ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำหน่อยคับกำลังจะให้ใจกับSubaru  (อ่าน 2436 ครั้ง)

ออฟไลน์ Poppu

• *
  • Popular Vote : 0
ขอคำแนะนำหน่อยคับกำลังจะให้ใจกับSubaru
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 07:34:46 AM »
สวัสดีครับ ผมรบกวนสอบถามหน่อยครับ

ตอนนี้ผมกำลังสนใจBRZ คับเลยไปทดลองคับดูก็ค่อนข้างโดนใจเรื่องการตอบสนองสมรรถนะ แต่ยังไม่เต็มร้อยคับ แต่ส่วนหน้าตานั้นชอบเลย ทีนี้เรื่องมันยากขึ้นเมื่อผมดันไปเห็น เจ้ารถDemo STI หน้าแมว เลยเป็นประเด็นขึ้นมาว่า อยากถามเพื่อนๆเกี่ยวกับเจ้าคันนี้ ถึงความทน( ผมไม่พูดถึงแต่งเครื่องนะครับ เอาแบบเดิมๆ) และก็สำคัญเลยคือรถDemo ค้างมาจากปี2012 สภาพมันสมควรเข้าไปครอบครองมั้ยครับ

ยังงัยรบกวนเพื่อนๆพี่ๆผู้รู้ชี้แนะด้วยนะครับ ใฝ่ฝันอยากขับอิมมานานโขแล้ว

ขอบคุณมากนะครับ

ปล. ที่ผมติว่า BRz ตอบสนองยังไม่ค่อยถุกใจเต็มร้อยเพราะ ผมขับบี18มาก่อนอ่ะคับเลยอาจจะ ต้องปรับตัวกับเจ้าbrz

ออฟไลน์ Freedom

• *
  • Popular Vote : 2
Re: ขอคำแนะนำหน่อยคับกำลังจะให้ใจกับSubaru
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 08:11:37 AM »
 ถ้าคาดหวังในเรื่องอัตราเร่งจาก BRZ อาจจะไม่ใช่คำตอบครับ

แต่ถ้าชอบในแฮนลิ่ง การสื่อสารกับคนขับ แรงพอประมาณ ไม่ได้แข่งกับใคร ผมว่าถ้ายอมรับจุดนี้ได้ BRZ เหมาะสมแล้วครับ

ที่สำคัญ ราคา 2.08 ล้าน ผมว่าเป็นราคาพิเศษจริงๆ ขนาด Grey เอาเข้ามายังสูงกว่านิดหน่อยเลยครับ ยิ่งพี่ชอบแบบเดิมๆด้วย ประกันศูนย์มีประโยชน์แน่นอน

รุ่นต่อไปของ BRZ / 86 ตามข่าวจะมีกำลังมากขึ้นแน่นอนครับ แต่ยังไม่ชัดเจน มี 2 แบบ
    1. เครื่อง 2.5L NA ประมาณ 250 แรงม้า
    2. เครื่อง 1.6L turbo ประมาณ 220 แรงม้า

ตัวผมเองเท่าที่ลอง เทียบ BRZ กับ WRX 6MT แบบลงคันนึงขึ้นอีกคันนึงเลย ผมรู้สึกว่า ความกระชับของเกียร์ น้ำหนักและความแม่นยำของพวงมาลัย ฺBRZ ดีกว่าชัดเจนครับ แต่แน่นอน WRX แรงกว่าเห็นๆ
  โดยตอนที่ไปลอง ราคา BRZ ยังไม่ลดนะ ซึ่งราคาพอๆกันกับ WRX เลย ถ้าผมจะซื้อ ผมยังไปทาง BRZ เลยครับ แล้วตอนนี้ราคาลงมาอย่างนี้ แทบไม่ต้องคิดเลยครับ

ตอนนี้กำลังจะได้ XV คิดว่า BRZ รุ่นต่อไปอาจจะเจอกันครับ

• *
Re: ขอคำแนะนำหน่อยคับกำลังจะให้ใจกับSubaru
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 08:29:11 AM »
ขอบคุณ คุณ freedom มากครับ

พอได้ยินว่าตัวต่อไปBRZ จะมีม้าขนาดนั้น ตาวาวเลยคับ*^

ผมเห็นด้วยเรื่องการควบคุมรถตอบสนองดีจริงๆนี่ขนาดช่วงล่างเดิมๆนะครับแต่เสียดายเซลลให้ลองแค่วนกลับรถแยกเดียว
แต่เซลลอีกคนให่ลองWRX อ้อมโลก เลยเริ่มติดใจหันมามองsti ตัวเดโม่

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 09:08:36 AM »
อยากได้ความเห็นเกี่ยวกับรถเดโม่ ด้วยครับ^^

มีใครชี้แนะได้บ้างค้าบ

ออฟไลน์ TRN

• *
  • Popular Vote : 15
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 10:16:38 AM »
เช็ค PM นะครับ