ผู้เขียน หัวข้อ: เกียร์ออโต้ เครื่องทวิน(B4) เข้าเกียร์Dไม่วิ่ง เกียร์พังใช่มั้ยครับ  (อ่าน 3520 ครั้ง)

ออฟไลน์ Hankhardcore

• *
  • Popular Vote : 8
เกียร์ออโต้ เครื่องทวิน(B4) เข้าเกียร์Dไม่วิ่ง เกียร์พังแล้วใช่หรือเปล่าครับ
แต่เข้าRถอยหลัง ได้ปกติ
เคยเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์แล้วดีขึ้น2-3อาทิตย์
ตอนนี้จอดแน่นิ่ง สนิท คงต้องลากไปอู่แน่เลย

อาการแบบนี้ซ่อมได้หรือเปล่าหรือต้องเปลี่ยนเกียร์ทั้งลูกอย่างเดียว
ราคาประมาณเท่าไร แล้วเพื่อนๆมีอู่แน่ะนำมั้ยครับ :bbbear_1:

ออฟไลน์ New Le gray

• *
  • Popular Vote : 21
wiring ครบรึเปล่าครับ ถ้่าครบน่าจะเสียบ port OBD เช็คได้นะครับ เกียร์ auto ไม่ให้ลากระยะทางยาวและความเร็วสูงนะครับ ถ้าจะให้ปลอดภัยคงต้องขึ้น SLIDE ON ส่วนอู่ลองหาดูในกระทู้รวมเบอร์อู่ซูบารุครับ ขอให้กลับมาปกติไวๆครับ

ออฟไลน์ kee

• *
  • Popular Vote : 36
  • ติดต่อ 081 820 8700
ดูน้ำมันเกียร์ก่อนว่าขาดหรือเปล่า ต้องวัดขณะติดเครื่องอยู่นะครับ
มีอะไหล่รถซูบารุทั้งรุ่นเก่า-ใหม่บริการครับ โทร.081 8208700
แวะชมรายการอื่นๆได้ที่นี่ >> http://keeshop.blogspot.com

• *
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
เบื้องต้นคงสไลด์ออนไปอู่แถวนวลจันทร์ก่อน คงเปลี่ยนเกียร์ เพราะมีประกันกับเต้นท์ที่ซื้อไว้(เต้นท์ช่วยออกครึ่งนึง)
ไม่รู้ว่าจะเป้นยังไงต่อไป แต่ก้อสู้ๆครับ :bbbear_11:
หรือเพื่อนๆมีคำแนะนำอื่นๆหรือเปล่าครับ ยินดีรับฟังเพราะอยากจะซ่อมให้จบๆ ไม่อยากเสียเวลาหลายรอบครับ :bbbear_19:

ปล.อู่ช่างแกลบแถว ถนนคลองลำเจียก(เลียบทางด่วน) ซ่อมดีหรือเปล่าครับเคยไปคุยๆกับแกก็อัธยาศัยดี

ออฟไลน์ keng4908

• *
  • Popular Vote : 0
พี่พนมบีว่า แกชำนาญเรื่อง legacy คร้าบ

ออฟไลน์ pc9000

• *
ไม่ทราบว่าต้องซ่อมอะไรยังไง...เท่าไหร่มั้งอะคับ  พอดีรถผมเครื่องทวิน เกีย ออโต้เหมือนกัน รู้สึกว่าเกียกำลังจะพังแล้วเหมือนกัน เลยอยากรู้เป็นข้อมูล  ขอบคุณคับ...... :bbbear_19:

• *
ไม่ทราบว่าต้องซ่อมอะไรยังไง...เท่าไหร่มั้งอะคับ  พอดีรถผมเครื่องทวิน เกีย ออโต้เหมือนกัน รู้สึกว่าเกียกำลังจะพังแล้วเหมือนกัน เลยอยากรู้เป็นข้อมูล  ขอบคุณคับ...... :bbbear_19:

ยินดีที่ได้รู้จักครับ
รถผมก่อนที่จะพัง ก็วิ่งปกตินะครับ มีไฟpowerขึ้นแว้บๆ แล้วก็หายไป หลังจากนั้นก็วิ่งปกติเกือบสัปดาห์มั้ง
ตอนที่จะใกล้พัง อาการคือเข้าD ไม่ไปต้องเข้าหลายๆครั้ง แต่พอเข้าได้ก็วิ่งปกตินะครับ
จนสุดท้ายจอดในบ้าน ตอนเย็นจะออกไปซื้อของ เงียบกริบ ไม่ขยับเขยื้อนจะวันนี้5555 :bbbear_8:
แต่เข้าเกียร์R ไดีนะครับ

ส่วนราคาก้อเห้นมีหลายราคาเลยตามอู่ อะครับ ผมยังตัดสินใจอยู่ว่าจะทำที่อู่ไหน
เพราะกลัวๆ ว่าอาจจะเป้นที่เซนเซอร์หรือโซลินอย์เสียเฉพาะตัว แต่ไปยกเกียร์ซะงั้นคับ :bbbear_33:

ออฟไลน์ pc9000

• *
อ๋ออ  โอเคคับ ขอบคุณสำหรับข้อมูลคับ....ยังไงก็ขอให้ซ่อมจบไวๆนะคับ...... :bbbear_9:

ออฟไลน์ Phumz-EuroHaus

• *
  • Popular Vote : 17
คลัชเปียก. หมดรึป่าว
#i Tuner & Moty's oil
tuning & wyres F-con,AEM,E-manage,Unichip,Haltech,Link,etc

• *
คลัชเปียก. หมดรึป่าว

ไม่ทราบว่าตรวจเช๊คยังไงครับ จะได้ลองเช็คดูอะ :bbbear_33:

• *
อัพเดทนิสนุง
ปรึกษากับพี่พนมแบบคร่าวๆ ได้ความว่าอาการแบบนี้เกียร์หรือไม่พวกโซลินอยเสีย
ต้องลากมาดูที่อู่ตอนกลางเดือนมิย. คิวแกแน่นมากหรือไม่ก็ แกแนะนำวิธีสุดท้ายลองถอดขั้วลบออกสักชม.แล้วสตารท์ใหม่
คราวนี้.....ผีหลอกครัช
สตราท์เหมือนเดิม ทิ้งไว้ให้เครื่องมันร้อนๆเหมือนทุกๆครั้งที่ผ่าน เข้าDค้างไว้เบิ้ลนิดนึง กรึ้บๆ....
เฮ้ยๆ เข้าเกียร์ได้วุ้ย :bbbear_17: วิ่งฉิวเลย จอดเติมน้ำมัน จอดติดไฟแดง จอดทดลองดับเครื่อง รวมๆแล้วเกือบครึ่งชม.กับระยะทางรวมๆ40กิโลเมตร
วิ่งได้วิ่งดี เกียร์ไม่มีอาการอะไรเลย เข้าได้ทุกเกียร์ เลยขับจอดในบ้านเหมือนเดิม

ลองดูคืนนี้อีกครั้ง ว่ายังจะเข้าเกียร์ได้อีกหรือไม่ หลังจากที่จอดทิ้งไว้เฉยๆหนึ่งอาทิตย์เต็มๆเพราะเข้าเกียร์ไม่ได้
ปล.เพื่อนๆที่ใช้เคยเจออาการเหมือนผมไหมอะครับ

ออฟไลน์ New Le gray

• *
  • Popular Vote : 21
รถ wiring ครบมั้ยครับ ถ้าครบวิ่งได้แล้วน่าจะลองไปเสียบเช็คดู แต่ไม่แน่ว่าถอดขั้วแบตแล้ว code error อาจหายไปครับ

• *
รถ wiring ครบมั้ยครับ ถ้าครบวิ่งได้แล้วน่าจะลองไปเสียบเช็คดู แต่ไม่แน่ว่าถอดขั้วแบตแล้ว code error อาจหายไปครับ

เบื้องต้นคงต้องไปเช็คกับพี่พนมแน่นอนครับ เพื่อหาสาเหตุที่ชัวร์ๆ
ส่วนเรื่องการwiringสายไฟนั้นผมว่าน่าจะครบนะครับ เพราะช่วงเดือนแรกมันวิ่งได้ดี ตลอดเลย วิ่งไกลๆไปกับ2-3ร้อยโลก็ไม่มีอาการนะครับ

ขอบคุณนะครับ ที่มาแชร์ข้อมูลกัน :bbbear_16:

ออฟไลน์ untitled01

• *
  • Popular Vote : 1
เคยมีอาการคล้ายๆกัน เข้า D ไม่ขยับ เปลี่ยนเกียร์กระตุก พอเครื่องร้อนแล้วกลับมาปกติ แต่ตอนนั้นไม่ใช่ subaru
ให้ลองเปลี่ยน solenoid ยกชุดครับ ลองหาใน ebay หรือเวปต่างประเทศ ได้ราคาถูกกว่าในไทยพอควร
ไม่ควรรีบผ่าเกียร์ overhual ครับ

ออฟไลน์ untitled01

• *
  • Popular Vote : 1
ค่า ผ่าoverhual เกียร์ 40-50k บาท
Solenoid ในไทยขายแยก ตัวประมาน2-3พัน
Solenoid 9ตัว ยกชุดจาก ebay $300
หาข้อมูลจาก web นอกพบว่าอาการดังกล่าวเป็นเพราะ solenoid
และการเปลี่ยน solenoid ไม่ต้องยกเกียร์ออกมาผ่า

สรุป กัดฟันซื้อยกชุดจาก ebay แล้วหาอู่ประจำให้เปลี่ยนให้ ค่าแรง+ น้ำมันเกียร์ 5000 บาท
หายกระตุกไปเลย ขับดีขึ้นเยอะ

ปล ตอนนั้นใช้รถ vw