ผู้เขียน หัวข้อ: ตะขาบ พงหญ้า กับการจอดรถ  (อ่าน 10090 ครั้ง)

ออฟไลน์ GEMINI_IMPREZA

• *
  • Popular Vote : 9
ตะขาบ พงหญ้า กับการจอดรถ
« เมื่อ: สิงหาคม 26, 2009, 12:05:23 AM »
หลายคนคงสงสัยกับหัวข้อนะครับ ว่ามันเกี่ยวกันยังไง แต่ผมบอกเลยครับว่ามันเกี่ยวกันอย่างมากครับ

คือวันนี้ ผมไปทำงานสาย ที่จอดรถในลานจอดรถเลยเต็ม ผมเลยจำเป็นต้องพา สุดรักของผม ไปจอดที่อื่น

จริงๆแล้วมันก็เป็นบริเวณใกล้ๆที่ทำงานนั้นหละไม่ได้ไกลเลย

บริเวณที่ผมจอดนั้น ทั้ง 2 ข้างเป็น พงหญ้ารกๆ ทั้ง 2 ข้างครับ (ลักษณะเป็นซอยเล็กๆ 2 เลน แคบๆ ไม่กว้างมาก)

ซึ่งจริงๆแล้วผมก็เคยจอดอยู่ไม่ใช่ไม่เคยจอดนะครับ แต่วันนี้ ดันโชคดี หรือว่าโชครายก็ไม่รู้ครับ

ตอนเที่ยง ที่จอดรถบนลานจอดว่าง ผมก็เลยเดินมาที่รถครับ เพื่อที่จะย้ายรถเข้าไปจอด

ตอนแรกก็มองสภาพความเรียบร้อยภายนอกรถว่าเรียบร้อยเป็นปรกติหรือไม่ ซึ่งก็เรียบร้อยดี

หลังจากนั้นก็เปิดประตูครับ ภาพที่เห็นทำเอาผมสะดุ้งเลยครับ ตะขาบครับ....ตะขาบตัวเขื่องๆเลย มาแอบหลบแดด อยู่ข้างขอบประตูด้านล่างรถผม

และเวลาชั่วพริบตาเดียวเท่านั้นเอง มันก็คลานด้วยความรวดเร็วเข้าไปในรถใต้เบาะคนขับพอดี เวลาที่เกิดเหตุอันนี้มันแค่ชั่ววินาทีเดียวจริงๆนะครับ (คือเปิดประตูเห็นตะขาบวิ่งเข้าไปใต้เบาะ)

ทำยังไงดีละครับผมทีนี้  ไอ้ลำพังแค่เห็นก็ขนลุกแล้ว นี้ยังต้องทำให้มันออกมานอกรถอีก จะเอาออกมายังไงละ จะหา จับเอาออกมา มันก็ตะขาบนะครับ ไม่ใช่แมวเชื่องๆที่จะอุ้มเอาออกมาง่ายๆ

หรือมันก็ไม่ใช่มดตะนอย ที่ต่อยแล้วแค่คันๆ ตะขาบนะคร๊าบบบบ ตะขาบบบบบบบ จะหาให้เจอก็ยากแล้วครับพี่น้องค๊าบ ไม่รู้มันมุดไปถึงไหนแล้ว

ผมเลยตัดสินใจปิดประตูขังมันไว้ก่อนครับ คือผมคิดว่ายังไงก็แล้วแต่ผมต้องเห็นมันด้วยตาของผมเองว่ามันได้ออกไปจากรถผมแล้ว ไม่ว่าในสภาพที่มันยังมีชีวิตอยู่หรือไม่ก็ตาม

ผมหาตัวช่วยก่อนเลยครับ และผู้โชคดีนั้นก็คือ ยามที่ Office ครับ ยามคนนี้ค่อนข้างจะสนิทกับผม ยามคนนี้ชื่อ คิดครับ "คิดครับกลัวตะขาบมั๊ย" คือคำแรกที่ผมถามเค้าทันทีที่่เดินเข้าไปหา

"ไม่ครับ" นั้นหละครับคำตอบที่ผมต้องการที่สุดในตอนนี้ที่อยากได้ยินจาก คิด ยามผู้โชคดีในงานนี้ "ช่วยพี่เอาตะขาบออกจากรถพี่ทีสิคิด" คือคำพูดที่ออกจากปากผมทันทีที่ผมได้ยินคำว่า"ไม่ครับ"จากยามคิด

ผมก็ได้เล่าเหตุการที่เกิดขึ้นให้คิดฟัง ในขณะที่เราเดินไปด้วยรถผมด้วยกัน พอไปถึงรถเปิดประตูออก ยามคิดก็ดูเชิงอยู่ครับ ผมก็เลยบอกคิดว่าเอาพรมออกก่อนเลยคิด ยามคิดหยิบพรบตรงคนขับออก ไม่มีครับ ตะขาบที่ผมคิดว่าจะต้องเจอ

เอาพรมหลังออกอีก ก็ยังไม่เจอ พรมหน้าด้านคนนั่ง ก็เอาออกก็ยังไม่เจออยู่ดี  ผมเองก็เดินไปหาไม้มา แหย่ไปใต้เบาะ มันก็ไม่ออกมา พอดี Messenger ที่ Office กลับมาจากส่งเอกสาร ถามผมว่าทำอะไรอยู่ ผมก็เลยเล่าให้เค้าฟัง

เค้าก็เลยมาช่วยหาอีกแรง ทั้งทุบเบาะ เคาะนั้นเคาะนี้ มันก็ไม่มีทีท่าว่าจะออกมาปรากฎกาย ให้พวกผมเห็นกัน Messenger พูดออกมาว่า อยู่ใต้เบาะหลังป่าว ผมก็ถอดเลยครับ ถอดแต่น๊อตนะครับ แล้วให้ผู้กล้าเป็นคนยกเบาะออก

ปรากฎว่า  ไม่มีอีกครับ เฮ๊อ.............. ตอนนี รถผมก็อยู่ในสภาพที่ของถูกเรื้อออกมาหมด นี้ถ้าถอดเบาะหน้าได้ผมคงถอดออกแล้วหละ ยังไม่เห็นตัวอีก ทำไงดี หรือว่ามันจะมุดเข้าไปในพรมพื้นรถไปแล้ว

ยาฆ่าแมลงแวบเข้ามาในหัวผม ผมก็เลยบอกยามคิด กับ Messenger ว่าผมจะหายาฆ่าแมลงมาฉีด ทั้ง2ก็ว่าลองดูละกันนะ ประกอบเบาะเข้าที่เดิมครับ ปิดประตูขังมันไว้อีก ไปหายาฆ่าแมลงมา ก็ไม่มีใครมีอีก ทั้งแม่บ้านใน Office คนที่ผมรู้จัก

ซื้อก็ได้ว่ะ เดินไปซื้อมาอีก ร้อนก็ร้อนแมร่ง......แค่ตะขาบตัวเดียวทำยุ่งไปหมด กลับมาถึงรถ เปิดประตู ไม่พูดพร่ำทำเพลง ฉีดเลยครับ ไม่ออกมาใช่มั๊ย งั้นเอาแมร่งให้ตายไปเลย ฉีดด้านหลัง เงียบ....  ฉีดไปใต้เบาะคนนั่่ง เงียบ.......

กะว่าฉีดให้ทั่วและปิดประตูขังไว้ ฉีดไปใต้เบาะคนขับ เท่านั้นละครับ เจ้าตัวยุ่งก็วิ่งพรานเลยครับ พยามจะวิ่งเข้าไปตรง คันแรง เพื่อมุ่งหน้าเข้าไปใต้ คอนโซล เห็นตัวแล้วนี่ครับ ฉีดมันตรงๆๆตัวเข้าไปเลย ดิ้นครับ วิ่งย้อนกลับเข้ามาใต้เบาะคนขับ

ผมก็ย้ายมาฉีดไล่อีกครับทางด้านประตูหลัง ทีนี้วิ่งสวนออกมานอกรถที่ผมยืนฉีดอยู่พอดี ตะขาบนี้มันไวมากๆจริงๆ ผมตกใจกระโดดโยงเลยครับ ตอนนั้นยามคิดคงเห็นผมฉีดยาฆ่าแมลงอยู่ก็เดินเข้ามาช่วยครับ ตอนนี้เจ้าตัวยุ่งมันออกมานอกรถแล้วครับ

แต่มันมุุด เข้าไปใต้ท้องรถ ผมต้องให้แน่ใจว่ามันจะไม่ย้อนกลับเข้ามาในรถผมอีก เรื่องของเรื่องผมเกลียดสัตว์พวกนี้ครับ ด้วยฤทธิ์ของยาฆ่าแมลงที่ผมฉีดอัดเข้าไปที่ตัวมัน ผมก็เห็นมันดิ้น อยู่ที่ล้อหลังอีกด้านของรถครับ มันก็พยายามมุ่งพงหญ้าหนี

ผมก็ฉีดอัดเข้าไปอีก ดิ้นอีก ผมเลยบอกยามคิดว่า "คิดครับช่วยฆ่ามันให้พี่ที" จริงๆแล้วมันก็ไม่น่ารอดอยู่แล้วละโดนยาฆ่าแมลงอัดไปตรงๆซะขนาดนั้น แต่มันดิ้นดูน่าทรมานมากครับ ยามคิดก็หยิบขวดแก้วแถวๆนั้นมาจัดการซะ.... เรียบร้อยครับ

จบซะทีกับการจัดการตะขาบจอมยุ่งที่ทำให้ผมกับยามคิดป่วนไปได้ระยะหนึ่ง

นี่ลองคิดดูเล่นๆว่าถ้าผมไม่เห็นตะขาบตัวนั้นมันวิ่งเข้าไปในรถ แล้วผมขึ้นไปขับรถ แล้วมันออกมา เอาเป็นว่าแค่มันออกมาปรากฎตัวก่อนแล้วกันนะ ยังไม่ต้องคิดว่ามันมากัด จะเกิดอะไรขึ้นสำหรับคนที่เกลียดพวกมันอย่างผม ในขณะที่ขับรถ เฮ๊อ....

ผมสงสัยว่ามันขึ้นมาได้ยังไง แต่โชคดีที่มันหาทางเข้าไปไม่ได้ตั้งแต่แรก คงติดขอบยางรอบประตูรถเลยเข้าไปไม่ได้ พอผมเปิดประตูบวกกับสัญชาตยานการเอาตัวรอดของสัตว์พวกนี้มันจึงหาที่ซ่อน แต่ผมก็สงสัยอีกว่า ทำไม ตอนแรกที่ ทั้งเคาะ ทุบ แหย่เบาะ

มันถึงไม่ออกมา พอไปถามหลายๆคน เค้าบอกว่าจริงๆแล้ว ตะขาบเนี๊ยถ้าไม่ไปมีอะไรเข้าไปใกล้ตัวมันจริง ถึงจะทุบ เคาะยังไงมันก็ไม่ออกมา ถ้ามันคิดว่าที่ๆมันอยู่ปลอดภัยสำหรับมันนะ

สรุป...คือเวลาที่เพื่อนๆพี่ๆจอดรถที่ไหน ที่จำเป็น อย่างสถานการณ์อย่างผม ก็ระวังกันหน่อยแล้วกันนะครับ

ปล.เรื่องยาวไปหน่อยนะครับ แต่คืออยากให้เพื่อนๆรู้ถึงความรู้สึกของผมที่มีกับเจ้าตะขาบตัวยุ่งครับ

ออฟไลน์ pomaru

• SRS MEMBER
  • *
  • Popular Vote : 17
  • WE LOVE SUBARU
Re: ตะขาบ พงหญ้า กับการจอดรถ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2009, 12:16:21 AM »

โห... พี่โจ ดีนะที่ฉีดยาแล้วมันหนีออกมา  ถ้ามันแค่สลบอยู่ในรถ :sleepy:

สงสัยรื้อกันอีกยาวววว แน่   :eek: :frown:

ขอบคุณครับสำหรับประสบการณ์ตรง จะได้จำไว้ครับ   :spiny:

ออฟไลน์ Tabuu

• *
  • Popular Vote : 48
  • "บุญมี"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2009, 12:22:51 AM »
โห..อย่างว่า ดีที่มันออกมา ถ้ามันยังไม่ยอมออก แล้วมุดไปเรื่อยๆ เข้าไปใต้คอนโซลล่ะก็ ดูไม่จืด รื้อแหลกแน่ๆ  :crap:

ลองคิดสภาพถ้าไม่รู้ว่ามันอยู่ข้างใน ขับไปกลางถนน อยู่ๆ มันคลานโผล่ขึ้นมาบนเบาะ หรือไต่ขาขึ้นมา แล้วถ้ามันมุดเข้าขากางเกง จะทำยังไงดี อู้ยยยยย ไม่อยากจะคิด

ผมก็เป็นคนนึงที่กลัวสัตว์พวกนี้มาก อึ๋ย  :crap:
"KOYORAD" and "Dixcel" Thailand Authorized Distributor

ออฟไลน์ kong

• *
  • Popular Vote : 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2009, 01:52:55 AM »
โอ้ว.....  น่ากลัวมากครับโจ  :crap: เล่าได้ระทึกมาก  :frown:

ผมเคยเจอคล้ายๆกัน แต่เป็นจิ้งจกอ่ะ แต่ไม่ได้เข้ามาในรถนะ หนีเข้าไปในห้องเครื่อง ผมไม่ได้กลัวจิ้งจกแต่ก็ไม่ได้อยากจะไปเอามือจับ ต้องเรียกยามมาไล่ มันก็ไม่ยอมออกมาเหมือนกัน เลยถอดใจไปกินข้าวก่อน กลับมา คิดว่ามันคงร้อนอยู่ในห้องเครื่อง ก็เลยออกมาตากลมข้างนอก คราวนี้เลยเรียกยามอีกที่ ไล่สำเร็จ วิ่งลงจากรถหนีไปได้ :laugh:

ออฟไลน์ ST@BL3

• มั่นคงทุกเส้นทางไปกับSTI
  • *
  • Popular Vote : 1
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2009, 01:54:41 AM »
ถ้าโดนกัดเข้าไปที ปวดเป็นสัปดาห์เลยครับ แผลจะไหม้ด้วย ผมเคยโดนตอนเด็กๆ นั่งกินข้าวอยู่ดีๆมันขึ้นขาแล้วมุดเข้ามาในเสื้อเชิ๊ต แล้วผมสะบัดๆๆๆมันเลยกัดเข้าให้ที่มือครับ
ตะขาบมันหนึบยิ่งกว่าซูอีก แถมไวยังกะอีโว เหอๆๆ ตาดีๆกันล่ะ

ออฟไลน์ Hiter

• ยังไงกัน...
  • *
  • Popular Vote : 62
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2009, 02:17:37 AM »
ิคิดแล้วเสียวเลย
เคยเจออย่างนี้เหมือนกัน แต่เป็นแมงมุมตัวใหญ่เท่าฝามือ
สมัยเรียน ขับรถอยู่ใน ม. แล้วมันไต่ออกมาอยู่ตรงหลังคาด้านคนขับ
คนขับโดดออกจากรถ โดยที่รถยังไม่หยุดเลยอ่ะ ยังดีที่รถมันวิ่งช้า แล้วมันก็หยุดเอง
ไม่รู้ว่า คนนั่งจะรู้สึกยังไงเหมือนกัน คงตกใจที่คนขับโดดออกจากรถทั้งที่รถยังไม่หยุดมากกว่า

ออฟไลน์ CHUND

• *
  • Popular Vote : 27
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2009, 03:30:36 AM »
ขอบคุณครับ

ของผมเคยเจอใน    ห้องโดยสาร  -  ยุง   แมลงสาป  แมลงวัน
                             ห้องเครื่อง     - หนู

ออฟไลน์ kai4444cc

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2009, 07:24:39 AM »
ฟังแล้วก็กลัวเหมือนกันเลย ผมละก็เกลียดพวกนี้เหมือนกัน

เอาไปห้ากระโหลกเลยครับ

ออฟไลน์ The Blitz

• *
  • Popular Vote : 40
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2009, 07:26:37 AM »
ฟังแล้วเหนื่อยแทน อารมณ์นั้นคงฮาไม่ออก แต่สัตว์พวกนี้ก็ไม่รู้เป็นอะไร ชอบเข้ารูเข้าซอกเหลือเกิน แมลงสาบก็เหมือนกัน เคยเจออยู่ที่พื้นห้องนอน พอหันไปหยิบหนังสือพิมพ์ม้วนๆกำลังจะเอามาตี วิ่งหนีเข้าใต้เตียงซะงั้น :crap:

ออฟไลน์ aof_impz

• *
  • Popular Vote : 6
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2009, 08:20:10 AM »
ตะขาบตายแล้ว ระวังสุขภาพคนขับนะครับ เห็นว่าระดมฉีดยาฆ่าแมลงไปทั่วรถเลย
Tuned by  Tawee motor sport
ขายน้ำมันเครื่อง SELENIA ปลีก-ส่ง จร้าา

ออฟไลน์ lek bp

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2009, 08:27:33 AM »
คงต้องขับแบบวาดระแวงไปอีกหลายวันเลยนะครับ :blue: :blue: :blue:

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2009, 08:34:36 AM »
โอ้ว โจ.....เล่าได้ตื่นเต้นสมกับทำงานด้านสื่อจิงๆ  :supergrin:

จัดการตะขาบได้แล้ว อย่าลืมเอารถไปจัดการทำความสะอาดและขจัดกลิ่นด้วยนะ ม่ายงั้นเด๋วคนขับจาเมายาขนานใหญ่ :embarass:
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

ออฟไลน์ POPEYE

• popeye classic gc
  • *
  • Popular Vote : 10
  • ป็อปอายอินเตอร์เฉียง
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2009, 08:40:41 AM »
เพื่อนผมเคยขับรถพางูเขียวไปทำงานถึงโรงงานเลยครับ ตอนขับๆอยู่ เห็นงูอยู่หน้ากะโปรงรถ  :laugh:
เทอร์โบลุกเป็นไฟ ลูกสูบละลายกลายเป็นผง

ออฟไลน์ I @m Boo !!

• *
  • Very Insane Prople
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2009, 08:55:29 AM »
เคยเจอตะขาบเหมือนกันเลยคับ

ตอนนั้นเอารถตู้ไปส่งของ มีเด็กขับรถกับเด็กติดรถไปด้วย

ตอนส่งของที่น้องเค้ายกของลงจากรถให้ผมก็เข้าไปติดต่องาน พอผมเดินกลับมา

เด็กรถบอกเจอตะขาบตัวเบ้อเริ่มเลยพี่ แต่มันมุดเข้าไปข้างในแล้ว

เอาละครับทำไงดีละทีนี้ ตกลงกันว่าไปส่งที่อื่นต่อเลยละกัน (เวลามันมีน้อย)

เพราะยังไงมันก็อยู่ด้านหลังอยู่แล้ว (พวกผม 3 คนนั่งกันด้านหน้าครับ)

พอของเกือบหมดรถมันโผล่มาละค้าบสิ่งที่ผมเห็นคือ ตะขาบตัวยาวประมาณ 15 ซม. ได้

เอาไงดีหว่าเกิดมาเพิ่งเคยเจอตะขาบตัวใหญ่ขนาดนี้ หลังจากนั้น

เด็กขับรถกับเด็กติดรถก็ช่วยกันไล่มันลงไป ส่วนผมยืนดู (ก็กลัวนี่หว่า  :laugh:)

แล้วมันก็หนีลงท่อน้ำไป น่ากลัวโคตรอ่ะ  :reallymad:

ปล. วันนี้พาจิ้งจกที่บ้านมาเที่ยวออฟฟิสด้วยคับ อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2009, 08:56:37 AM โดย I am Boo »
มื อ ใ ห ม่ หั ด ขั บ ^_^

ออฟไลน์ SNOWCAT

• *
  • BP 4 Throttles
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2009, 09:11:32 AM »
จิ้งเหลนครับ ผมเคยโดนจิ้งเหลนตัวโตเต็มที่ เกล็ดเงาวับเลย วิ่งเข้าไปแอบในรถ พอดีทำความสะอาดรถอยู่ เอาพรมมาตากไว้ พอตอนเอาไปใส่ในรถไม่ทันสังเกตุว่ามันมาเกาะตั้งแต่ตอนไหน เห็นอีกทีมันก็วิ่งเข้าไปแอบอยู่ใต้เบาะแล้วครับ (ที่บ้านผมมีจิ้งเหลน ตะขาบ งู วรนุช ฯลฯ พอดีมีพื้นที่สวนเยอะครับ)  ทีนี้ก็ไม่รู้จะทำไง เพราะพวกนี้ยิ่งไล่ มานก็ยิ่งมุด มุดไปเรื่อย ลึกไปเรื่อยๆ ผมก็กลัวว่าเดี๋ยวมันเข้าไปติดอยู่ข้างในออกไม่ได้ ไปเน่าตายอยู่ข้างใน ยิ่งยุ่งใหญ่ สุดท้ายก็เปิดประตูรถทุกบานไว้เป็นชั่วโมง ก็ไม่ได้เฝ้าดูนะครับ  หลังจากนั้นก็กลับมาไล่เคาะตามมุมตามซอกอีก ก็เงียบไม่มีอะไรเคลื่อนไหว คิดอยู่ เอาไงละทีนี้ น่าจะนั่งเฝ้ามันตั้งแต่แรกให้เห็นจะๆว่าออกไปแล้ว จากนั้นเพื่อให้แน่ใจอีก เลยไปเลื่อนรถออกไปตากแดดอีกทีแบบกล้าๆกลัวๆว่ามันจะวิ่งออกมา เปิดประตูค้างไว้ทุกบานตากแดดอีกเป็นชั่วโมงให้ภายในรถมันร้อนๆ ให้มันอยู่ไม่ได้จะได้หนีออกมา  สุดท้ายก็เข้าใจว่ามันคงหนีไปแล้วหลังจากตากนานไว้นานมากๆ  หลังจากนั้นขับรถทีก็ยังแหยงอยู่ตลอดเวลา จนผ่านไปหลายวัน จึงเริ่มสบายใจว่ามันได้หนีออกไปแล้ว แต่ไม่รู้ตอนไหน  

เอาประสบการณ์มาเล่าสู่กันฟังครับ