ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามข้อมูลต่างๆเกี่ยวกับlegacy วาง เครื่องทวินBHหน่อยคร้าบ(จากแฮงค์ คนบ้าขี่ซู)  (อ่าน 2073 ครั้ง)

ออฟไลน์ Hankhardcore

• *
  • Popular Vote : 8
คือได้รถมาเรียบร้อยแล้ว หลังจากสอบถามข้อมูลจากเพื่อนๆในเว๊บ(แอบข้อความไปก็หลายคน555)
ได้คำตอบที่ละเอียดและเยอะพอสมควร จึงได้สรุปและอัญเชิญ  ลุงเล เข้ามาประจำการที่บ้านตามความฝันของผม

รถที่ได้มาสภาพภายนอกสวยดีครับ เจ้าของวางเครื่อง(ยกหัวของตัวBH มีเล่นเกียร์ที่พวงมาลัยได้))มาวางใน BDของผม(อู่แถวนวลจันทร์)
ตอนนี้ก็ใช้มาได้เกือบ4เดือนแล้ว ค่อยข้างประทับใจในซุ่มเสียงที่ดังบุ่มบั่มและการขับขี่ในเวลาเข้าโค้งหรือพื้นถนนลื่นๆ(ไม่ประมาทครับ)
แรงที่เหลือเฟือ ฟิวลิ่งในการขับที่เกือบดีมากและเสียงที่เป็นเอกลักษณ์สุดๆ

แต่ตลอดระยะเวลาเกือบ4เดือนที่อยู่ด้วยกันมา แหม่ๆๆ มันก็ต้องเจออาการเสียและต้องซ่อมบ้างเป็นธรรมดาใช่ม่ะ
ก็ได้มีสอบถามในเว๊บและคนที่รู้จักกันบ้างแต่ผมขอรบกวนพื้นที่สรุปอาการที่ผมเจอ. มาสอบถามในพื้นที่นี้อีกครั้งนะ
เข้าเรื่องเลยดีกว่าครับ

1. ตอนนี้มีควันกลิ่นน้ำมันเครื่องแถวๆ ฝั่งกรองน้ำมันเครื่อง,แถวข้างเครื่องฝั่งคนขับด้านล่างๆครับเวลาวิ่งอัดๆเร็วๆ ควันค่อนข้างเยอะ แต่ถ้าวิ่งช้าๆไปเรื่อยๆควันจะมีน้อยมาก สังเกตุจากการจอดติดไฟแดงหรือเปิดฝากระโปรงดูโดยรถยังสตารท์อยู่ อาการแบบนี้เกิดจากอะไรได้บ้างครับ
(ข้อมูลเพิ่มเติมควันท่อไอเสียไม่มีควันขาวและใต้เครื่องน้ำมันเครื่องหยดแต่นิดเดียว) ยังไม่ได้ไปอู่ ตอนนี้เลยไม่ค่อยวิ่งครับ
    2. หลักการทำงานของเทอร์โบทั้ง2ลูก มันทำงานยังไงครับ คือผมไม่มีความรู้เรื่องพวกนี้เลยและต้องดูแลรักษาอะไรพวกนี้เป็นพิเศษหรือเปล่าครับ
    3. แล้วที่เรียกว่าบู๊สเทอร์โบคืออะไรครับ และมันควรต้องตั้งไว้ที่เท่าไรแล้วมันตั้งที่ตรงจุดไหน(เหยียบไม่หนักนะครับ)
    4. ดิฟฟี่ในรถหลักๆควรมีอะไรบ้างครับ ที่ควรใช้ในเครื่องทวินเทอร์โบ
    5. ที่ผมบอกว่าช่วงล่างเกือบดีเยี่ยม แต่ติดที่ช่วงเร่งความเร็วเกิน100ขึ้นไป มีความรู้สึกว่ารถมันโยนๆ ไม่นิ่งและพวงมาลัยมันเบาๆยังไงไม่รู้ครับ
แต่เวลาเข้าโค้งมันนิ่งและหนึบมาก ผมควรต้องตรวจเช๊คช่วงล่างตรงจุดไหนบ้างครับ(ช่วงล่างแน่น ไม่มีเสียงดังนะครับ)
    6. อาการเหยียบเบรคที่ความเร็วกลางๆประมาณ70-90 เบรคแล้วสั่นๆช่วงล้อหน้าน่าจะเกิดจากอะไรบ้างครับ(เบรค4พอท)

เบื้องต้นรถมีอาการประมาณนี้ครับ ต้องรบกวนพื้นที่ในเว๊บเพื่อสอบถามข้อมูลต่างๆด้วยนะครับ
เพราะยังไง ผมเลือกที่มีรถที่ผมรักแล้วก็ต้องซ่อมให้มันใช้งานได้ดี เพื่อให้คนบ้าอย่างผมได้ขับมันต่อไป........สู้โว้ย :bbbear_3:

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับเพื่อนๆพี่ๆ ที่มาร่วมตอบและให้ความเห็นนะครัชชชช
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 15, 2014, 09:36:30 AM โดย Hankhardcore »

ออฟไลน์ Phumz-EuroHaus

• *
  • Popular Vote : 17
Line:phumzy แอดมาคุยกันครับ
#i Tuner & Moty's oil
tuning & wyres F-con,AEM,E-manage,Unichip,Haltech,Link,etc