ผู้เขียน หัวข้อ: จานเบรคแบบ Drill กับ Slot ให้ผลแตกต่างกันยังไงครับ  (อ่าน 5427 ครั้ง)

ออฟไลน์ wildstocks

• Sophisticated Member
  • *
  • Popular Vote : 8
  • Sapiens omnia sua secum portat
    • Sapiens omnia sua secum portat
สงสัยแบบ Drill แบบที่มีรูเรียงเป็นแนวหมุน กับ แบบ Slot ที่เป็นขีดตามแนวหมุน ให้ผลลัพธ์ ต่างกันไหมครับ แล้วมีอะไรที่ต่างกัน

เช่น เสียง ระบายความร้อน หรืออื่นๆ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ SUBANU

• *
  • Popular Vote : 32
  • หนูมาลีมีอิมหน้าแมว อิมหน้าแมว อิมหน้าแมว
Re: จานเบรคแบบ Drill กับ Slot ให้ผลแตกต่างกันยังไงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2010, 08:00:47 PM »
อยากรู้เหมือนกันครับ

ไดยินมาว่า ซักแบบนึงต้องเตะไล่น้ำก่อนเวลาเปียก (ไม่รุ้จิงแค่ไหน)

แล้วก็ถ้าเป็นเจาะรู แระเซาะร่อง จานจะอ่อนครับ  emo60o

ออฟไลน์ ble ช.ม.

• Ampere
  • *
  • Popular Vote : 1
  • .Ampere Ampere
Re: จานเบรคแบบ Drill กับ Slot ให้ผลแตกต่างกันยังไงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2010, 09:55:15 PM »
เเบบ drill เคยได้ยินมาว่า จานจะคดง่ายนะครับ ต้องระวังเวลาวิ่งมาร้อนๆเเล้วโดนน้ำครับ ส่วนเเบบ slot นี่ใช้อยู่ครับ มีเสียงดังเล็กน้อยเวลา เบรคที่ความเร็วสูงๆครับ   emo61o

ออฟไลน์ SnoozEviL

• *
  • Popular Vote : 5
  • ลัทธิสุขนิยม
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 12:27:29 PM »
drill แบบเจารูนั้น ระบาบความร้อนได้ดี มีปัญหาอย่างนึงที่แก้ไม่หายคือจานร้าวง่าย ถ้าใช้โหดครับ

slot นั้นดีในกรณีที่เป็นจานใหม่ ร่องลึก ทำให้ร่องนั้นทำความสะอาดหน้าผ้าเบรคได้ดี แต่มันเป็นเหมือนกานเฉือนเนื้อผ้าเบรคออกไป ทำให้ผ้าหมดเร็วขึ้น และใช้ไปสักพักร่องก็จะบางลงๆครับ

ส่วนเรื่องคดนั้นผมว่าเป็นได้ง่ายทั้ง 2 แบบ ถ้าซัดมาร้อนๆ โดนน้ำก็คดหมดแหละครับ ไม่ว่าจะเป็นแบบเดิมๆก็ตามครับ

ถ้าให้ดี แนะนำให้ทำท่อดักลมเป่าหลังจานและ caliper เลยครับ อันนี้ช่วยเรื่องร้อนเกิน และเบรค fade ได้อย่างเห็นได้ชัดครับ

ยกตัวอย่างรถรุ่นพี่ผม ใช้เบรคไม่หรูหรา ธรรมดามาก จานเรียบๆทั่วไปธรรมดา แถมน้ำมันเบรคแค่ dot4 แต่มีท่อดักลมเป่าเบรค แล้ววิ่งแก่งกระจานครบ 8 รอบ โดยที่เบรคไม่ fade หรือหายเลยครับ
...รุ่น..ใหญ่...ใจ..ต้อง..นิ่ง...

ออฟไลน์ exponential

• *
  • Popular Vote : 0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 02:14:28 PM »

ถ้าให้ดี แนะนำให้ทำท่อดักลมเป่าหลังจานและ caliper เลยครับ อันนี้ช่วยเรื่องร้อนเกิน และเบรค fade ได้อย่างเห็นได้ชัดครับ

ยกตัวอย่างรถรุ่นพี่ผม ใช้เบรคไม่หรูหรา ธรรมดามาก จานเรียบๆทั่วไปธรรมดา แถมน้ำมันเบรคแค่ dot4 แต่มีท่อดักลมเป่าเบรค แล้ววิ่งแก่งกระจานครบ 8 รอบ โดยที่เบรคไม่ fade หรือหายเลยครับ

+1  ท่อดักลมเป่าจาน is very effective for track use karb
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2010, 02:16:22 PM โดย exponential »

ออฟไลน์ สาหร่าย05

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 08:29:06 PM »
 emo72o

ว่ากันเรื่องระบายความร้อนให้จานเบรค  มันมีหลักง่ายๆอยู่ว่า ถ้าจะเอาลมเข้าไปเป่าแบบได้ผลจริงๆ

ก็ควรต่อท่อให้ยาวเข้าไปเป่าตรงหัวเพลา(กลางจานเบรค) ดีที่สุดครับ ให้ลมด้านนอกไล่ความร้อนจากใจกลางจานเบรคออกมาเลย  emo64o
บ้าพลัง คลั่งอำนาจ  เชิญใส่กระโปรง แล้วออกไป๊!!!

ออฟไลน์ Impreza lover

• *
  • Popular Vote : 16
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 08:49:51 PM »
แล้วต้องถอดหรือเจาะรูแผ่น กันฝุ่นออกก่อนป่าวครับ อาจารย์
 emo11o

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 09:18:44 PM »
แล้วต้องถอดหรือเจาะรูแผ่น กันฝุ่นออกก่อนป่าวครับ อาจารย์
 emo11o

ถ้ายังใช้งานแบบทั่วไปก็อย่าไปถอดเลยครับ  แต่ถ้าเน้นลงแทรค หรือเน้นสมรรถนะเบรคจริงๆ ก็คงต้องเอาออกละพี่

รักจะเบรค อย่าไปกลัวฝุ่นครับ  แฮ่!!   emo76o emo64o
บ้าพลัง คลั่งอำนาจ  เชิญใส่กระโปรง แล้วออกไป๊!!!

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2010, 10:01:25 AM »
  ถ้ายังใช้งานแบบทั่วไปก็อย่าไปถอดเลยครับ  แต่ถ้าเน้นลงแทรค หรือเน้นสมรรถนะเบรคจริงๆ ก็คงต้องเอาออกละพี่

รักจะเบรค อย่าไปกลัวฝุ่นครับ  แฮ่!!   emo76o emo64o

เมื่อวานคุยกับเอส เค้าก็แนะนำให้ผมเอาที่กันฝุ่นออกเหมือนกันแฮะ emo18o
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

ออฟไลน์ Ricer

• *
  • Popular Vote : 2
  • PMP (Poor Man's Porsche) เห็นตูดปอร์ชอยู่ไวๆ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2010, 10:41:55 AM »

ท่านจารย์ครับ  ถามแบบไม่รู้จริงๆนะครับ  แล้วถ้าเอาตัวดักฝุ่นออก ฝุ่นมันจะกระจายไปถึงส่วนไหนบ้างครับ แล้วจะมีผลอะไรไหมนอกจากเลอะครับ
All boxer engines, regardless of no. of cylinders, provide perfect balance because the movement of a piston is exactly counter by the corresponding piston in another bank...the usage is limited to Porsche and Subaru today.    However, we'll have a Toyobaru soon???

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2010, 11:17:50 AM »
ท่านจารย์ครับ  ถามแบบไม่รู้จริงๆนะครับ  แล้วถ้าเอาตัวดักฝุ่นออก ฝุ่นมันจะกระจายไปถึงส่วนไหนบ้างครับ แล้วจะมีผลอะไรไหมนอกจากเลอะครับ

เอาที่สังเกตจากรถผมแล้วกันนะครับ  ล้อขาวๆ มันก็จะดำทั่วไปหมด ขนาดว่าใช้ผ้าเบรครุ่นที่ฝุ่นน้อยๆแล้ว

แต่ตรงนั้นไม่มีปัญหา เพราะผมล้างรถค่อนข้างบ่อย   ผลเสียอื่นๆ ที่รู้ และลองใช้เองมา ไม่มีครับ  emo64o

ออฟไลน์ sleep

• *
  • Popular Vote : 0
  • Good Job
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2010, 11:52:43 AM »
ขอแจมหน่อยน่ะ

การเอาตัวแผ่นบังที่ จานเบรคออก   ไม่น่าจะมีผลอะไรกับฝุ่นที่ล้อน่ะครับ  แผ่นบังน่าจะเอามาบังพวกเศษ หิน เศษ อะไรต่างๆเข้าบริเวณนั้นมากกว่าครับ    เอ่ออกก็ได้ แต่รถเดินใช้งานประจำ ไม่น่าเอาออกน่ะ   เอาไว้กันน้ำมาโดนจานเบรคก็สามารถช่วยได้ครับ

ส่วนถ้าจะใส่ที่เป่าลม  จะต้องถอดมั้ย  ไม่ถอดก็ใส่ได้ครับ  ไม่มีปัญหาอะไรถ้ามันไม่ติดเวลาเลี้ยวน่ะครับ

เพื่อนๆคนไหนจะใส่ หรือทำท่อเป่าลม นี่  เวลาติดตั้ง  เพื่อท่อตอนหลุมล้อเลี้ยวสุดด้วยน่ะครับ  ถ้าทำมาจ่อที่ ดุมได้ก็จะดีครับ  ถ้าไม่ได้ก็เอามาใกล้เคียงที่สุดครับผม

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2010, 01:14:30 PM »

การเอาตัวแผ่นบังที่ จานเบรคออก   ไม่น่าจะมีผลอะไรกับฝุ่นที่ล้อน่ะครับ  แผ่นบังน่าจะเอามาบังพวกเศษ หิน เศษ อะไรต่างๆเข้าบริเวณนั้นมากกว่าครับ    เอ่ออกก็ได้ แต่รถเดินใช้งานประจำ ไม่น่าเอาออกน่ะ   เอาไว้กันน้ำมาโดนจานเบรคก็สามารถช่วยได้ครับ

ส่วนถ้าจะใส่ที่เป่าลม  จะต้องถอดมั้ย  ไม่ถอดก็ใส่ได้ครับ  ไม่มีปัญหาอะไรถ้ามันไม่ติดเวลาเลี้ยวน่ะครับ

เพื่อนๆคนไหนจะใส่ หรือทำท่อเป่าลม นี่  เวลาติดตั้ง  เพื่อท่อตอนหลุมล้อเลี้ยวสุดด้วยน่ะครับ  ถ้าทำมาจ่อที่ ดุมได้ก็จะดีครับ  ถ้าไม่ได้ก็เอามาใกล้เคียงที่สุดครับผม

อยากทำที่เป่าลมอ่ะครับ.....ว่างๆ ปรึกษาพี่หนึ่งให้ทำให้ดีกว่า emo21o
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

ออฟไลน์ Ricer

• *
  • Popular Vote : 2
  • PMP (Poor Man's Porsche) เห็นตูดปอร์ชอยู่ไวๆ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2010, 01:16:40 PM »
เอาที่สังเกตจากรถผมแล้วกันนะครับ  ล้อขาวๆ มันก็จะดำทั่วไปหมด ขนาดว่าใช้ผ้าเบรครุ่นที่ฝุ่นน้อยๆแล้ว

แต่ตรงนั้นไม่มีปัญหา เพราะผมล้างรถค่อนข้างบ่อย   ผลเสียอื่นๆ ที่รู้ และลองใช้เองมา ไม่มีครับ  emo64o

เยี่ยมเลยครับ ขอบคุณทั้งสองท่านครับ!
All boxer engines, regardless of no. of cylinders, provide perfect balance because the movement of a piston is exactly counter by the corresponding piston in another bank...the usage is limited to Porsche and Subaru today.    However, we'll have a Toyobaru soon???