ผู้เขียน หัวข้อ: BRZหรือ WRXดี  (อ่าน 5973 ครั้ง)

ออฟไลน์ sixthgear

• *
  • Popular Vote : 0
BRZหรือ WRXดี
« เมื่อ: มกราคม 03, 2015, 10:40:21 AM »
มีงบอยู่ประมาณ 2.5M  อยากจะซื้อรถใหม่ ใช้ประจำวันคนเดียว อยากได้เกียร์ธรรมดา ไม่เคยขับSubaruมาก่อน
ระหว่าง BRZ กับ WRX ถามว่า
 1.เลือกคันไหนดี
 2. BRZ จะเปลี่ยนโฉมเมื่อไหร่
 3. Spoiler หลังที่ติดมากับตัว STI ราคาประมาณเท่าไหร่
 4. ใช้ยาวๆค่าใช้จ่ายโหดพอๆกับ C Class หรือ F30 หรือเปล่า

ออฟไลน์ kongbuic

• Confidence in Motion
  • *
  • Popular Vote : 30
Re: BRZหรือ WRXดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 03, 2015, 11:03:25 AM »
ส่วนตัวนะครับ
1.แล้วแต่ว่าชอบแบบไหนระหว่างหล่อขับสนุก กับพื้นที่ใช้สอย+ดุดัน
2.ไม่ทราบ
3.ถ้า BRZ รอพี่ๆในนี้มาช่วยตอบ เห็นสั่งมาแล้ว
4.ตอนนี้เอา c เข้าศูนย์เบนซ์ค่าแรงชม.980 บาท อะไหล่ศูนย์แพงกว่าข้างนอก 30-50% แต่ค่าอะไหล่บางตัวซูแพงกว่า (ตามสมรรถนะรถ) ครับ
ขออภัย! มือใหม่หัดขับ

ออฟไลน์ zapdos191

• *
  • Popular Vote : 23
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 03, 2015, 01:09:34 PM »
ใน 2 ตัวนี้ ผมเคยลองแต่ WRX นะครับ ยังไม่เคยลอง BRZ แต่จากข้อมูลที่มี น่าจะพอนึกออก

ขอตอบทีละข้อนะครับ

1. WRX กับ BRZ มันคนละเรื่องเลยนะครับ คนละสไตล์กันเลย ต้องถามตัวเองให้ได้ก่อน ว่าจะเอาแบบไหน
WRX มันเป็นรถ Sedan นั่งได้ 4-5 คนสบายๆ แบกของได้เยอะ ขับสนุกไหม มันก็สนุกครับ สนุกมากคันนึงเลยแหละ ขับ 4 อย่างเทพ
BRZ นั่นรถสปอร์ตครับ ตำแหน่งการนั่งก็คนละอย่างกับ WRX แล้ว นั่งได้ 2 คนเท่านั้น ขับสนุกในแง่การมุดครับ แต่ความแรงอาจจะไม่เท่า WRX ขับหลังอย่างเดียว
ตรงนี้ผมตอบแทนไม่ได้ ต้องไปหาคำตอบให้ตัวเองก่อนนะครับ ว่าชอบแบบไหน แล้วมันจะคลอดออกมาเอง ว่าต้องคันไหน 555+

2.BRZ ยังไม่มีแผนเปลี่ยนโฉมครับ STi ที่ญี่ปุ่นยังคงใช้เครื่องเดิม แต่ปรับปรุงช่วงล่างใหม่ ด้วย Concept ของ BRZ คือ ออกมาเพื่อให้คนเอาไปแต่งต่อครับ

3. Spoiler หลัง STi ราคาประมาณ 40,000 กว่าบาทมั้งครับ ราคายังไม่รวมขนส่งจากอเมริกานะครับ ผมเคยเห็นราคาแล้ว แล้วก็ปัญหาอีกอย่างคือ Spoiler ตูดเป็ดของ WRX ถอดแล้วใส่ Spoiler ของ STi เห็นรูแน่ๆครับ เพราะรู Spoiler มันคนละแบบ ถ้าจะเปลี่ยนจริงๆ น่าจะต้องได้ยกฝาหลังเลย

4. อะไหล่นี่ผมรถยังวิ่งไม่เยอะ ให้สมาชิกท่านอื่นช่วยดูครับ  :bbbear_4: แต่ไม่น่าแพงครับ ผมดูๆแล้วรับได้ทุกตัว ยกเว้นไฟหน้า เหมือนไม่มีอะไรแต่คู่นึงนี่ลากเลือดพอตัว  :bbbear_10:

ออฟไลน์ ิbjclub

• *
  • Popular Vote : 2
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 05, 2015, 05:07:14 PM »
ตาม คห บนครับ ตอบได้ละเอียดที่สุดแล้ว

WRX น่าจะเหมาะกับการใช้งานทั่วไป และแต่งซิ่งได้ ส่วน BRZ มันเป็นแนวคูเป้ครับ 2 ประตู ขับสนุก แต่ใช้งานทั่วไปไม่เหมาะเท่าไร ขับดีทั้งคู่ครับ

ออฟไลน์ JOMAPPER

• Tel: 083939-1561
  • *
  • Popular Vote : 0
  • Sponsor By A-Motorsport
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 08, 2015, 12:52:37 AM »
ใช่ครับ confirm ว่า
WRX ใช้งาน
BRZ ขับสนุกครับ

โฉมเดิมครับแต่BRZ 2015 minor change ออกมาแล้วครับ สังเกตุง่านๆ คือเสาอากาศ เป็น shark fin ครับ