศ โดยส่วนตัวเป็นคนที่รักรถ ชอบแต่งรถ ชอบรถญี่ปุ่น

โดยผมจะเริ่มจากซื้อตัวไหนดีที่จะเอามาทำ WRX STI แล้วมีขั้นตอนอย่างไรบ้าง รวมแล้วค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่
ค่อยๆทำไปเรื่อยๆได้ไหม แล้วควรจะเริ่มจากอะไร มีปัญหาอะไรจุกจิกบ้างไหม เป็นไปได้ไหมที่จะใช้พลังงานทางเลือกเช่น LPG
ตกแล้วกิโลละเท่าไหร่ เปลี่ยนถ่ายของเหลวทีค่าใช้จ่ายเป็นอย่างไร

สิ่งที่ต้องการ คือสามารถใช้ได้ทุกวัน เกียร์AT เน้นประหยัด แต่ก็อยากแรง ทั้งๆที่ไม่นาจะไปด้วยกันได้ ฮ่าๆๆ
อยากได้รูปชุดแต่งแต่ละสำนักด้วยครับ รบกวนพี่ๆช่วยแชร์ประสบการณ์ให้หน่อยนะครับ  ขอบคุณครับ

:bbbear_48:

ออฟไลน์ Donald_Duck

• เป็ดมีปัญหา~หา~หา
  • *
  • Popular Vote : 6
Re: ผมจะเริ่มต้นยังไงดีกับ Impreza หน้าแมว 5 ประตู
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2014, 03:40:44 PM »
ถ้าดูตามเป้าก็คงต้องเป็นตัว Sti A-line ที่เป็นตัวออโต้ 5 สปีด คชจ.ลองหาราคาหัวตัดใน google ดูว่าเท่าไรแล้วบวกค่าทำไปซักแสน-สองแสน น่าจะเห็นงบคร่าวๆ ส่วนค่อยๆ ทำไปจริงๆ มันก็แบ่งได้ 2 จังหวะนะถ้าพูดถึง คือเก็บเงินทำภายนอกก่อน แล้วค่อยทำเครื่องต่ออีกรอบนึง แต่ไม่น่าจะคุ้มที่ต้องเสียค่าแรง + ค่าอะไหล่บางอย่างสองรอบครับ

ส่วนค่าดูแลรักษา ก็แพงกว่ารถญี่ปุ่นทั่วๆ ไปนิดหน่อย ไม่ได้สูงโอเวอร์อะไรครับ เรื่องชุดแต่งรบกวนเข้า Google แล้วค้นหาภาพด้วยคำว่า Subaru GRB แล้วไล่ดูเลยครับ เยอะแยกมามาย ขอให้ได้มาเป็นครอบครัวซูบารุด้วยกันครับ 

:bbbear_34:

ออฟไลน์ Norasaker...

• - พายโอห์มเรือง เฟืองหมุนจักรกล -
  • *
  • Popular Vote : 14
Re: ผมจะเริ่มต้นยังไงดีกับ Impreza หน้าแมว 5 ประตู
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2014, 10:07:34 PM »
"อย่า" สั้นๆ คำเดียว FD2 Evo GDB คุ้มกว่า อยากแรงออโต้ให้ไป Golf GTI

มีประเด็นที่รู้ เช่น... Lancer ไม่เหมือนกัน จุดเชื่อมตัวถัง Turbo มากกว่า NA 10 เท่า

มีประเด็นที่ยังไม่รู้.....ตัวถัง Turbo กับ NA ของ Impreza มีโครงสร้าง จุดเชื่อมตัวถัง เหมือนกันหรือเปล่า
ในมุมมองของผู้ขาย จะบอกเสมอว่า...เหมือนกัน แต่ในมุมผู้ซื้อ ? ใครรู้บ้าง
Gti ก็ดีครับเครื่องรองรับบูสท์ทนเกือบเท่า Sti ไม่ตัดต่อตัวถัง ในราคาที่ใกล้เคียงกัน ได้รถเลขไมล์ไม่เกิน 30km พร้อมการรับประกัน มีหลายท่านที่ไม่เอาแมวอ้วนก็ไปเอาตัวนี้แทน

แต่ถ้าใจรักแมวอ้วนกันจริง ซื้อแบบทำจบไปเลยดีกว่าครับ ทำเองอาจจะไม่จบง่าย