ผู้เขียน หัวข้อ: รถติดแก๊ส จำเป็นต้องสตาร์ทแก๊สเพราะกลัวน้ำมันหมด แล้วเกิดปัญหา ขอคำปรึกษาด้วยครั  (อ่าน 2687 ครั้ง)

ออฟไลน์ jiblegacy

• *
  • Popular Vote : 4
คือ รถเป็นเครื่องEJ20NA ติดแก๊สหัวฉีดมาได้ประมาณ2หมื่นโลแล้วครับหลังจากเคยใช้แก๊สระบบดูดได้ประมาณ2หมื่นโล) โดยปกติก็สตาร์ทน้ำมันตลอด แต่รู้สึกว่าฉุกเฉินมันสตาร์ทแก๊สได้ โดยกดปุ่มเปลี่ยมโหมดน้ำมันแก๊ส แช่ไว้ตอนสตาร์ท

แล้วน้ำมันมันขึ้นแดง จะหมด เลยกลัวว่าสตาร์ทน้ำมันวิ่งไม่ทันเปลี่ยนแก๊สแล้วมันจะดับ กลัวเสียจังหวะ เลยสตาร์ทแก๊สไปเลย แล้ววิ่งไปเติมน้ำมัน

เป็นระยะทางประมาณ7-8กม ถึงจะถึงปั้มน้ำมัน ที่มีเบนซินให้เติม พอจอดจะเติมเท่านั้นแหละครับ รถุก็แปลกๆ หลอนๆ รอบขึ้นสูงขึ้นแบบไม่ได้เร่งอยู่1500ได้ แล้วเครื่องก็เดินไม่ค่อยเรียบ รถสั่นๆ

พอจอดเติมน้ำมันซักพัก สตาร์ทด้วยน้ำมัน อ่าว อาการเป็นเหมือนก่อนดับเครื่องเติมน้ำมันเลย เลยเข้าไปจอดหน้าซุปเปอร์ เช็คน้ำมันเครื่องดู เพราะตอนนี้ตรงจุดเติมน้ำมันเครื่องมันซึม เลยหาน้ำมันเครื่องมาเติม เพราะพักใหญ่ๆมันจะซึมแล้วน้ำมันเครื่องจะขาดอะครับ ก็ระดับปกติไม่อะไร

แล้วก็เลยสตาร์ทน้ำมันออกจากปั้ม อ่าว เป็นไรวะทีนี่ สตาร์ทแล้วสั่นกว่าเดิม เร่งแล้วรอบตก ปล่อยไม่เร่งแล้วรอบสูงกว่าเร่ง แล้วรถวิ่งไหลกว่า ก็ดับเครื่อง ตั้งสติว่า สงสัยเติมเบนซินแค่ร้อยบาท เพราะไม่ได้กดตังค์ไว้ เลยเติมแค่น้ั้น ทำให้ปั้มมันดูดน้ำมันแล้วจ่ายไม่พอ คือ คิดว่ามันคล้ายๆ มอไซตอนน้ำมันใกล้หมดจัดๆ เร่งแล้วมันจะไม่ไป แล้วรอบจะตกๆ แล้วมันจะดับไปเองอะครับ

ก็เลยกลับมาสตาร์ทแก๊ส เออ กลับมาปกติกว่าใช้น้ำมันหน่อย คือ เป็นอาการรอบต่ำมันสูง คือ เท่าที่จับความรู้สึกได้ ไม่เหยียบคันเร่ง รถมันเร่งจนเปลี่ยนเกียร์หนึ่งไปเกียร์สองเองได้อะครับ ก็ประคองวิ่งไม่เกิน60-70 ปิดแอรฺ์ กลับหอประมาณ5กิโล

ที่นี้พอถอยจอด เบรคให้รถนิ่งก่อนเปลี่ยนเกียร์ถอย รอบเครื่องขึ้นไปเกือบ2000 เปลี่ยนเกียร์แล้วรอบเครื่องมันสูง เหมือนเกียร์หรือเครื่องมันกระตุก พอถอยจอด เขาเกียร์N รอบมันแกว่งๆ ขึ้นๆลงๆ 1000-1500 ลองเปิดแอร์ดู พัดลมก็ทำงานปกติ
เลยดับเครื่องไปอย่างงงๆ ว่ารถตัวเองเป็นอะไร

จนถึงตอนนี้ ก็มีแต่ข้อสงสัยแบบไม่มีประสบการณ์ดังนี้ครับ
1. เครื่องตัวนี้วางได้มาประมาณ วิ่งได้3-4หมื่นกิโลเมตรแล้วอะครับ ก็เปลี่ยนหัวเทียน(หรือไม่เปลี่ยน ไม่แน่ใจ) ตั้งแต่วางเครื่องใหม่ อายุการใช้งานหัวเทียนมันต้องเปลี่ยนยังครับ คือ สงสัยว่ามีหัวเทียนบางสูบมันไม่ติดเหรือเปล่า
เพราะอาการสั่นที่เคยเจอก่อนหน้านี้ คือ ถ้ารถสตาร์ทเป็นน้ำมัน แล้วความร้อนมันครึ่งนึงของไมค์วัดแล้ว เร่งเครื่อง หรือขับไปประมาณ1500-2000รอบ มันจะสลับเป็นแก๊สอะครับ ซึ่งในกรณีจอดเกียร์ว่าง เร่งให้มันสลับเป็นแก๊ส เครือ่งมันจะสั่นๆ เหมือนติดไม่ครบทุกสูบ เครื่องเดินไม่เรียบ รอบจะแกว่่งตกไปต่ำกว่า1000 ไม่เกิน3วืนาที รอบเครื่องก็จะกลับมาปกติไม่สั่น เครื่องเดินเรียบอะครับ ซึ่งถ้าวิ่งให้มันเปลี่ยน อาการนี้จะไม่เป็น
2.เป็นไปได้ ไหมขับว่าท่อไอดีที่กระจายให้แต่ละสูบมันรั่ว คือ ดูฝั่งซ้าย มันดูเป็นรูเล็กๆ ทั้งสองท่อไอดีตรงนี้อะครับ
3.น้ำขาด เมื่อเช้าก็รีบเดินมาเรียน อันนี้ก็ยังไม่ได้ดู แต่ปกติดูบ่อยๆ ใช้มาพักนี้น้ำมันไม่ขาด ก็ดูน้ำประจำ เติมบ้างไม่ถึง50ccอะครับ
4.อื่นๆ ช่วยแนะนำด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2014, 04:57:12 PM โดย jiblegacy »

ออฟไลน์ New Le gray

• *
  • Popular Vote : 21
ลอง reset ecu ดูครับ ถอดขั้วแบตขั้วลบทิ้งไว้ซีกพัก ใส่แล้วลองสตาร์ทดูใหม่ ได้ผลยังไงรายงานด้วยนะครับ

• *
@New Le BD ซักพักนี่ประมาณนานแค่ไหนบอกได้ไหมคับ แล้วรถผมold le รีเซ็ทแบบนี้ได้ ใช่ไหมคับ

แล้วเวลาถอดขั้วแบตต้องถอดทั้งสายของไฟเข้ารถ และไฟเข้าระบบแก๊สเลยไหมคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2014, 07:03:01 PM โดย jiblegacy »

ออฟไลน์ BOMBER_IMP

• อั๊ย..ย่ะ
  • *
  • Popular Vote : 25
  • รถยนต์เป็นวิทยาศาสตร์ไม่ใช่ไสยศาสตร์ ทุกปัญหามีเหตุผล
    • P&B_SHOP
อาการนี้เป็นทั้ง แก๊ส และน้ำมันเลยใช่ไหมครับจากที่อ่านมา
ไฟเช็คเอ็นจิ้นที่หน้าปัดโชว์ไหมครับ
รับซ่อม เซอร์วิส โมดิฟาย เครื่อง ช่วงล่าง รถทุกประเภทครับ  ในราคาน่าคบ

• *
@bomber_imp แก๊สอาการปกติกว่าน้ำมันอะครับ แต่เทียบแล้วอาการก็ผิดปกติจากเคยใช้ ทั้งแก๊สและน้ำมันครับ
ส่วนไฟengineรถผมมันโชว์อยู่แล้วอะครับ อู่ซูที่เอาไปซ่อมประจำเค้าบอกติดแก๊สไฟengineจะโชว์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2014, 08:10:16 PM โดย jiblegacy »

• *
ถอดเฉพาะขั้วลบอย่างเดียวก็ได้ครับ น่าจะซักสิบห้านาที แต่บางคนบอกว่าแปล๊บเดียวก็ได้แล้ว ลองดูครับ

• *
รายงานผลว่า ลองถอดแบตขั้วลบ(สัญลักษณ์บนแบตฝั่งเครื่องหมายลบ)15นาทีอาการไม่ดีขึ้นคับ
เป็นเหมือนเดิ คือ สตาร์ท รอลขึ้นแช่2พันรอบแป๊ปนึง แล้วรอบก็ตกลงมาแกว่ง1200-1400รอบ เสียงเครื่องเดินไม่เรียบ
เป็นเหมือนกันทั้งสตาร์ทน้ำมันสตาร์ทแก๊สครับ

• *

• *
ISC valve เรียอกอีกชื่อคือ มอเตอร์เดินเบา ใช่ไหมครับ ฟังดูถ้าจะถอดยาก คงต้องไปพึ่งอู่เลยใช่ไหมครับ ถ้าไม่เคยทำ

ออฟไลน์ ValenDear

• *
  • Popular Vote : 28
ISC valve เรียอกอีกชื่อคือ มอเตอร์เดินเบา ใช่ไหมครับ ฟังดูถ้าจะถอดยาก คงต้องไปพึ่งอู่เลยใช่ไหมครับ ถ้าไม่เคยทำ

ลองดู isc กับ watertemp sensor ครับ :bbbear_25:

• *
คงต้องไปที่อู่ครับเพราะหลังจากล้างแล้วต้องตั้งค่าด้วยเครื่องครับ ไฟ check engine ขึ้นน่าจะลองนับโค๊ดดูได้นะครับว่าเป็นที่อะไร อาจจะเป็นที่ isc airflow หรืออื่นๆหายไวๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2014, 08:52:28 AM โดย New Le BD »

ออฟไลน์ shreck_747

• *
  • Popular Vote : 33
  • จะอยู่ด้วยกันตลอดไป
รอบ idleสูงๆ สวิงๆ  อย่าลืมเช็ค butterfly valve  (วาล์วปีกผีเสื้อ)นะครับ
รถใช้มานานๆ คราบเขม่า ไอเสีย เข้าไปเกาะเยอะ  วาล์วอาจค้าง หรือลดสู่ตำแหน่งidleไม่สนิท
เปิดล้างได้ครับ

ขอให้หายเร็วๆครับ :bbbear_35:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2014, 06:04:49 PM โดย shreck_747 »

• *
ขอบคุณทุกความเห็นคับ ตอนนนี้ถอดขั้วแบตไว้ อีกสักอาทิตย์สองอาทิตย์ค่อยทำอะคับ ติดช่วงจะสอบ

• *
รายงานผลนะครับ ไปล้างisc valve ลิ้นปีกผีเสื้อ หายเป็นปลิดทิ้งแล้วคับ

• *