ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยขับคลัชท์ทองแดงแบบสองแผ่นบ้างครับ  (อ่าน 2753 ครั้ง)

ออฟไลน์ pedkasem

• ผ้ายาง XV แบบเต็มคัน/อัพเกรดของแถม สั่งกันได้เลยจ้า^^
  • *
  • Popular Vote : 44
  • จำหน่ายผ้ายางปูพื้นเข้ารูปทุกรุ่น/ยี่ห้อ ราคาพิเศษ
    • ผ้ายางเข้ารูปสำหรับsubaru ทุกรุ่น ราคาพิเศษสำหรับชาว SSS ครับ
พอดีเคยทำรถซิ่งขับสักสามปีที่แล้วครับ ก่อนโครงการรถคันแรกจะออกมาวิ่งเต็มถนนจนรถติดมากมาย

ตอนนั้นเปลี่ยนคลัทช์ทองแดง 1 แผ่น ของ HKS ช่างเขาว่าเบาสุดแล้ว พอขับกล้อมแกล้มใน Trackday ได้ แต่รอบสูงบ่อยๆจะลื่นๆนิดๆครับ 

แต่ขันในเมืองไม่หนักมาก ไม่ค่อยเหนื่อย แต่รถติดก็พอเอาเรื่องเหมือนกัน

ที่นี้สนใจรถอยู่คันครับ คลัทช์คู่ เหยียบอยู่กับที่ค่อนข้างหนัก เห็นเจ้าของลองรถขับๆอยู่เกียร์สองก็ดับกลางอากาศเลย ต้องเลียคลัทช์เป็นช่วงๆ

แล้วอย่างนี้เวลาเราขับในสนามจะอันตรายไหมครับ กับเครื่องยนต์แรงม้าสูงๆ เลี้ยงคลัทช์ขาดหรือเกิน ดับกลางโค้ง กระชากในโค้ง กินน้ำมันมากขึ้นแค่ไหนจนเราไม่อยากไปไหนเลยหรือเปล่า

รถแรงๆก็ชอบครับ แต่เห็นรถติดกว่าแต่ก่อนมาก ไม่มีช่วงว่างเลย คิดถึงเวลาขับขึ้นห้าง ออกตัวกลางสะพาน ใช้ชีวิตประจำวัน รถติด เมื่อย ดับบ่อย ขับเล่นแทร็คเดย์อันตรายไหม

อยากกลับมาซิ่ง แต่ดูแล้วไม่รู้จะเหมาะไหม กลัวเอามาไม่ไหวแล้วก็ขาย สงสารรถ ใครเคยใช้มีข้อมูลรบกวนหน่อยครับ  :bbbear_19:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 15, 2015, 04:46:57 PM โดย pedkasem »
ขายผ้ายางปูพื้นรถ http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=96059.0

ออฟไลน์ Monster

• *
  • Popular Vote : 12
Re: ใครเคยขับคลัชท์ทองแดงแบบสองแผ่นบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 16, 2015, 07:42:19 PM »
จากประสบการณ์อันน้อยนิดนะครับ

ผมที่เคยใช้คลัชทองแดง 2 แผ่นของ cusco นะครับ
น้ำหนักของคลัชเยอะกว่าคลัชแผ่นเดียวพอสมควร แต่สามารถเปลี่ยนปั้มคลัชช่วยให้เบาขึ้นได้ครับ
แต่ที่น่ารำคาญที่สุด ถ้าไม่นับรวมถึงเสียงกรุ้งกริ้งเวลาเหยียบคลัช (คล้ายเสียงคลัชแห้งของ Ducati) คือ
การสั่นสะเทือน เหมือนรถจะดับ คล้ายกับคนเพิ่งหัดขับรถ ทุกๆครั้งที่เริ่มออกตัว สั่นไปทั้งคันเลยครับ
นั้นหมายความว่า มันไปค่อยเหมาะเอามาใช้ในชีวิตประจำวัน โดยเฉพาะรถติดๆ

ส่วนอาการดับที่เกียร์ 2 นั้น  ผมว่าไม่น่าเกี่ยวกับคลัช แต่น่าจะเป็นที่การจูนเครื่อง หรือปรับตั้งรอบเดินเบามากกว่า

นั่นเป็นสาเหตุที่ผมหนีมาหาคลัชคาร์บอน ตามคำแนะนำของช่าง

ผมไม่แน่ใจว่า อิมที่ใช้ เทอร์โบ TD06 20G + อินเตอร์หน้า กับเครื่องคอแดง 2.0 ลิตร ถือว่าแรงในสายตาคุณหรือเปล่า
แต่ทุกวันนี้ผมใช้คลัชคาร์บอนหนึ่งแผ่น ที่ high boost 1.4 บาร์ ลองขึ้นเขายาวๆแถวๆอำเภอน้ำหนาว
แบบบูสต์เต็มตลอด 3-4 กิโลเมตร ก็ไม่ลื่นนะครับ
ถ้าลื่น คงต้องไปหาคลัชคาร์บอน 2 แผ่นมาใส่

คราวนี้ผมจะขอเล่าถึงคุณลักษณะของคลัชคาร์บอนนะครับ ว่าใส่แล้วเป็นยังไง

เนื่องจากคลัชคาร์บอนไม่มีสปริง เพิ่มความยึดหยุ่นให้ตัวได้ ที่แผ่นคลัช เหมือนกับคลัชเดิมๆ
เวลาปล่อยคลัชออกตัว จะสั่นเล็กน้อย แล้วเวลาปล่อยคลัชตอนเปลี่ยนแต่ละเกียร์ กระตุกบ้าง
และตัวคลัช ฟลายวิชมีน้ำหนักเบากว่าคลัชเดิมๆ หรือคลัชทองแดง 2 แผ่นมาก
รอบเครื่องเวลากด หรือปล่อยคันเร่ง จึงขึ้น ลงเร็วกว่าปกติ ดังนั้น
เวลาเหยียบคลัชปล่อยไหล เข้าไฟแดง หรือเข้าเกียร์ว่าง อาจจะมีอาการ รอบตกลงไปต่ำกว่ารอบเดินเบา
แล้วค่อยดีดกลับขึ้นมาที่รอบเดินเบา หรือดับไปเลยถ้าลิ้นปีกผีเสื้อสกปรก

ส่วนน้ำหนักเวลากดคลัช ก็เบากว่าคลัชเดิมๆนิดหน่อย เอาเป็นว่าขับเวลารถติดสบายๆ

ป.ล. ทั้งหมดเป็นประสบการณ์ของผมเท่านั้น อาจจะไม่ตรงกับท่านอื่นๆก็ได้ โดยใช้วิจารณญาณในการรับฟัง

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ pedkasem

• ผ้ายาง XV แบบเต็มคัน/อัพเกรดของแถม สั่งกันได้เลยจ้า^^
  • *
  • Popular Vote : 44
  • จำหน่ายผ้ายางปูพื้นเข้ารูปทุกรุ่น/ยี่ห้อ ราคาพิเศษ
    • ผ้ายางเข้ารูปสำหรับsubaru ทุกรุ่น ราคาพิเศษสำหรับชาว SSS ครับ
Re: ใครเคยขับคลัชท์ทองแดงแบบสองแผ่นบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 17, 2015, 08:58:44 PM »
 :bbbear_19: :bbbear_19:  :bbbear_19:

ขอบคุณมากๆนะครับ ได้ข้อมูลมาเยอะเลย กดlike ให้เลยครับ
ขายผ้ายางปูพื้นรถ http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=96059.0