ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาร้อนใจกับไฟ Engine โชว์  (อ่าน 5247 ครั้ง)

ออฟไลน์ Carcafethai

• *
  • Popular Vote : 1
  • สอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ครับ 081-5590101
ปัญหาร้อนใจกับไฟ Engine โชว์
« เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 04:39:27 PM »
มีเรื่องรบกวนเพื่อนๆพี่ๆนะครับ คือผมใช้หน้าเหยี่ยวเจ้าของเดิมจูนใช้แก๊ซโซฮอล์มาแล้ว  วันนี้ขับจากกรุงเทพมาพัทยา อยู่ๆก็ไฟ Engine โชว์ซะงั้น  แต่อย่างอื่นทุกอย่างก็ปกติ ไม่มีเสียงหรือความร้อนขึ้น รอบเครื่องก็ปกติ อยากทราบว่าเกิดจากอะไรได้บ้างครับ

ออฟไลน์ Ricer

• *
  • Popular Vote : 2
  • PMP (Poor Man's Porsche) เห็นตูดปอร์ชอยู่ไวๆ
Re: ปัญหาร้อนใจกับไฟ Engine โชว์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 05:01:53 PM »
อาจจะมีหลายสาเหตุมั้งครับ  แต่ที่ผมเคยเจอคือ airflow sensor สกปรกอะคับ ขึ้นๆดับๆอยู่เกือบเดือนครับแต่ก็วิ่งปกติดีนะ สุดท้ายก็ไปทำความสะอาดมาคับ แต่ผมเป็น GC นะ ไม่รู้ว่าจะใช้อ่างอิงได้มั้ย   :smash:
All boxer engines, regardless of no. of cylinders, provide perfect balance because the movement of a piston is exactly counter by the corresponding piston in another bank...the usage is limited to Porsche and Subaru today.    However, we'll have a Toyobaru soon???

• *
  • สอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ครับ 081-5590101
Re: ปัญหาร้อนใจกับไฟ Engine โชว์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 05:03:46 PM »
อาจจะมีหลายสาเหตุมั้งครับ  แต่ที่ผมเคยเจอคือ airflow sensor สกปรกอะคับ ขึ้นๆดับๆอยู่เกือบเดือนครับแต่ก็วิ่งปกติดีนะ สุดท้ายก็ไปทำความสะอาดมาคับ แต่ผมเป็น GC นะ ไม่รู้ว่าจะใช้อ่างอิงได้มั้ย   :smash:

ขอบคุณมากครับ ไม่ทราบว่าใครเคยเจอแบบนี้อีกมั้ยครับ

ออฟไลน์ aof_impz

• *
  • Popular Vote : 6
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 05:40:00 PM »
เคยเจอครับช่วงอากาศร้อน มันจะโอเวอร์บูสต์จนกล่องตัดครับโซฮอลเหมือนกัน
Tuned by  Tawee motor sport
ขายน้ำมันเครื่อง SELENIA ปลีก-ส่ง จร้าา

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 08:41:38 PM »
เคยเจอครับช่วงอากาศร้อน มันจะโอเวอร์บูสต์จนกล่องตัดครับโซฮอลเหมือนกัน

ครับ แต่ตอนนี้จอดไว้ห้าชั่วโมงแล้ว ลองสตาร์ทอีกทีก็ยังโชว์เหมือนเดิม  :confused:  หรือว่าต้องไปเช็ค Code error  ถึงจะหายครับ  ไม่รู้ว่าขับต่อจะอันตรายหรือเปล่า เพราะกว่าจะเข้ากรุงเทพก็วันเสาร์น่ะครับ   :blue:

ออฟไลน์ Pae_Sri

• เป้าหมาย 300 BHP
  • *
  • Popular Vote : 0
  • WRX 2004
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 08:46:34 PM »
ฮิ ฮิ มีเพื่อนแง้ว :supergrin:
ต้องถามว่าเอา cat ออกอะป่าวครับ
ถ้าเอาออก code o2 มานจาฟ้อง ถ้าใช่พอมีทางแก้ครับ
ของผมขึ้นเปงเดือนจนชินลูกตาแล้วคับ

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 08:54:18 PM »
ฮิ ฮิ มีเพื่อนแง้ว :supergrin:
ต้องถามว่าเอา cat ออกอะป่าวครับ
ถ้าเอาออก code o2 มานจาฟ้อง ถ้าใช่พอมีทางแก้ครับ
ของผมขึ้นเปงเดือนจนชินลูกตาแล้วคับ

ของผมเอาออกตั้งนานแล้วครับ แต่ทำไมมันถึงเพิ่งขึ้นก็ไม่รู้ครับ :lol:

ออฟไลน์ iMPrugeZa

• <Custom Title>
  • *
  • <Personal Text>
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 10:21:25 PM »
แนะนำให้เข้าศูนย์ครับ อาจจะมาจากการเผาไหม้ที่ไม่สมบูรณ์ ซึ่งก็อาจจะมาจากหลายสาเหตุ ของผมก็พึ่งเข้าไปล้าง ISC วาล์วมาครับ  :wavey:
<Signature>

ออฟไลน์ aof_impz

• *
  • Popular Vote : 6
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 10:29:01 PM »
ครับ แต่ตอนนี้จอดไว้ห้าชั่วโมงแล้ว ลองสตาร์ทอีกทีก็ยังโชว์เหมือนเดิม  :confused:  หรือว่าต้องไปเช็ค Code error  ถึงจะหายครับ  ไม่รู้ว่าขับต่อจะอันตรายหรือเปล่า เพราะกว่าจะเข้ากรุงเทพก็วันเสาร์น่ะครับ   :blue:

ถ้าอาการของผมกล่องจะไม่เข้าเซฟโหมดบูสเต็มได้เหมือนเดิม แต่ไฟเช๊คเอนจิ้นขึ้น สตาร์ทเครื่องสักประมาณ2-4ครั้งก็หายไปเองครับ
Tuned by  Tawee motor sport
ขายน้ำมันเครื่อง SELENIA ปลีก-ส่ง จร้าา

ออฟไลน์ kong

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2009, 02:01:46 AM »
แนะนำให้เข้าศูนย์ครับ อาจจะมาจากการเผาไหม้ที่ไม่สมบูรณ์ ซึ่งก็อาจจะมาจากหลายสาเหตุ ของผมก็พึ่งเข้าไปล้าง ISC วาล์วมาครับ  :wavey:

แนะนำให้เข้าศูนย์ หรือ อู่ ที่เช็คได้เช่นกันครับ ไฟนี้มันมีเพื่อช่วยเรานะครับ โค้ดก็มีตั้งหลายแบบ เดาไม่ถูกหรอกครับ  ถ้ารถอาการปกติ ก็ไม่น่าจะซีเรียส ถ้าไม่จำเป็นก็อย่าเพิ่งใช้ และ รีบไปตรวจให้เร็วที่สุดครับ :wavey:

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2009, 08:25:13 AM »
ขอบคุณทุกๆท่านมากนะครับ เดี๋ยววันเสาร์เข้าอู่แล้วจะมาแจ้งสาเหตุให้ทุกท่านทราบ เผื่อใครเจออย่างผมจะได้แก้ไขถูกครับ

ออฟไลน์ sam

• *
  • Popular Vote : 28
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2009, 10:35:41 AM »
 8)ของผมก็ขึ้นเป็นบางครั้งครับ..ขับไปๆหายไปเอง..GC ครับ..ไม่ทราบสาเหตุเหมือนกันแต่ก็ขับปกติ...ปล.รถผมถอดเอบีเอสออกแล้ว....

ออฟไลน์ Ricer

• *
  • Popular Vote : 2
  • PMP (Poor Man's Porsche) เห็นตูดปอร์ชอยู่ไวๆ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2009, 04:14:32 PM »
เมื่อวานเพิ่งจะขึ้นอีกรอบ  เลยเอาไปจิ้มดูเป็นที่แอร์โฟลตัวเก่าอีกละ... ล้างอย่างเดียวคงไม่พอละมั้งผมคงต้องไปเปลี่ยนใหม่ละ   ของคุณ OMAC สรุปเป็นไงมาเล่าให้ฟังด้วยนะครับ
All boxer engines, regardless of no. of cylinders, provide perfect balance because the movement of a piston is exactly counter by the corresponding piston in another bank...the usage is limited to Porsche and Subaru today.    However, we'll have a Toyobaru soon???

ออฟไลน์ modrxteam

• *
  • Popular Vote : 4
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2009, 12:06:15 AM »
เห็นจนชินตาแล้วครับ ขึ้นมาก็ไม่มีไร ไปปลดcode ก็ หายไปแปปเดียว สรุป ขับได้ไม่มีปัญหาครับ

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2009, 01:32:23 PM »
ขอบคุณทุกๆท่านครับ    :yawn: