ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เรื่อง sequential gear ใน Subaru ครับ  (อ่าน 22212 ครั้ง)

ออฟไลน์ piggy c

• *
  • Popular Vote : 0
Re: ขอความรู้เรื่อง sequential gear ใน Subaru ครับ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2010, 10:50:51 PM »
emo65o

ความรู้เพียบจริงๆครับ กระทู้นี้  ขอบคุณสมาชิกทุกท่านนะครับ  emo64o

ขอออกความเห็นนิดนึง ในแง่คนขับนะครับ    การที่เราอยากได้เกียร์ Sequential มาใช้งาน  บางทีเราอาจจะต้องดูด้วยว่า เราจะเอาไปใช้กันแบบไหน

สมมุิติว่า  ใช้กันเฉพาะแค่"บนถนน" เราจำเป็นต้องหาเกียร์ลูกละหลายๆแสนมาประจำการไว้หรือไม่?  ข้อดี/ข้อเสียของเกียร์แบบนี้เป็นยังไง

แน่นอนว่า  จะใช้ให้ครบๆ เฟืองเกียร์ก็ต้องเป็นเฟืองตรง แบบที่เราเรียกกันติดปากว่า Dog-box ซึ่งแน่นอน มีเสียงรบกวนตามมาด้วยเห็นๆ

ถ้ามองในแง่สนามแข่ง  จริงอยู่ว่า การเปลี่ยนเกียร์แบบนี้ อาจจะเร็วกว่าเกียร์ปกติๆที่เราใช้อยู่นิดหน่อย แต่ก็ต้องมาดูอีกว่า นิดหน่อยน่ะ แค่ไหน

ถ้าวิ่งแบบทางตรง (แดร๊ก) อันนี้ผมว่ามีประโยชน์แน่นอน  เพราะเป็นการเปลี่ยนแบบ one way คือ จาก1-2-3-4-5 ไล่ไปเรื่อยๆจนถึงเส้น

แต่ถ้าเป็นแบบเซอร์กิต ซึ่งจำเป็นต้องมีการเปลีี่่ยนเกียร์ขึ้น-ลง ตลอดเวลา  ก็ดูไม่น่าจะมีปัญหาอะไร  แต่ถ้าผู้ขับใช้วิธีเบรค+ข้ามเกียร์

เช่้นสุดทางตรงพีระหรือนครชัยศรี  จากเกียร์5 เบรคเต็มๆลงมา แล้วค่อยมาเปลี่ยนเป็นเกียร์3 หรือ 2 ก็สามารถทำได้ ไม่เป็นภาระให้กับเครื่องด้วย

ตรงนี้ต้องดูดีๆครับ  ว่าคุ้มค่ากับการที่เราต้องทุ่มเม็ดเงินไม่ใช่น้อยๆลงไปหรือไม่?   มองไปที่ "ความคุ้มค่า" น่าจะดีกว่ามั้ย

ถ้าเราไม่ได้ไปเป็นนักแข่งอาชีพ หรือต้องการเซตรถให้เป็นที่สุดจริงๆ  ไอ้เจ้า H-pattern ติดรถ ก็น่าจะมีความสามารถพอนะครับ  emo64o
emo65o emo65o emo65o