ผู้เขียน หัวข้อ: ยางที่ติดมากับ subaru XV เอาไปลุยได้แค่ไหนคับ  (อ่าน 3691 ครั้ง)

ออฟไลน์ Xeno

• *
  • Popular Vote : 0
อยากจะเอาเจ้าหนู XV ไปเที่ยวอุทยานแห่งชาติไทรงาม ดูดอกกระเจียวครับ ว่าจะไปกางเต้นท์ที่จุดกางเต้นท์ติดทุ่งที่ 1 แต่ทางเข้าเป็นลูกรัง/หินประมาณ 5 กิโล ไปช่วงหน้าฝนอาจมีหล่มบ้าง ไม่ทราบว่าพอจะขึ้นไหวไหมครับ ยางจะเป็นไรไหมครับเจอถนนโหดๆ มีใครเคยเอาไปขึ้นมาแล้วบ้าง ทางขับยากไหม ไม่เคยขับลุยลูกรัง/โคลนมาก่อนเลยครับ

:bbbear_20:

ออฟไลน์ mr_jub1

• *
  • Popular Vote : 13
  • จุ๊บ 081-651-3810
Re: ยางที่ติดมากับ subaru XV เอาไปลุยได้แค่ไหนคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2014, 01:18:28 PM »
ช่วงถนนด้านบนอุทยาน  ลูกรังเรียบๆ สบายๆครับ
ไม่ช่ายโคลน รถเก๋งยังได้เลย

แต่ ช่วงทางขึ้น ด้านหลังอุทยาน นี่สิ
ต้องลุยข้าม ลำน้ำ ลึก ประมาณ 20-50 ซม.
กว้าง 10-20 เมตร แล้วแต่ จังหวะ น้ำมาก น้ำน้อย ด้วย

เคยมีครั้งนึง บีเอ็ม ตัวค่อนข้างใหม่ (เจ้าหน้าที่อุทยานเล่าให้ฟัง)
ลุยน้ำ แล้ว ไปไม่พ้น (พอดีน้ำมาเยอะ) ดับและค้างกลางลำน้ำ ต้องจ้างรถลากขึ้นมา
ผลปรากฏว่า  น้ำเข้ารถ ecu เสีย  เจ้าของจอดทิ้งอยู่ตรงจุดที่ลากขึ้นมา ประมาณ เกือบเดือน...

ปีก่อนโน้น ผมก็ไป  เอาเก๋งขับหน้าไป  ขาเข้าไป สบายๆ น้ำน้อย
พอขากลับ น้ำเยอะ และสูง  เพราะเมื่่อคืนฝนตก ด้านบน
เกือบ ฟอด ดับ กลางลำน้ำ  แต่ลุยผ่านมาได้ พรมในรถเปียกหมด
และตอนขาขึ้นก็ค่อนข้างชัน  เลื้อยเป็นงู กว่าจะผ่านมาได้
พอขึ้นมา เจ้าหน้าที่ถาม เมื่อวานใครให้คุณเข้าไป ..ตรูจะไปจำได้หร๋อว่ะ

คนที่ไม่กล้าเสี่ยง ก็เหมารถกะบะรับจ้าง ไปเที่ยว ไปส่งนอนค้างคืน และรับกลับตอนเช้าได้
แต่เอา xvไป ทั้งสูงและขับสี่ งานนี้หมูๆ ครับ

ผมเองก็คิดๆอยากไปดู ผาหำหด อีกศักครั้ง
แต่กระเจียวที่นี่ บานช้ากว่า ที่ป่าหินงามนะ

ไปด้วยคนซิครับ เอาจริงนะ  ไปเมื่อไหร่ ละครับ

และทริปต่อไป ผมกะจะไป พะเนินทุ่งแคมป์ นอนดูทะเลหมอก ครับ

อดีตพอมีแรงตั้งแต่เกิด   ปัจจุบันแรงไม่เกิด

ออฟไลน์ โก๋ บุญปกรณ์

• *
  • Popular Vote : 8
Re: ยางที่ติดมากับ subaru XV เอาไปลุยได้แค่ไหนคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2014, 01:00:02 PM »
เคยเอาไปลองแถวบ้าน ถนนเป็นลูกรังฝุ่น พอโดนฝนก็เละลื่นมาก ขับสองไปไม่ได้
ต้อง 4x4 เท่านั้นวันนั้นลองระบบ ของซูเลย เลื้อยเป็นงูเลยครับ คลานอย่างเดียว
กว่าจะพ้นออกมาได้ เสียวแทบแย่ เพราะสองข้างทางเป็นบ่อ ขับไปมันคอยจะไหล
ลงข้างทาง แต่ก็จัดว่าใช้ได้เลยครับกับเดิม ๆ ของ xv

ออฟไลน์ Xeno

• *
  • Popular Vote : 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2014, 11:35:53 AM »
ขอบคุณทุกคำตอบมากครับ วางแผนว่าอาจจะไปช่วง กลางๆ กรกฎา ครับ เส้นทางจากอุทยานไปลานกางเต้นท์ผาพ่อเมืองที่ต้องลุยข้ามแม่น้ำ อันนั้นเคยไปมาแล้วครับ ตอนนั้นใช้ fortuner พึ่งเคยลุยแบบนี้ครั้งแรกตื่นเต้นดี  :bbbear_2:

แต่คราวนี้ว่าจะไปลานกางเต้นท์อีกด้านครับ ด้านนี้จะขึ้นไปถึงทุ่งดอกกระเจียวกลุ่มที่ 1 เลยครับ จุดกางเต้นท์ติดทุ่งที่ 1 เลย (วางแผนว่าถ้าฟ้าเปิด ไม่มีฝน อยากถ่ายดาว เพราะจุดนี้โล่งกว่าที่ผาพ่อเมือง ไม่มีต้นไม่บัง) เห็นว่าขึ้นจากทางบ้านซับมงคล และทางเป็นลูกรัง + หินก้อนโตๆ หลายกิโลอยู่ ขึ้นเขาด้วยแต่ไม่รู้ว่าชันไหม แถมยังไม่เคยเอาน้อง XV ไปลุยมาก่อนเลยกลัวไม่ไหวอะครับ  :bbbear_20:

ตอนนี้กำลังติดต่อถามคนที่เคยไปเส้นนั้นอยู่ว่าทางเป็นไง ต้องใช้ความชำนาญแค่ไหน รู้สึกว่าเคยมีคนเอา XV ไปลุยเส้นนั้นมาแล้ว เห็นแวบๆใน pantip

ปล.ว่าจะไปนอนเต้นท์ที่ไทรทอง 1 คืน มอหินขาว 1 คืน อาจไปช่วง 18-20 กค. ใครสนใจไปด้วยกันไหมครับ ยินดี  :bbbear_47:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2014, 11:37:39 AM โดย Xeno »