ผู้เขียน หัวข้อ: ราคาใหม่ XV ไม่ถึงล้าน ผมนี่ลุกขึ้นยืนเลยครับ  (อ่าน 13891 ครั้ง)

ออฟไลน์ Subie GDA

• *
  • Popular Vote : 3
  • Driving Subaru is my passion
Re: ราคาใหม่ XV ไม่ถึงล้าน ผมนี่ลุกขึ้นยืนเลยครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2015, 09:42:52 AM »
เมื่อวานพี่ที่ทำงานบอกผมว่า "คันนี้มัน 9xx,xxx นี่นา ดีแล้วที่ไม่ซื้อ Juke " เงิบเลยกรูซืือมา 1,350,000 เสียแบรนด์ทั้งรถทั้งคนขับครับ

:bbbear_39:

ออฟไลน์ saurus

• *
  • Popular Vote : 13
Re: ราคาใหม่ XV ไม่ถึงล้าน ผมนี่ลุกขึ้นยืนเลยครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2015, 10:45:00 AM »
อย่าไปซีเรียสเลยครับ แม้ว่าวิธีทำตลาดและจัดโปรฯ ของผู้ประกอบและจัดจำหน่ายในภูมิภาคเรา จะชวนงงๆ และน่าหงุดหงิดอยู่บ้างก็ตาม
...อย่างผมเอง ตอนตัดสินใจก็เพราะ 0% หลังจากไปส่องๆ ลูบๆ มาร่วม 2 ปี (ซึ่ง 2 ปีก่อนนั้นก็คิดว่าราคา 1.35 ล. ของ XV ก็รับได้แล้ว)
ถึงตอนตัดสินใจเมื่อปลายปี ก็พบว่า พอไปคุยกับเซลล์ก็ว่าอย่าง ดูในเอกสารแผ่นพับและเว็บไซด์ก็เป็นอีกแบบ พอคุยกับผู้จัดการก็ไปอีกทาง

ส่วนเรื่องคุณค่านั้น ผมอาจเห็นต่างไปนะครับ คือ ผมมองว่าคนรักคนชอบซูบารุนั้นก็เพราะ "สมรรถนะ ที่คุ้มค่ากับราคา" มากกว่าครับ ไม่ใช่เพราะมันถูกหรือแพง
จริงๆ ในสหรัฐอเมริกา ที่เป็นหนึ่งในตลาดสำคัญของแบรนด์นี้ คนที่นั่นนิยมก็เพราะมองว่า มันเป็นรถที่ดีในราคาที่ไม่แพงนั่นเอง
ตอนผมจะออก XV ก็ลองถามเพื่อนๆ ชาวต่างชาติหรือคนไทยที่เคยใช้ชีวิตที่นั่น ทุกคนจะพูดคล้ายๆ กันว่า "มันเป็นรถที่ดีมากๆ ในราคาที่แสนจะถูก"

หากบ้านเรามีการขยายตัวของกลุ่มผู้ใช้มากขึ้นจากการทำราคาที่ต่ำลง ก็น่าจะดีนะครับ ศูนย์จะได้แยะขึ้น เพื่อนบนถนนก็มีมากขึ้นน่ะครับ
ใจผมนั้นอยากให้ซูบารุเอารถหลายๆ รุ่นมาประกอบบ้านเรา (หรือมาเลย์ก็ได้) แล้วทำราคาสู้กับเจ้าตลาดได้ในหลายๆ segment
เช่น อยากเห็น sedan หรือ station wagon ในราคาต่ำกว่าล้าน อยากเห็น SUV ในราคาหย่อนล้านไปจนถึง 1.4 - 1.5 ล. ผมงี้จะฝากตัวเป็นสาวกยาวๆ เลย

(ปล. จริงๆ ผมก็เองก็เพิ่งมีเจ้า XV นี่แหละที่เป็น subaru คันแรก อันเนื่องมาจากราคาที่ถูกลงจากการประกอบในภูมิภาคนี้ ถ้ายังคงราคาแบบรถนำเข้าอย่างเดียว ผมคงเก็บไว้ ฝัน ในใจต่อไป ...แม้เคยจะติดอกติดใจกับสมรรถนะของ legacy ของเพื่อนที่เคยขับขึ้นเชียงรายและภูชี้ฟ้าเมื่อ 17 ปีก่อน ชนิดตราตรึงก็ตาม)

ผมบ่นไม่ได้เสียดายที่ราคาครับ ตอนออกมาผมตีราคามันเท่ากับ0บาทแต่แรกแล้ว เพราะกะไว้ใส่ของแต่งหรือวางเครื่องเล่นขำๆแค่boy toy คันนี้ผมผ่อน3ปีในระยะเวลา3ปีหักค่าผ่อนไปแล้วผมก็ยังหาเงินได้เกินราคารถคันนี้เยอะครับให้ราคารถตกลงไปแค่ไหนผมก็ไม่คิดขายอยู่แล้ว ที่บ่นเพราะสะอิดสะเอียนการบริหารของผู้แทนจำหน่ายในบ้านเราครับ ล่าสุดผบห.ออกมาแถ-ลงออกสื่อ ยิ่งแถยิ่งทุเรศเอาเรื่องดอก0%กับค่าเงินเยนอ่อนตัวมาอ้าง ก่อนหน้านี้ที่จัดโปรครั้งแรกผบห.ออกมาบอกว่า 3ปีรับซื้อคืน50%เรื่องบางเรื่องไม่พูดจะดีกว่านะ ส่วนเรื่องสมรรถนะผมเฉยๆครับ มันก็ดีกว่ารถญี่ปุ่นระดับราคาเดียวกันนิดหน่อย ผมเคยขับรถญี่ปุ่นที่สมรรถนะดีกว่านี้ขับสนุกกว่านี้(จริงๆผมชอบรถขับหลังมากกว่าขับ4) รถที่ช่วงล่างด้านหน้ายังใช้แบบMacPherson sturt แบบXVมันมีข้อจำกัดอยู่แล้วครับ XVนี่ผมซื้อเพราะรถมันหน้าตาดีออกแบบมาดีแค่นั้นจริงๆ ถ้าออกแบบมาแย่กว่านี้สักนิดผมก็ไม่ซื้อ :bbbear_25:

ปอลิง(มั่ง) จริงๆผมกะเปลี่ยนw204ที่ใช้อยู่ คันนั้นออกมา3-4วันภาษีใหม่รถใช้E20ก็ออกมาลดทันที150000-200000(ผมจำไม่ได้)ผมก็ไม่เคยไปบ่นบริษัทหรือเซลล์เค้าเลยนะ คิดว่าLegacyตัวใหม่ว่าจะเอาตัวเทอร์โบเข้ามาเมื่อไหร่จะไปเอามาใช้ เจอผบห.แบบนี้เลิกเลยครับ ขี้เกียจมานั่งรำคาญตอบคำคามคนอื่นว่าซื้อมาเท่าไหร่ ทำไมไม่รอ รถมันขายไม่ออกเค้าลดราคาแล้วนะ บราๆๆ

ออฟไลน์ Freedom

• *
  • Popular Vote : 2
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2015, 01:47:05 PM »
 ขอตอบในฐานะลูกค้าใหม่ของ MIT นะครับ
 ถ้า XV ยังราคา 1.25 m ในรุ่นเริ่มต้น ( รวมทั้งรุ่นแรก 1.35 m ) ผมคงไม่มีโอกาสได้สัมผัส Subaru ครับ

สำหรับผมเอง ราคาก่อนหน้าจะยังสูงเกินไปสำหรับผมครับ ทั้งที่ชอบระบบวิศวะกรรมของเครื่องสอบนอน จุดศูนย์ถ่วงต่ำ เพลาซ้ายขวาเท่ากัน ทำให้เป็นรถยกสูงที่มีความสูงใต้ท้องระดับ 220 mm ไว้ขับผ่านอุปสรรคได้สบายๆ ไม่ว่าจะเป็น น้ำขัง ขึ้นลงเนินต่างระดับ ไหล่ทางชันๆ ตอบโจทย์ตรงความต้องการมากๆครับ

เลือกรุ่นต่ำสุด 9.98 แสน
 ที่ออกเอง
  - ประกัน + ค่าจด ที่ 30k
  - ฟิล์ม Huper optik 15k
  - ยาง Toyo C1S ขนาดเดิม ใส่ล้อเดิม ยางติดรถออกแนวสปอร์ตไปหน่อย หักเทรินไปเหลือออกเอง 12k
    เลือก C1S เพราะต้องการความนุ่มเงียบกว่าเดิม แต่สมรรถนะการเกาะถนนยังสูงในระดับที่ดีอยู่
  - ผ้ายางปูพื้น 3k

เสร็จสรรพก็ 1.058 ล้าน ราคาพอๆกับ HR-V รุ่น Top ที่เทียบกัน แต่สมรรถนะต่างกันมาก แค่ช่วงล่างหลังเป็นอิสระและระบบ 4WD ก็กินขาดแล้ว

คันนี้ใช้ยาวครับ ในอนาคตซัก 5 ปีอาจจะวาง FA20F 300 ม้า ใน Levorg ซึ่งแน่นอนต้องเอาเกียร์มาด้วย เพราะเกียร์เดิมคนละรหัสกัน

กลุ่มพี่ๆที่ซื้อมาก่อนก็คิดซะว่าได้ต้อนรับน้องใหม่เข้าเป็นแฟนดาวลูกไก่ละกันนะครับ อย่างน้อยคงต้องขอคำปรึกษาอีกมาก

ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

ออฟไลน์ BK_Legacy

• *
  • Popular Vote : 6
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2015, 08:53:53 AM »
อย่าเพิ่งคับ รอปีหน้าลดอีก 2 แสนชัวร์ นโยบายการตลาดแบบนี้ หุหุ
ไม่รอแล้วครับ ต้องจัดเลยราคานี้ :bbbear_2: :bbbear_2:
คิดดี ทำดี พูดดี เป็นสิ่งที่ดี
จงพอใจ ในสิ่งที่ตนมี

ออฟไลน์ Fackingdingman

• *
  • Popular Vote : 0
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 04:01:19 PM »
คนซื้อก่อนนี่จะว่าโง่ก็ไม่ใช่นะครับ ถ้ารู้ว่ามันจะลดราคาคงไม่ซื้อตอนที่มันแพงกว่าหรอกครับ
ผมไม่รู้ว่าใครบริหารเรื่องราคา แต่ขอออกความเห็น อย่างอัดอั้นตันใจดังนี้  5555
1. ไม่มีเจ้าไหนทำราคาได้แกว่งขนาดนี้ ต้องมีการชี้แจงเรื่องที่มาของการลดราคา เช่นอะไหล่ถูกลง ค่าเงินเปลี่ยน ไม่ใช่อยู่ๆจะมาเปลี่ยนราคากันแบบนี้ ทำไมไม่ขายถูกตั้งแต่แรก
2. เพื่อสมานใจลูกค้าเก่า ต้องมีมาตรการบางอย่าง  อาจจะเป็นเรื่องของการmaintainance รถ
   ปล. เอาชุดแต่ง STI  มาติดให้รถตรูเดี๋ยวนี้ 555555
   ปล. อีกครั้ง ผมจะรอดูว่า วิเคราะห์การตลาดมาแบบนี้จะขายรถได้มากขึ้นกี่คัน มากๆก็ดี จะได้มีเพื่อนเยอะ

อย่าถือสาความเห็นและความรู้งูๆปลาๆของผมนะครัช