ผู้เขียน หัวข้อ: xv กับ สปริงโหลด ต้องเปลี่ยนโช๊คไหมครับ  (อ่าน 7213 ครั้ง)

ออฟไลน์ pichanpong

• *
  • Popular Vote : 2
เท่าที่หาข้อมูลมาพอจะได้คำตอบเรื่องสปริงแล้ว แต่ไม่มีใครกล่าวถึงโช๊คเลย  เลยสงสัยว่าต้องเปลี่ยนกันไหมครับ ใจจริงอยากได้แค่ bil b6 กับสปริงเดิม แล้วไปใส่กันโครงหน้าหลังแทน ขับลุยๆ  ไม่อยากเตี้ยแต่อยากหนึบ 555
ขอบคุณครับ :bbbear_19:

ออฟไลน์ saurus

• *
  • Popular Vote : 13
Re: xv กับ สปริงโหลด ต้องเปลี่ยนโช๊คไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2014, 12:32:19 PM »
อยู่ที่สปริงครับ อย่างผมใช้Provaบริษัทผู้ผลิตบอกว่าจับคู่กับโช้คเดิมได้ดี และเตี้ยลงไม่มากผมก็เลยไม่เปลี่ยนครับ ส่วนถ้าเปลี่ยนยี่ห้อที่เตี้ยมากๆก็ควรเปลี่ยนโช้คด้วย จะให้ดีที่สุดควรเปลี่ยนพวกแกนสั้นอย่าง Kyb lowfer sports หรือBilstein B8 ตัวหลังนี่รู้สึกยังไม่มีตรงรุ่นออกจำหน่าย  :bbbear_19:

ออฟไลน์ jong3858

• *
  • Popular Vote : 6
Re: xv กับ สปริงโหลด ต้องเปลี่ยนโช๊คไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2014, 12:32:43 PM »
ผมเปลี่ยนสปริงของrs-rแต่ใช้โช็คเดิมรถเตี้ยลงกว่าเดิมประมาณ1นิ้วครึ่งครับ
หนึบขึ้นแบบรู้สึกได้เลย แก็ปช่องว่างระหว่างยางกับซุ้มล้อสำหรับผมผมว่ากำลังสวยเลยครับ
" Let it Be "

ออฟไลน์ champ_cvt193

• *
  • Popular Vote : 1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2014, 01:26:05 PM »
อยู่ที่สปริงครับ อย่างผมใช้Provaบริษัทผู้ผลิตบอกว่าจับคู่กับโช้คเดิมได้ดี และเตี้ยลงไม่มากผมก็เลยไม่เปลี่ยนครับ ส่วนถ้าเปลี่ยนยี่ห้อที่เตี้ยมากๆก็ควรเปลี่ยนโช้คด้วย จะให้ดีที่สุดควรเปลี่ยนพวกแกนสั้นอย่าง Kyb lowfer sports หรือBilstein B8 ตัวหลังนี่รู้สึกยังไม่มีตรงรุ่นออกจำหน่าย  :bbbear_19:

ผมเปลี่ยนสปริงของrs-rแต่ใช้โช็คเดิมรถเตี้ยลงกว่าเดิมประมาณ1นิ้วครึ่งครับ
หนึบขึ้นแบบรู้สึกได้เลย แก็ปช่องว่างระหว่างยางกับซุ้มล้อสำหรับผมผมว่ากำลังสวยเลยครับ

สนใจเปลี่ยนสปริงเหมือนกัน

ขอรบกวนทั้ง 2 ท่าน ขอดูภาพรถหลังเปลี่ยนสปริงได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2014, 02:12:30 PM »
ของprovaดูที่ http://www.prova.co.jp/products/suspension/4e3ukb0000001nkg.html เลยครับ พอดีผมใช้รถอีกคันอยู่ คงอีกหลายวันกว่าจะได้กลับบ้านถ่ายครับ ต้องขออภัยจริงๆ :bbbear_48:

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2014, 02:51:10 PM »
ของprovaดูที่ http://www.prova.co.jp/products/suspension/4e3ukb0000001nkg.html เลยครับ พอดีผมใช้รถอีกคันอยู่ คงอีกหลายวันกว่าจะได้กลับบ้านถ่ายครับ ต้องขออภัยจริงๆ :bbbear_48:

ขอบคุณครับ  :bbbear_19:

ออฟไลน์ jong3858

• *
  • Popular Vote : 6
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2014, 03:05:57 PM »

สนใจเปลี่ยนสปริงเหมือนกัน

ขอรบกวนทั้ง 2 ท่าน ขอดูภาพรถหลังเปลี่ยนสปริงได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ

ผมลงรูปไม่เป็นอะคับถ้าส่งทางไลน์สะดวกมั้ยคับ
" Let it Be "

ออฟไลน์ pichanpong

• *
  • Popular Vote : 2
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2014, 09:04:02 PM »
ผมลงรูปไม่เป็นอะคับถ้าส่งทางไลน์สะดวกมั้ยคับ

ได้เลยๆครับ เบอร์เดี๋ยวผมส่งให้หลังไมล์ครับ

เตี้ยลงเยอะไหมครับ  อยากได้เตี้นน้อยสุดเพราะขนของบ่อย แต่อยากหนึบ แหะๆ อยากให้จี้จุดเกิดเหตุ นิดนุง ติดต่อแถวไหนกันบ้าง 
ขอบคณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 30, 2014, 09:07:01 PM โดย pichanpong »

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2014, 11:24:05 AM »
เตี้ยลงไม่เยอะครับ ตามสเปคข้างหน้า17มิล(ไม่ถึง2cm) ข้างหลัง8มิล โช้คเดิมสบายครับไม่กระแทกไม่ยันตอนยุบสุด   :bbbear_25:

ออฟไลน์ kudo

• *
  • Popular Vote : 3
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 02, 2015, 12:31:36 AM »
ขอเข้ามาเก็บข้อมูลครับ ตอนนี้ยังไม่มีแผนจะเปลี่ยน เพราะของดั้งเดิมติดรถก็โอเคอยู่ เกาะถนนดี และหนึบ ระยะยาวถ้ามันเสื่อมก็อาจจะเปลี่ยนไปใช้ตัวอื่นดูบ้าง

ออฟไลน์ leenawat_sri

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 02, 2015, 09:12:30 AM »
เท่าที่หาข้อมูลมาพอจะได้คำตอบเรื่องสปริงแล้ว แต่ไม่มีใครกล่าวถึงโช๊คเลย  เลยสงสัยว่าต้องเปลี่ยนกันไหมครับ ใจจริงอยากได้แค่ bil b6 กับสปริงเดิม แล้วไปใส่กันโครงหน้าหลังแทน ขับลุยๆ  ไม่อยากเตี้ยแต่อยากหนึบ 555
ขอบคุณครับ :bbbear_19:

กันเหล็กโคลงหน้า-หลัง spec เมกา 24/16มม.

เวชั่นไทย 21/16มม.  ที่ในเวปบอดเมืองนอก เค้านิยมเปลี่ยน เหบ็กกันโคลงหลังออกใหม่ โดยใช้แบบ 18มม.ของรุ่นไฮบริด 19มม.ของ stiรุ่น2008 20มม.ของ2015 แต่เหล็กกันโคลงหน้าหลังต้องสัมพัธ์กัน ไม่ต่างกันมากไป เมกาหน้า มัน24มม.ต่างมากกับหลัง16มม. แต่บ้านเราหน้า21หลัง16ไม่ต่างมาก ดีอยู่แล้วคับ  แถมในเวปบอดฟอเรสเตอ พวกเน้นทางขุรขระ เขาถอดเหล็กกันโคลงออกด้วยซ้ำ เหล็กกันโคลงถ้ามีหรือยิ่งแข็งมันทำให้สมรรถนะทางออฟโรดแย่ลง

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 02, 2015, 05:40:47 PM »
กันเหล็กโคลงหน้า-หลัง spec เมกา 24/16มม.

เวชั่นไทย 21/16มม.  ที่ในเวปบอดเมืองนอก เค้านิยมเปลี่ยน เหบ็กกันโคลงหลังออกใหม่ โดยใช้แบบ 18มม.ของรุ่นไฮบริด 19มม.ของ stiรุ่น2008 20มม.ของ2015 แต่เหล็กกันโคลงหน้าหลังต้องสัมพัธ์กัน ไม่ต่างกันมากไป เมกาหน้า มัน24มม.ต่างมากกับหลัง16มม. แต่บ้านเราหน้า21หลัง16ไม่ต่างมาก ดีอยู่แล้วคับ  แถมในเวปบอดฟอเรสเตอ พวกเน้นทางขุรขระ เขาถอดเหล็กกันโคลงออกด้วยซ้ำ เหล็กกันโคลงถ้ามีหรือยิ่งแข็งมันทำให้สมรรถนะทางออฟโรดแย่ลง

ข้อมูลดีๆ ทั้งนั้น ขอบคุณที่นำมาแบ่งบันครับ