ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้แมว ขอความเห็นหน่อยสิครับ  (อ่าน 3950 ครั้ง)

ออฟไลน์ payayam

• *
  • Popular Vote : 0
อยากได้แมว ขอความเห็นหน่อยสิครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 07, 2009, 06:05:35 PM »
อยากถามว่า ตอนนี้ แมว 2.0R NA มีมือ2ขายหรือเปล่าครับ แล้วตัวนี้ถ้าค่อยๆทำไปเรื่อยๆ อยากทราบราคาเครื่อง ของตัวแรงมันว่าเท่าไรเหรอครับ

แล้ว ถ้ามีมือ2 ราคาควรจะอยู่ที่ประมาณเท่าไรครับ  สุดท้าย คำถามอาจไม่เข้าหูแต่ขอถามหน่อยนะครับ เห็นเค้าว่ามันสู้MAzda 3ไม่ได้ จิงเหรอครับ

ที่จริงเป็นคนที่ชอบsubaruมานานแล้ว คิดว่าไงๆ ก้อคงซื้อim ไม่เอา3 ไม่ทราบว่าพี่ๆท่านใดจะให้ความเห็นว่ายังไงดีครับ เพราะ พ่อผมจะออกเงินให้ครึ่งนึง

เลยคิดว่า จะเอาที่คุ้มที่สุด

ขอบคุณสำหรับ คำตอบ และขอโทษ ที่ถามไม่ดีนะครับ

ออฟไลน์ Aliso

• *
Re: อยากได้แมว ขอความเห็นหน่อยสิครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2009, 08:37:12 PM »
สู้ mazda 3 ไม่ได้นี้ผมว่าไม่ใช่สู้ไม่ได้ครับแค่ว่าผมยอมรับว่า mazda 3 แรงออกตัวดีกว่า(แต่ตอนต้น)แต่ว่าถ้าเวลาเข้าโค้งนี้ im กินขาดเลยครับเวลาขับเร็วๆรู้สึกได้เลยว่า im นิ่งกว่าเยอะมากครับ จริงๆก็ใช่อยู่สองคันนี้ละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 07, 2009, 08:37:55 PM โดย Aliso »

ออฟไลน์ ammamm

• *
  • =^-^=
Re: อยากได้แมว ขอความเห็นหน่อยสิครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2009, 08:41:42 PM »
อันอื่นรอผู้รู้มาตอบ
ว่าแต่ที่เขาว่าแมวสู้ 3 ไม่ได้นี่ด้านไหนอ่ะครับ
อาจจะพอจะช่วยไขปัญหาได้ เพราะมีทั้งแมวทั้ง 3 (2.0)  :a122:

ออฟไลน์ Catkennel

• *
  • Popular Vote : 10
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2009, 09:27:05 PM »
ผมก็พึ่งได้รถมาเเค่สองเดือนเองครับ เเมว 2.0  ไม่อยากขับรถยี่ห้ออื่นอีกเเล้วครับ ขับ 4 มันมากครับ สังคมsubaru ก็เยี่ยมไม่รู้จักก็ทักกันตลอด  good
นักปั่นพลังหนุ่ม 
5iveclub.com

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2009, 09:42:10 PM »
อีกสิ่งหนึ่ง ที่ชอบก็คือสังคมนี่แหละครับ  555555555555555+ ขอบคุณมากนะครับ

ส่วนที่เขาว่าสู้ไม่ได้เห็นว่า ความเร็วออกตัว อะครับ แล้วเหนว่าโช๊คเดิมๆของอิมมันย้วยๆ หน่อยอะครับ

ออฟไลน์ wildstocks

• Sophisticated Member
  • *
  • Popular Vote : 8
  • Sapiens omnia sua secum portat
    • Sapiens omnia sua secum portat
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2009, 10:02:20 PM »
ถ้ายางเดิมที่ติดรถ เข้าโค้งเดียวกัน 3 กับ im 2.0 แทบไม่เะห็นความแตกต่าง โค้งเดียวเข้าด้วยความเร็วที่ไม่ต่างเลย  แต่จะรู้สึกได้เลยว่าอาการรถควบคุมเข้าตามโค้งได้ง่ายกว่านิดๆ ไม่รู้ว่าเป็นจิตวิยาหรือไม่ เพราะเรารู้ว่าเราขับสี่ เลยคิดไปเองว่าดีกว่า

ผมทำการทดลองด้วย เท้าตัวเองแล้วโดยใช้โค้งบริเวณทางข้ามแยกตรงจตุจักรกับ อ.ต.ก  มุ่งหน้าบางซื่อ ด้วยรถทั้งสองคัน ความเร็วที่เข้าได้โดยรู้สึกว่ารถสามารถควบคุมได้ง่าย ไม่ได้เข้าสุดๆ ที่สำคัญที่รู้สึกว่า im ให้ความรู้สึกที่ดีกว่าคือ ตอนออกจากโค้งนั้น ตัวถังของ im จะออกในสภาพที่เหมือนพร้อมจะวิ่งต่อได้ดีกว่า ลักษณะที่เราออกจากโค้ง แล้วกดเดินคันเร่งต่อ im จะทำได้ดีกว่าเล็กน้อย แต่สำหรับอาการที่เห็นชัดๆ จริง สำหรับตัวผมเองนะ คือ ตอนที่เราเบรคแบบสุดๆ เหมือนคนวิ่งตัดหน้ารถที่ความเร็ว 120 แล้วต้องเบรค จะรู้สึกเลยว่ารถอาการจะเสียน้อยเหมือนแบบแบบท้ายมันไม่หลุดหรือจะหมุน เหมือนจะคุมได้ดีกว่า

ขอเตือนว่าค่าใช้จ่ายเรื่อง น้ำมันเชื้อเพลิงเป็นปัจจัยที่ต้องคิดให้หนักที่สุด ค่าตัวแพงกว่า ค่าน้ำมันแพงกว่า จะคุ้มหรือไม่ เมือ่เทียบกับความสามารถของรถที่ไม่ได้ต่างกันขนาดหน้ามือเป็นหลังเท้า ถ้าใครทำเป็นตัวเลข รับรองความเร็ว และ เวลาที่ใช้ไม่ได้ต่างกันอย่างมีนัยยะสำคัญ แต่ถ้าขึ้นโทลเวย์ เมื่อไร น้องสาม ตามน้องแมวไม่ทันลองมาแล้ว แต่อย่าไปเจอ แลนเซอร์ ex หรือ ซีวิค 2.0 นะ ตามเค้าไม่ทันเช่นกัน

หวังว่าคงคิดอย่าถี่ถ้วนสำหรับสิ่งของที่มีแต่จะเสื่อมราคา ที่ราคาเกือบ 1,400,000 บาท ซึ่งออก แอคคอร์ด หรือ แคมรี่ หรือ เทียน่า ซึ่งดูคุ้มค่าเงินที่จ่ายไปมากกว่า
แต่ถ้ารถที่กล่าวมามันตอบความต้องการ อารมณ์ ความปรารถนาทั้งปวงของคุณไม่ได้ สรุปคือใช้อารมณ์ล้วนๆปราศจากเหตุผล ก็ซื้อ IMPREZA เถอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 07, 2009, 10:09:44 PM โดย wildstocks »

ออฟไลน์ ammamm

• *
  • =^-^=
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2009, 10:39:46 PM »
เห็นด้วยอ่ะครับเรื่องเข้าโค้งนี่ ถ้าออกจาก 0 แบบไม่ทำอะไรผมว่าไม่ต่างกันมาก (yoko a-spec ที่ติดรถแมวมาก็เฮียได้ใจ)
ถ้าเรื่องทั่วไปแมวพอออกตัวได้สักพักความเร็วมันขึ้นไปไวกว่า 3
แล้วที่ความเร็วสูงสัก 170+ แมวให้ความู้สึกมั่นใจกว่า

อ้อ อีกอย่างนึงเรื่องการเก็บเสียงนี่ 3 พอขึ้นไปสัก 160 เล่นเอาคุยไม่รู้เรื่องเลย เสียงลมดังกว่าแมวเยอะ
มันดังประมาณว่าเปิดพัดลมเบอร์ 1 ใส่หูอยู่ดีๆ ก็มีคนมากดเร่งเป็นเบอร์ 3 แบบนั้นล่ะครับ
การซดน้ำมัน อัตราสิ้นเปลืองของบ้านผมสองคันนี้มันพอๆ กันแฮะ อาจจะเป็นเพราะไม่ค่อยวิ่งในเมืองก็ได้
ประมาณ 10-11km/l ทั้งคู่ 3 ประหยัดกว่าหน่อยเดียว

ส่วนเรื่องถ้าจะซื้อหรือไม่ซื้ออิมผมก็คิดคล้ายๆ คุณ wildstocks ครับ  อารมณ์อยากล้วนๆ
ถ้าวัดเรื่องคุ้มค่าเงิน คิดไงมันก็ไม่คุ้ม ประหยัดก็ไม่ประหยัด ราคาขายต่อก็ไม่ดี
ศูนย์บริการก็น้อยแถมขึ้นชื่อลือชาในเรื่องร้ายๆ อีก

แต่พอได้ขับแล้วสำหรับผมมันก็คุ้มนะ   :a106:

ออฟไลน์ Impreza lover

• *
  • Popular Vote : 16
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 01:54:19 AM »
เสริมอีกนิดครับ
แต่หากเป็นคนชอบแต่รถแล้ว แมว มีอะไรให้ทำเยอะครับ
จาก na , turbo, turbo sti, spec c, S205ม๊าง

หากเป็นรุ่น turbo ด้วยกัน ดูใน youtube ก็ไม่แพ้ mazda speed นะครับ ทั้งออกตัวและในแทรค

ออฟไลน์ apsara

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 02:32:56 AM »
ขับมันส์
ใช้ยาว
ทนทาน
เชียร์
เเมวครับ

ออฟไลน์ sexysecret

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 11:02:41 AM »
ที่ว่าจะลงเครื่องนี่ จะทำแน่ๆหรือเปล่าครับ? อยากให้ลองศึกษาวิธีการทำ ราคาค่าใช้จ่ายดูก่อน ว่าเรา ok ไหม
คือบางคนก็ไม่ชอบที่จะดัดแปลงอะไรกับเครื่องยนต์หรือตัวรถเลย แต่บางคนเฉยๆ
ถ้าok อีกนานไหมกว่าจะทำ ถ้าจะทำแน่ๆในอนาคตอันใกล้ เอาตัวถูกสุดมาทำจะคุ้มกว่าไหม เพราะรื้อของออกหมดเลย

แต่ถ้ากะใช้ไปเรื่อยๆก่อน วางเครื่องหรือไม่ ยังไม่แน่นอน
จำนวนเงินขนาดนี้ตัวเลือกมีพอควรเลยนะครับ

หรือว่าชอบสนุก+ความมันส์ ที่มากกว่า N/A เและชอบซูบารุ ลองดูพวก Body ตัวก่อนหน้านี้ เช่น หน้าหมู หรือเหยี่ยวที่ทำมาแล้วครบๆ ก็ยังพออยู่ในงบเช่นกัน
ยกเว้นว่าไม่ชอบมือสอง อันนี้ก็ตกไปครับ

แต่ถ้าจะเลือกแค่ Mazda3 กับ แมว ตัว 2.0 ทั้งคู่
ไปลองขับดีที่สุดครับ ว่าราคาที่ต่างกัน มันสร้างความแตกต่างที่คุ้มค่าสำหรับเราไหม

ออฟไลน์ PoP_Sac

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 03:38:15 PM »
ดูๆสองตัวนี้อยู่เหมือนกันครับ.....

แต่ผมอยู่อเมริกานะคับ....   เครื่อง  2.5  ด้วยกันทั้งคู่  แค่แปลกนะครับ  ที่นี่ถ้าไม่ใช่ตัว turbo  แมวถูกกว่า 3  ส่วนตัว turbo  แมวแพงกว่า mazdaspeed3 คับ

แต่ว่าใจผมเอนเอียงไปทางแมวมากกว่าครับ   เพราะอยู่เมืองที่มีหิมะ   มีขับสี่ไว้  ดีกว่า...

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 07:37:20 PM »
ขอบคุณพี่ๆทุกท่านมากๆนะครับ ผมขออีกทีนึงได้ไหมครับ คืออยากรู้ว่ามีแมวมือ2 ขายไหมครับ ไม่เอาตัวทำแล้วอะครับ

ออฟไลน์ Bossma

• ???
  • *
  • Popular Vote : 146
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 07:43:41 PM »

ขอให้ได้รถถูกใจไวไวนะครับ  :a1: :a1:

ออฟไลน์ Mike7157

• *
  • Popular Vote : 1
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 11:29:47 PM »
เห็นมีเพื่อนในบอร์ดจะขายอยู่นี่ครับ สีแดงครับ ลองโพสต์ในกระทู้ขายของดู ว่าแต่ผมขับทั้ง Mazda3 และแมว 2.0 N/A แมวเหนือกว่าด้วยประการทั้งปวงครับ ออกตัว ตีนปลาย เข้าโต้งยิ่งกินขาดๆๆๆๆ ( เปรียบเทียบ ณ ตอนที่ล้อมีขนาดเท่ากันนะครับ ปัจจุบันแมวผมขอบ 18 ต้องติด pivot ถึงจะเรียก feeling เดิมกลับมาได้ครับ)

ออฟไลน์ Horizontal

• *
  • Popular Vote : 2
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 02:03:41 AM »
ถ้าคิดจะขับเดิมๆ ไม่ไปยุ่งอะไรกับมันเลย

ผมว่า มาสด้า 3 ดูจะคุ้มค่ากว่านะครับ (เมื่อเทียบกับตัว 2.0 ด้วยกัน)

แต่
มาสด้า 3 ที่จำหน่ายในบ้านเราตกรุ่นแล้วนะครับ
ตัวใหม่ในตลาดโลกเริ่มขายกันแล้ว
สำหรับบ้านเราไม่รู้เหมือนกันว่าอีกกี่ปีถึงจะมีจำหน่าย

ฉะนั้น
ถ้าจะซื้อรถเลย โดยไม่รอดูมาสด้า3 โฉมใหม่

ผมว่าแมวก็ดูเป็นทางเลือกที่ดีครับ
โดยเฉพาะระบบขับ 4 ที่เลื่องชื่อนั้น ของเค้าดีจริงๆ ครับ

โดยเฉพาะทางโค้งนี่ ได้ยางดีๆสักชุด
ขับสนุกมากๆ ครับ
(แต่ถ้าวิ่งอยู่แต่ในเมือง ผมว่ามันก็ไม่ต่างอะไรจากรถขับหน้านะครับ)

ถ้าถามว่าซื้อรถแบบเอาคุ้มที่สุด
ผมว่าด้วยงบประมาณขนาดนี้  อิมแมว ไม่คุ้มสุดหรอกครับ (ยกเว้นว่าที่บ้านจะมีรถอเนกประสงค์ใช้อยู่แล้ว)

แต่ถ้าจะวางเครื่อง หรือเอาไปทำอะไรต่อ

เครื่องบอกเซอร์เทอร์โบ ก็ไม่ทำให้ผิดหวังครับ

สำหรับเรื่องรถมือสอง ผมขายไปประมาณ ไม่ถึงหนึ่งล้าน
เห็นเว็บรถมือสองมีสีดำขายอยู่ ลองดูนะครับ
(ราคาตีเข้าเต้นท์ก็หักไปประมาณแสนกลาง)

แต่ถ้าจะซื้อผ่อนผมว่าออกมือ 1 ที่ MIT ดีกว่าครับ
เห็นว่ามีโปรดอกเบี้ยถูกด้วย