ผู้เขียน หัวข้อ: na A/t หยาก set turbo คับ  (อ่าน 11976 ครั้ง)

ออฟไลน์ wut rc.

• *
  • Popular Vote : 1
  • ใช้ IM ให้มีความสุข
Re: na A/t หยาก set turbo คับ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 03:28:48 PM »
รองดูกระทู้นี้ครับ altis ยังทำได้เลยแล้วทำไมsuเราจะทำไม่ได้ (พอดีจะซื้อlatisให้แฟนเลยอ่านเจอ)
http://www.newaltisclub.com/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&t=6419&postdays=0&postorder=asc&start=0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2010, 03:29:30 PM โดย wut rc. »

ออฟไลน์ nako

• *
  • Popular Vote : 5
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 03:59:13 PM »

คุณ wut rc.  ครับ พอจะทราบมั้ยครับ ว่าเขาไปทำที่ร้านไหนครับ

ออฟไลน์ wildstocks

• Sophisticated Member
  • *
  • Popular Vote : 8
  • Sapiens omnia sua secum portat
    • Sapiens omnia sua secum portat
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 11:16:32 PM »
จริงๆลองเข้าไปถามอู่ซูเลยก็ดีครับเลยดีกว่าครับ ผมว่าบ๊อกเซอร์ซับซ้อนกว่าแถวเรียงเล็กน้อย อู่ที่ทำอัลติสคันนี้อาจไม่คุ้นเคยทำจบไม่เนียนก็ได้ บางท่านอาจบอกว่าเครื่องมันก็เหมือนกันหลักการเดียวกัน แต่ผมเป็นคนที่ขับรถยี่ห้อที่ไม่นิยมมาเยอะ ทั้ง Saab Alfa เครื่องแถวเรียงเหมือนกันอู่ทั่วๆไปซ่อมเป็นที่ไหน ซ่อมได้ก็ไม่จบไม่เนียน

ทุกวันนี้ขับ 2.0 ก็พอถูไถได้ไม่ได้น่าเกลียดมาก ประมาณขับรถ 1800 cc ทางด่วนทีต้องลาก 4500 รอบเป็นอย่างต่ำ เวลาเราแปลงบางคนก็ขายเครื่องที่ยกลง ราคาก็ได้ไม่น่าเกิน 2-30,000 บาท ถ้าจับยัดโบ จริงบอกเครื่องจะพังใช้สักปีสองปีคงยังไม่ทันพัง ก็ทำๆไปเลยก็น่าสน ผมว่าถ้าอยากทำจริงๆไม่ต้องแคร์สื่อหรอกทำไปเลย แต่ที่หลายคนเค้าบอกว่าไม่อยากให้เอา N/A ไปทำอาจเป็นกรณีความคุ้มค่าของเงินที่ลง และ ความไม่เนียนของรถมากกว่า

ที่ผมไม่ทำนะ เพราะผมมีรถเต่าอยู่ กะว่าถ้ายกลงก็คงใส่เต่าเลยไม่ลงโบ ไม่ใช่องุ่นเปรี้ยว

สุดท้ายทำแล้วอย่าลืมมาลงกระทู้ด้วยนะครับ เพื่อเป็นประโยชน์สำหรับสมาชิกคนอื่นๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 29, 2010, 03:10:38 AM โดย wildstocks »

ออฟไลน์ ScooBy crew

• *
  • Popular Vote : 22
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 11:50:35 PM »
จริงๆลองเข้าไปถามอู่เลยก็ดีครับซูเลยดีกว่าครับ ผมว่าบ๊อกเซอร์ซับซ้อนกว่าแถวเรียงเล็กน้อย อู่ที่ทำอัลติสคันนี้อาจไม่คุ้นเคยทำจบไม่เนียนก็ได้ บางท่านอาจบอกว่าเครื่องมันก็เหมือนกันหลักการเดียวกัน แต่ผมเป็นคนที่ขับรถยี่ห้อที่ไม่นิยมมาเยอะ ทั้ง Saab Alfa เครื่องแถวเรียงเหมือนกันอู่ทั่วๆไปซ่อมเป็นที่ไหน ซ่อมได้ก็ไม่จบไม่เนียน

ทุกวันนี้ขับ 2.0 ก็พอถูไถได้ไม่ได้น่าเกลียดมาก ประมาณขับรถ 1800 cc ทางด่วนทีต้องลาก 4500 รอบเป็นอย่างต่ำ เวลาเราแปลงบางคนก็ขายเครื่องที่ยกลง ราคาก็ได้ไม่น่าเกิน 2-30,000 บาท ถ้าจับยัดโบ จริงบอกเครื่องจะพังใช้สักปีสองปีคงยังไม่ทันพัง ก็ทำๆไปเลยก็น่าสน ผมว่าถ้าอยากทำจริงๆไม่ต้องแคร์สื่อหรอกทำไปเลย แต่ที่หลายคนเค้าบอกว่าไม่อยากให้เอา N/A ไปทำอาจเป็นกรณีความคุ้มค่าของเงินที่ลง และ ความไม่เนียนของรถมากกว่า

ที่ผมไม่ทำนะ เพราะผมมีรถเต่าอยู่ กะว่าถ้ายกลงก็คงใส่เต่าเลยไม่ลงโบ ไม่ใช่องุ่นเปรี้ยว

สุดท้ายทำแล้วอย่าลืมมาลงกระทู้ด้วยนะครับ เพื่อเป็นประโยชน์สำหรับสมาชิกคนอื่นๆ

อ้าว หวัดดีครับผมชนัสเอง เมื่อไหร่ลง a-line ล่ะ  :a20:
Deestone the heart of your control

ออฟไลน์ wut rc.

• *
  • Popular Vote : 1
  • ใช้ IM ให้มีความสุข
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 11:54:01 PM »
      คุณ wut rc.  ครับ พอจะทราบมั้ยครับ ว่าเขาไปทำที่ร้านไหนครับ
รองอ่านดูครับ ผมก็ไม่รู้จักหรอกครับ พอดีอ่านเจอ แต่เขาบอกละเอียดเลย บอกเป็นสเตปๆ ทำแล้วtest พังก็เปลี่ยน ทำไปเรื่อยๆจนจบ สุดท้ายก็ใช้โบ ซู เราอยู่ดีครับ

• *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 03:09:55 AM »
อ้าว หวัดดีครับผมชนัสเอง เมื่อไหร่ลง a-line ล่ะ  :a20:

อยากนะทำไมจะไม่อยาก ที่บางนามีมาคัน แต่สตาร์ทไม่ติด ก็ไม่เอาดิครับ  อยากมากๆ
โปรเจ็กในหัว คือทำแต่เครื่อง ช่วงล่างเบรค แต่จะทำ Y แทน จะได้ไม่ต้องตัดตัวถัง สปอยเลอร์หน้าเนี่ย Prova เท่านั้นถูกใจมาก
คุยกับพี่ ทวีไว้เหมือนกัน ถ้าของครบคงลุยเหมือนกันคงรอจัวหวะ และ ราคาที่ได้ด้วยถ้าแรงเกินก็คงไม่เอาอะครับ
A-line ที่รู้ราคามาตอนแรก เฉพาะเครื่องไม่รวมค่าทำตัวถังเนี่ยปาไป 900,000 แล้วอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 29, 2010, 03:13:02 AM โดย wildstocks »

ออฟไลน์ nako

• *
  • Popular Vote : 5
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 10:18:40 PM »

ผมหยากทำมาก แต่ติดตรงทื่แถวบ้านผมไม่มีอู่ทีทำได้เลย จะเอาไปทำทีไกลบ้านก็ไม่มีเวลาตามไปดูแล พอมีอู่แนะนำไหมครับ emo44o emo44o

ออฟไลน์ Robin

• *
  • Popular Vote : 4
  • The Art of Car Body Paint
    • Doctor Auto Clinic
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 30, 2010, 01:42:12 AM »
Altis คันนั้นใส้ในเป็นลูก CP Pistons ลดกำลังอัดมา บวกกับก้าน Pauter X-Beam แล้วนะคับ (ผม set ของมาให้เอง) มันเลยไม่แปลกที่มันจะ set โบ แล้วบูสต์เยอะๆได้คับ

แต่จะบอกว่าเค้าหมดไม่น้อยนะคับ
DOCTOR AUTO CLINIC
รับทำงานสีและตัวถังคุณภาพ Premium ให้กับ Super Car และรถที่ต้องการมากกว่าคุณภาพสีจากโรงงาน
(สีนกแแก้วสูตรน้ำ 90 ไลน์ทั้งระบบ)
http://www.facebook.com/doctorautoclinic

รับสั่ง Racing parts จาก USA, UK, Europe, etc.
http://www.facebook.com/enginepartsbyrobin

085-947-0357

ออฟไลน์ Bossma

• ???
  • *
  • Popular Vote : 146
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 30, 2010, 08:58:18 AM »
อัลติสคันนี้ อย่าว่าแต่CIVIC 2.0  เลย     EVO  ก็เก็บมาแล้ว emo63o emo63o emo63o   

ปล.ทำขนาดนนี้มันจะทนป่าวนี่  emo60o

• *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 30, 2010, 12:00:44 PM »

ผมหยากทำมาก แต่ติดตรงทื่แถวบ้านผมไม่มีอู่ทีทำได้เลย จะเอาไปทำทีไกลบ้านก็ไม่มีเวลาตามไปดูแล พอมีอู่แนะนำไหมครับ emo44o emo44o

บ้านแถวไหนอะครับ ในกระทู้ปักหมุดมีรายชื่ออู่อยู๋

ออฟไลน์ mallzaa

• SSS
  • *
  • Popular Vote : 24
  • BeNatural
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 30, 2010, 02:40:31 PM »
            ผมก็ขับแมว2.0 m/t อยู่ครับ เคยมีความคิดว่าจะเซ็ทโบเข้าไปโดยบูสต์น้อยหน่อย แต่พอมาคิด +- ดูแล้ว
เครื่องของ แมว 2.0 มันเป็นn/a ที่มีวาล์วแปรผันนี่หน่า เซ็ทโบเข้าไป ต้องไปยุ่งกับเรื่อง กำลังอัด อุณหภูมิ
etc. ของรถอย่างแน่นอน ประกอบกับผมมีโอกาสได้ GC เข้ามาอีกหนึ่งคัน เลยวางเครื่องโบมันซะเลย ติดแก๊ส
ไปแล้วด้วย ขับสบายใจเฉิบเลยครับ ที่ไม่ต้องมาพะวงเวลาเราใช้งานจริงว่าจะไปได้ตลอดไหม ผมเคยใช้
civic eg เครื่อง vtec มาก่อน และก็อยากเซ็ทโบเหมือนกันนี่ล่ะครับ เลยไปหาข้อมูลจากสมาชิกของเวบ eg club
ปรากฎว่า สามารถทำได้โดยอาศัยพื้นฐานเดียวกันคือ ลดกำลังอัดลงไปด้วยให้เหมาะสม แต่ใช้งานไปได้สักพักใหญ่ๆ
ปัญหาที่ตามมาก็คือ การซ่อมบำรุงอยู่เรื่อยๆ อาจจะไม่มาก แต่มันก็ดูไม่ค่อยเหมาะสมนะครับ รถใหม่ๆ มาคอยซ่อม
ดูแลตลอด 
         ผมแนะนำว่า หาทางแต่งใน step n/a น่าจะดีกว่านะครับ รูสึกว่าจะมีคนนำมาลงเมื่อปีกว่ามาแล้วนะครับ
แมว 2.0 n/a รีดไปได้ถึง 200 แรงม้า(ในญี่ปุ่น) ตอนนี้ผมก็ยังหาข้อมูลอยู่นะครับ ยังสนใจ เพราะ GC ค่อนข้างจะ
ลงตัวแล้ว  แมวก็ใช้งานประเภทวิ่งทางไกล ครุยซ์ความเร็วระดับ 120-160 ได้เรื่อยๆ ถ้ามีเรี่ยวแรงมากกว่านี้
นิดหน่อย คิดว่าน่าจะพอใจแล้วครับ

สุดท้ายถ้าคุณอยากทำแมวเทอร์โบจริงๆ แต่ไม่สู้งบเครื่องตรงรุ่นละก็ ผมว่า ลองไปหาเครื่องเหยี่ยวคอแดงมาวาง
สิครับ เข้าไปปรึกษาอู่ซูบารุเลยครับ เห็นคุณ snowcat ทำแมว+เหยี่ยวคอแดงมาแล้วครับ ก็น่าสนใจดี

emo77o
    เอาใจช่วย