Article > Article

การเลือกใช้โช้คอัพกับล้อของ GC ที่ใช้ช่วงล่างGD

(1/3) > >>

sueby:
ปัจจุบันรถGCผม ใช้ช่วงล่างทั้งหมดของGD  ใส่ล้อBBS spec C off53 ยาง225/45/17 โช้คTokiko(ปรับแข็งอ่อนไม่ได้)
การใช้งานก็กระด้างบ้างเวลาเจอทางขรุขละ ปัญหาก็คือเวลาเจอคอสะพานหรือเอ่งใหญ่ๆล้อด้านหน้าจะครูดบังโคลนเป็นประจำ
เลยอยากปรึกษาแนวทางแก้ปัญหา ว่าควรแก้ไขแบบไหนจึงจะถูกวิธี

1.ตอนนี้มีแปลนว่าจะเปลี่ยนโช้ค ถ้าผมหาโช้ค STIกระบอกแดง มาใส่ จะสามารถแก้ปัญหาเดิมได้มั้ยครับ หรือ ควรหา TEIN
มาใส่แทนดี แต่เห็นสมาชิกหลายท่านว่า TEINค่อนข้างกระด้างมาก ไม่ค่อยเหมาะกับการใช้ประจำวัน 
2.ถ้าลดขนาดยางลดเหลือ 215/45/17 น่าจะติดน้อยลงใช่มั้ยครับ
3.หรือเปลี่ยนล้อชุดใหม่ ที่มีค่าoffsetเปลี่ยนไป หรือ ลดขนาดล้อเม็กลง อาจจะทำให้ไม่ติดเลย

รบกวนเพื่อนสมาชิกที่เคยประสบปัญหาเดียวกันหรือมีข้อมูลช่วยแนะนำด้วยครับ

New Le gray:
1.ตอนนี้มีแปลนว่าจะเปลี่ยนโช้ค ถ้าผมหาโช้ค STIกระบอกแดง มาใส่ จะสามารถแก้ปัญหาเดิมได้มั้ยครับ หรือ ควรหา TEIN
มาใส่แทนดี แต่เห็นสมาชิกหลายท่านว่า TEINค่อนข้างกระด้างมาก ไม่ค่อยเหมาะกับการใช้ประจำวัน
 ตอบ ลองหารถเพื่อนๆนั่งดูก่อนดีกว่าครับ เพราะแข็ง&อ่อนของแต่ละคนก็ต่างกัน เมื่อก่อนใส่ของ TEIN TYPE WAGON ตัวนิ่มสุดผมยังว่ากระด้างเลย ตอนนี้ใส่ KYB NEW SR ฐานใหญ่เป็นโช๊คของตัวแวนมาใส่ยังว่าแข็งเลยครับ แต่ก็รับได้เพราะรถผมติดแก๊ส ช่วงล่างของ GD ฐานล้อจะกว้างกว่าของ GC ครับ
2.ถ้าลดขนาดยางลดเหลือ 215/45/17 น่าจะติดน้อยลงใช่มั้ยครับ
 ตอบ น่าจะติดน้อยลงนะครับ
3.หรือเปลี่ยนล้อชุดใหม่ ที่มีค่าoffsetเปลี่ยนไป หรือ ลดขนาดล้อเม็กลง อาจจะทำให้ไม่ติดเลย
 ตอบ ลองหาล้อพร้อมยางเปลี่ยนดูก่อนดีกว่าครับ อาจจะขอยืมเพื่อนๆลองก่อนจะได้ไม่ต้องซื้อ ค่า offset ถ้ามากกว่านี้คงต้องล้อเดิมเลกาซี่น่าจะ 17"x7" +55 แล้วล่ะครับ

enf:
ผมจะตอบแบบให้พี่ประหยัดที่สุดก่อนนะคับ ตอบในฐานว่ารถพี่ไม่ได้โหลด

-- แนะนำให้พี่ไปตั้งศุนย์ แล้วบอกให้ช่างเค้าตั้งแคมเบอร์ใหเป็นลบ ล้อมันจะเอียงๆหุบๆหน่อย บอกช่างคับถึงเหตุผลที่ทำแบบนี้คับ เออ แล้ว
     ก่อนเอารถลงจากฮ้อย ลองให้ช่างเค้าดูล้อด้วยนะคับ ว่ามันไปสีกับกระบอกโช้ครึป่าว

ถ้าล้อหลังจั้มพ แล้วติดซุ้มด้วย ก็ให้พับซุ้ม แล้วก็ลบแคมเบอร์เหมือนกันนะคับ/ ไหนๆ เสียเงินตั้งศุนย์แล้วทำไปเลยทั้งหน้าหลังทีเดวเลยฮะ
เผื่อไว้เกิดวันไหนคนนั่งรถเราเยอะๆ บวกกับมีจั้มพ์ด้วย เดวงานเข้าอีก

หากว่าพี่ไม่เกี่ยงเรื่องงบนะคับ จากคำถามตอบเลยคับว่า

1. เปลียนโช้คแข็งแค่ไหน ยังงัยก็มีติดคับ  ยกเว้นว่าเปลี่ยนสปริงแบบค่าk 10 up  แต่ขับไม่ได้เลยนะคับ

2. ยางเบอร์ 215 อาจจะได้ลองถามร้านดู  จะให้ดี 205 คับ กรณีแม้กกว้าง7 - 8นิ้ว

3.เปลี่ยนแม้กใหม่ กว้าง ไม่เกิน 7 off45up น่าจะหายนะคับ

ปล. หากเลือก ตามข้อ1-3  แล้วยังไม่หาย. ยังงัยก้อต้องลบแคมเบอร์นะคับ ลบมากน้อยให้ช่างเค้าดูให้คับ

toddy:
อย่างแรกที่อยากรู้คือ รถเตี้ยแค่ไหน และโช๊คนิ่มแค่ไหนครับ ถ้ามีรูปด้วยก็ดีนะครับ

sueby:
รถไม่เตี้ยนะครับ ตามรูป โช้คปัจจุบัน เป็นtokiko สีม่วงๆ ค่อนข้างแข็ง แต่ปรับแข็งอ่อนไม่ได้

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version