ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องทำสีคอไอดี กับ สายน้ำมันเบนซินในห้องเครื่อง ???  (อ่าน 2652 ครั้ง)

ออฟไลน์ name_joker

• *
  • Popular Vote : 24
พอดีจะoverhaulเครื่องนะครับ จากกระทู้นี้ > http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=62295.0

เรื่องแรกเลยครับ ว่าจะทำสีคอไอดีไปด้วยเลย ของเดิมก็แบบคอขาวเดิมๆนี่แหละครับ แต่อยากทำสีขาว แบบขาวๆเหมือนกระดาษหนะครับ แต่ตอนนี้สองจิตสองใจ ใจนึงก็อยากจะพ่นเป็นpowdercoatแต่ใช้ไปมันจะหมองรึเปล่า  ส่วนอีกแบบเป็นสีพ่นรถยนต์ขาวมุกเงาๆแบบlexusอะครับ (อีแบบนี้ก็กลัวใช้ไปมันจะลอกรึเปล่า โดนความร้อนห้องเครื่องเข้าไปบ่อยๆ)
ไม่ทราบใครเคยมีประสบกสรณืกับการพ่นสีคอไอดีนี่ช่วยแนะนำผมทีครับ ว่าแบบไหนทนทานสดใสกว่ากัน???  แล้วก็ถ้าแนะนำร้านทำด้วยยิ่งดีเลยครับผม XD

เรื่องที่สอง อยากทำห้องเครื่องให้หล่อๆหน่อย เลยว่าจะเปลี่ยนท่อทางเดินน้ำให้เป็นซิลิโคลน + สายทางเดินเบนซินเป็นแบบสายถักสแตนเลส แต่ตัวหลังนี่ไม่รู้ว่ามีปัญหาอะไรมากมั้ย เพราะไม่ค่อยเห็นใครใช้กัน พอดีเห็นรถพี่im-MAY-zaใส่อยู่เลยอยากทราบรายละเอียดหนะครับ ว่ามันมีรั่ว มีขาดอะไรบ้างมั้ย แล้วราคาประมาณเท่าไหร่ครับ (หาได้ที่ไหนด้วยยิ่งดีนะครับพี่ :D )

เรื่องสุดท้ายละครับ แผ่นกันความร้อนที่ติดใต้ฝากระโปรง ที่เป็นสีดำๆอะครับ ของผมตอนนี้รุ่ยหมดเลย เหลือแต่ชั้นที่เป็นสีเหลือแล้วอะครับ ไม่ทราบว่ามีร้านไหนรับทำหรือซ่อมมั้ยครับ ไม่อยากถอดเลย ดูเดิมๆดี แต่หใหม่ก็ไม่รู้จะไปหาที่ไหนแล้วครับ หรือว่ามันใช้อย่างอื่นแทนได้มั้ยครับ ???

ขอบคุณพี่ๆมากครับผม  emo21o

ปล. ช่วงนี้ถามเยอะจัง อย่าพึ่งรำคาญกันนะครับผม เด็กน้อยกำลังเก็บข้อมูลครับ ช่วงนี้นั่งคุ้ยบอร์ดหาข้อมูลเก่าๆจนพรุนหมดละครับ  emo26o ยังไงรบกวนพี่ๆด้วยนะครับ

ออฟไลน์ monkeyart

• *
  • Popular Vote : 3
Re: เรื่องทำสีคอไอดี กับ สายน้ำมันเบนซินในห้องเครื่อง *?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2010, 11:50:03 PM »
มีความคิดเหมือนกัน  ขอความคิดเห็นด้วยน่ะครับ emo49o

ออฟไลน์ CaptaiN

• "อย่าจี้ตูด เดี๋ยวปู๊ดให้ดม กร๊ากกก"
  • *
  • Popular Vote : 23
  • I BELIEVE. I CAN FLY.
Re: เรื่องทำสีคอไอดี กับ สายน้ำมันเบนซินในห้องเครื่อง *?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2010, 12:38:16 AM »
เรื่อง  เปลี่ยนท่อทางเดินน้ำให้เป็นซิลิโคลน + สายทางเดินเบนซินเป็นแบบสายถักสแตนเลส

ผมเปลี่ยนมาแล้วเกือบจะทุกเส้นในห้องเครื่อง  ใช้ดีไม่มีปัญหา ครับ

สายทางเดินเบนซินก็เปลี่ยนใหม่เพื่อรองรับ gasshol ในบางโอกาศ ยังไม่มีปัญหารั่วซึม

ใช้มา 2 ปี กว่าล่ะครับ
ถ้าคุณแน่.....อย่าแพ้ขับ4

ออฟไลน์ name_joker

• *
  • Popular Vote : 24
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2010, 12:07:38 PM »
เรื่อง  เปลี่ยนท่อทางเดินน้ำให้เป็นซิลิโคลน + สายทางเดินเบนซินเป็นแบบสายถักสแตนเลส

ผมเปลี่ยนมาแล้วเกือบจะทุกเส้นในห้องเครื่อง  ใช้ดีไม่มีปัญหา ครับ

สายทางเดินเบนซินก็เปลี่ยนใหม่เพื่อรองรับ gasshol ในบางโอกาศ ยังไม่มีปัญหารั่วซึม

ใช้มา 2 ปี กว่าล่ะครับ

หาได้จากไหนอะครับพี่ สายสแตนเลสนี่อะครับ

ออฟไลน์ Ricer

• *
  • Popular Vote : 2
  • PMP (Poor Man's Porsche) เห็นตูดปอร์ชอยู่ไวๆ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2010, 12:40:55 PM »
ขอตอบเรื่องเดียวละกันนนะครับ  ผมสั่งแผ่นกันความร้อนกับ MIT มาตั้งแต่กลางปีที่แล้ว! จนสิ้นปียังบ่ได้เลย เลยตัดสินใจหาแผ่นกันฟามร้อนของตัวไม่มี scoop มาตัดรูนู่นออกนี่ออกเว้านี่หน่อยนั่นหน่อยให้มันใส่พอดีกับฝาแบบมี scoop และก็ให้ช่างเค้าเอาน้ำยามาทาเชื่อมตรงรอยตัดเอาไว้ไม่ให้มันรุ่ย   ก็ใช้ได้โอเคนะ ไม่มีปัญหาอะไร ข้อดีคือมันถูกกว่าแผ่นของตรงรุ่นและได้เต็มทั้งใต้ฝากระโปรงเลยและฝากระโปรงไม่ร้อนจัดมากเหมือนตอนไม่ได้ใส่   ข้อเสียคือผมเองก็ไม่รู้ว่ามันกันความร้อนโดยตรงเฉพาะจุดได้ดีกว่าของตรงรุ่นรึป่าวนะ แต่รู้สึกว่าใส่แล้ว ถ้าขับตอนรถติดและไม่เปิดแอร์ ความร้อนมันขึ้นเร็วกว่าตอนไม่ใส่อย่างเห็นได้ชัดเลยนะ สงสัยเพราะว่ามันไปเก็บความร้อนเอาไว้หมด  แสดงว่าได้ผลที่ความร้อนไม่ทะลุขึ้นมาที่ฝากระโปรงมาทำรายสีมาก แต่เสียที่ระบายความร้อนไม่ดี  ถ้าจะทำแบบผม แนะนำให้ตัดเหลือเท่าของเดิมติดรถก็ดีครับ จะได้ไม่มีปัญหาความร้อนเนอะ
ความคิดเห็นผมแบบงูปลาๆยังไงรอผู้มีประสบการณ์ดีๆท่านอื่นมาช่วยด้วยละกันนะครับ   emo44o
โชคดีครับ
All boxer engines, regardless of no. of cylinders, provide perfect balance because the movement of a piston is exactly counter by the corresponding piston in another bank...the usage is limited to Porsche and Subaru today.    However, we'll have a Toyobaru soon???

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2010, 06:38:55 PM »
หาได้จากไหนอะครับพี่ สายสแตนเลสนี่อะครับ

พี่ว่าที่ที่น้องจะทำรถมีหมดทุกอย่างที่น้องอยากได้น๊า emom75o
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!