ผู้เขียน หัวข้อ: Xv เปลี่ยนแม็ก 18" ใช้ยางเบอร์อะไรดีครับ  (อ่าน 21769 ครั้ง)

ออฟไลน์ saurus

• *
  • Popular Vote : 13
Re: Xv เปลี่ยนแม็ก 18" ใช้ยางเบอร์อะไรดีครับ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2015, 05:58:24 PM »
ปัญหาใหญ่ของการเปลี่ยนยางผิดไปจากขนาดเดิมก็คือจะมีปัญหาทันทีเมื่อต้องใช้ล้ออะไหล่ ส่วนใหญ่จะมองข้ามกันไป

ถ้าเป็นรถรุ่นที่ขับแค่ 2WD ไม่ว่า FWD หรือ RWD ยังพอเปลี่ยนไปไว้ล้อที่ไม่ใช่ขับเคลื่อนได้ แต่ถ้าเป็นรถ 4WD ไม่ว่าจะเป็น Real Time และ Fulltime จะมีปัญหากับระบบกลไกและระบบไฟฟ้าในการกระจายแรงบิดแน่นอน

กรณีรถพวก 4WD ที่เคยเจอมา
  1. ขนาดยางคู่หน้าและคู่หลังต่างกันมากๆ
  2. ความดันลมยาง เรียกว่าปัญหาเส้นผมบังภูเขา จูนเนอร์หลายคนกว่าจะหาสาเหตุเจอว่าทำไมกำลังเครื่องตกเป็นช่วงๆ ถึงบางอ้อตรงล้อซ้ายขวาลมยางต่างกันมากเกินไป
  3. ค่าแคมเบอร์ล้อเพี้ยนจากเดิม

แต่ยังพอมีทางออกสำหรับการเปลี่ยนขนาดล้อ คือ ซื้อชุดคิดสเปร์ยปะยาง และปั๊มลมเก็บไว้หลังรถครับ

นี่ก็เป็นเหตุผลใหญ่ที่รถผมเองเปลี่ยนยางขนาดเดิมด้วยเหมือนกันครับ

ให้จูนเนอร์จูนบนDynapackสิครับ ลมยางก็ไม่ใช่ปัญหาอีกต่อไป 55555  ล้อเล่นนะครับ :bbbear_44:

ออฟไลน์ Equcha

• *
  • Popular Vote : 10
Re: Xv เปลี่ยนแม็ก 18" ใช้ยางเบอร์อะไรดีครับ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2015, 08:04:28 PM »
ถือว่าแลกเปลี่ยนกันนะครับ
 1. ถ้าหายาง 225/50R18 ได้ ก็ถือว่าดีแล้วครับ
 2. ยาง 235/50R18 ตามการคำนวณจะสูงขึ้นกว่ายางติดรถ 0.5" ถือว่าพอได้ คราวนี้มาดูความกว้าง ยางเดิม 225 ยางใหม่ 235 กว้างกว่าเดิมประมาณ 10 mm ( ไม่แน่นอน ยางรุ่นเดียวกันแต่ต่างไซด์ก็ไม่ได้มากน้อยกว่ากันตรงตามสเปคซะทีเดียว ) ถ้า ET ล้อใหม่ไม่มากนัก ผมคิดว่าไม่ติดครับ
 3. ยาง 245/45 มีโอกาสติดมากกว่า 235/50 เพราะว่าความกว้างของหน้ายางมากกว่า เวลาเลี้ยวสุดล้อหน้าโอกาสจะติดมากกว่ายางหน้าแคบที่มีความสูงมากกว่า แต่ไม่ตายตัวครับ ขึ้นกับลักษณะซุ้มล้อเป็นสำคัญ แต่ส่วนใหญ่จะเป็นแบบนี้ ในกรณีล้อรุ่นเดียวกัน
 4. น้ำหนักใต้สปริงมีผลในเรื่องการทำงานของโช็คอัพและสปริงครับ ลดอาการหน่วงการ Bump และ Rebound จะเห็นว่าโช๊คอัพรุ่นแพงๆจะเป็น Up side down ซึ่งไม่ได้เกี่ยวกับอัตราเร่งซึ่งในส่วนของน้ำหนักที่ไม่ได้ต่างกันมากจนมีนัยยะครับ น้ำหนักยางต่างกันของ 235/50 กับ 245/45 ส่วนใหญ่จะต่างกันประมาณ 0.5 kg แทบไม่มีผลครับ
 5. ค่าการต้านทานการหมุน ( Rolling Resistance ) ผิวสัมผัสพื้นถนนที่มากกว่าจะมีค่าความเสียดทานสูงกว่าครับ แต่ถามว่าจะคำนวณเป็นตัวเลขยังไง ผมไม่สามารถจริงๆครับ

ผมเพิ่งจอง XV ไป คงต้องขอคำปรึกษาในอนาคตด้วยนะครับ ตั้งใจจะเปลี่ยนยางตั้งแต่วันแรก เพราะต้องการความนุ่มนวล เงียบ แต่คงประสิทธิภาพการเกาะถนน ทั้งแห้งและเปียกในระดับที่เพียงพอกับการใช้งาน
 ผมเลือกยาง Toyo C1S ไซด์เดิม ใส่ล้อเดิมครับ ยางเดิม Conti MC5 ร้านยางรับเทริน 8,000 ครับ

รถได้เมื่อไหร่ครับ ยางเดิมนี่ผมว่าเอามาปล่อยข้างนอกได้ราคากว่านะครับ ยังไงได้รถมา PM มาหาผมก็ได้ครับ 555