ผู้เขียน หัวข้อ: นอกเรื่อง ขอความเห็นเกี่ยวกับรถตู้ หน่อย ครับ  (อ่าน 7601 ครั้ง)

ออฟไลน์ Geng_GDblue

• *
  • Popular Vote : 1
ขอความคิดเห็นจากพี่ๆๆ  เพื่อนๆ และน้องๆ    หน่อย ครับ  
เรื่องรถตู้  พอดีตอนนี้ผมสนใจ และอยากจะซื้อรถอยู่ ระหว่าง  3 ยี่ห้อ นี้
1. alphard    2.4      2.alphard  hybrid       3.alphard 3.0        4.volkswagen   caravelle                  5.hyundai h1          6. อื่นๆๆ
แต่ไม่มีความรู้เลย    และกำลังหาข้อมูลอยู่ ครับ ว่ารุ่นไหน  น่าสนใจ และ คุ้มค่ามากสุดครับ
 หรือจะลำดับความน่าสนใจก็ได้ ครับ     ส่วนการใช้งานก็ใช้งานทั่วไป  ออกต่างจังหวัดบ่อยหน่อย ครับ
ผู้ใหญ่นั่งเป็นส่วนใหญ่      สุดท้าย ขับเอง  ไม่มีคนขับรถ ครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้ามาก ครับ      สำหรับทุกๆความเห็น ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2010, 02:57:48 AM โดย Geng_GDblue »

ออฟไลน์ norm

• *
  • Popular Vote : 3
  • duh
Re: นอกเรื่อง ขอความเห็นเกี่ยวกับรถตู้ หน่อย ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 17, 2010, 03:23:27 AM »
ที่บ้านมีโตโยต้าอันฝาด กับ โฟกคาราเวร จะเล่าให้ฟังดังนี้ครับ

1. อันฝาด ถ้าขับเองขับสบายกว่ามาก นุ่มกว่า แต่โฟกนิ่งกว่า งงมั๊ยครับ เครื่องเงียบกว่า เดินเรียบกว่า ไม่เคยเสียจุกจิก ดูอาจจะเล็กกว่าโฟก แต่จริงๆแล้วพอกันครับ
2. โฟกคาราเวร ประหยัดกว่าเพราะเป็นเครื่องดีเซล แต่เสียงดังมาก ดังชิบหายนึกว่าอิซูสุ ผมว่าเครื่องมันดีมากนะครับแต่น้ำมันเรามันไม่ดีเอง เสียจุกจิกบ่อย ยิ่งแอร์นี่ปัญหาหนักเลย เป็นกันทุกคัน ซ่อมแล้วซ่อมอีก แต่คนที่บ้านชอบใช้คันนี้มากกว่า ไม่รู้ทำไม

แต่ที่น่าสนใจตอนนี้ ผมว่าNissan Elgrandน่าสนใจมากครับ ลองไปด้อมๆมองๆดูนะครับ ผมชอบมาก

ออฟไลน์ suPerKiTtY

• *
Re: นอกเรื่อง ขอความเห็นเกี่ยวกับรถตู้ หน่อย ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 17, 2010, 04:16:57 AM »
alphard Hybrid เนี่ย พังทีนึง ซ่อมกันหน้ามืดเลยนะคับ

ออฟไลน์ ST@BL3

• มั่นคงทุกเส้นทางไปกับSTI
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 17, 2010, 05:42:22 AM »
H1 ก็ไม่เลวครับ

ออฟไลน์ im-MAY-za

• SSS FC Member
  • *
  • Popular Vote : 16
  • Playmaker #7
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 17, 2010, 09:24:45 AM »
อยากให้มองข้าม Alphard Hybrid รวมถึง Alphard ตัวอื่นๆ ไปก่อนเลยครับ ถ้าเงินไม่เหลือจริง ไม่แนะนำครับ

อะไหล่แพงเกินความจำเป็น คอมเพรเซอร์แอร์ ลูกละแสน รับได้ไหมครับ แบตเตอรี่สำหรับระบบ Hybrid ลูกละสามแสน (ถ้าจำไม่ผิด)

มีรุ่นน้องเป็นคนนำเข้าอะไหล่รถ เคยบอกผมว่า "ถ้าพี่มีเพื่อนจะซื้อ Alphard แนะนำให้ซื้อเยอะๆ นะพี่ ผมจะได้รวย"

ผมฟังแล้วรู้เลยว่ารถมันคงจุกจิกพอสมควร

แต่ตัวที่จะแนะนำให้ไปลองดูได้แก่ Hyundai H1 ครับ เพราะมีเพื่อนสนิท ซึ่งบ้านมันมี Estima กับ Volk Caravelle มันได้ลองเอา H1 ไปหัวหิน

กลับมามันชมไม่ขาดปากว่า ดูถูกไม่ได้เลย ถ้าไม่ติดยี่ห้อถือว่าเป็นรถที่ดีมากคันหนึ่งเลยทีเดียว

แต่ส่วนตัวผมยังไม่ได้ลอง ดังนั้นถือว่าผมให้ข้อมูลประกอบการตัดสินใจละกันนะครับ
Siam Subaru Society Football Club

ออฟไลน์ สาหร่าย05

• *
  • Popular Vote : 32
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 17, 2010, 09:25:44 AM »
 emo72o

ในแง่ความสะดวก นั่งสบาย  คาราเวลน่าจะมาอันดับแรกครับ

แต่ถ้าขับเอง แบบพอหนุกๆได้ H1 ครับ  emo64o
บ้าพลัง คลั่งอำนาจ  เชิญใส่กระโปรง แล้วออกไป๊!!!

ออฟไลน์ SilverGC

• *
  • Popular Vote : 20
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 17, 2010, 09:27:32 AM »
ตอนนนี้ H1 มาแรงพอสมควรครับ ด้วยค่าตัวระดับล้านกลางๆ ในขณะที่ตัวเลือกอื่นแพงกว่าสองเท่า  emo64o

ออฟไลน์ sexysecret

• *
  • Popular Vote : 0
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 17, 2010, 10:49:44 AM »
เคยแต่ลองขับไปต่างจังหวัดแค่ครั้งสองครั้งครับ แต่นานแล้วนะครับ ไม่แต่ใจว่าโฉมปัจจุบันเปลี่ยนไปขนาดไหนแล้ว
Feeling ในการขับ ผมว่า alphard    เหมือนขับ camry  คือนุ่มนิ่ม เบาะนั่งสบาย
caravelle จะเหมือนขับ BMW คือไม่นิ่มเท่า แต่จะหนึบๆแล้วก็เกาะกว่า
ถ้าขับเอง เวลาเปลี่ยนเลนที่ความเร็ว 100 km/hr ขึ้นไปจะต่างแบบรู้สึกได้ครับ

ถ้างบไม่ใช่ปัญหา Alphard จะนั่งสบายกว่าสำหรับผู้ใหญ่ในความคิดผมนะ เบาะนิ่มกว่าด้วย แต่อาจเป็นเพราะ Caravelle คันที่ผมขับมันไม่ใช่เบาะที่มาจากโรงงานอ่ะครับ คือเจ้าของเค้าเอาไปทำมาใหม่ แต่ผมว่ามันแข็งๆไปหน่อย
แผงหน้าปัด ภายใน ผมก็รู้สึกว่า Alphard ดูดีกว่าหน่อยอ่ะครับ ผมชอบมากกว่า
แต่ถ้าค่าซ่อมมันแพงอย่างที่คุณเมย์บอกมาด้านบนคงต้องพิจารณาให้ดีครับ
ส่วน H1 ไม่ทราบครับ

ถามนิดนึงครับ รถซื้อมาเพื่อให้ผู้ใหญ่นั่งแล้วมีคนขับรถให้เป็นส่วนใหญ่รึเปล่าครับ นานๆเราจะขับเองซักที?
ถ้าใช่ แนะนำให้พาผู้ใหญ่ไปลองนั่งก่อนตัดสินใจครับ ถ้าเราเองไม่ค่อยได้ขับ และมีคนขับรถอยู่แล้ว เอานั่งสบายๆถูกใจผู้ใหญ่ที่ใช้ประจำไว้ก่อนดีกว่าครับ

ออฟไลน์ SuBie NewBie

• I <3 スバル !
  • *
  • G37 Coupe / NISMO 350Z
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 17, 2010, 11:02:03 AM »
เท่าที่ทราบ Caravelle มีปัญหาเวลาขึ้นลงเขาบ่อยๆนะครับ (ของรุ่นพี่เอาไปทางเหนือ ต้องขึ้นรถสไลด์กลับมา) แต่ขับบนทางตรงๆ ทรงตัวดีมากๆ

คุ้มราคาที่สุดน่าจะเป็นHyundai (ส่วนperformanceไม่ทราบจริงๆ)

ขับสบาย ดูดี ดูแลรักษาง่าย Alphard (แต่hybridไม่แนะนำนะครับ เป็นhybridรุ่นเก่า ที่เก่ากว่าของEstima)

emo61o emo61o emo61o

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2010, 03:59:52 PM โดย SuBie NewBie »
Z Z Z Z Z Z

ออฟไลน์ boy_hip

• ก็แค่ NA
  • *
  • Popular Vote : 16
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 17, 2010, 02:29:31 PM »
ถ้าดูความคุ่มค่าของเงินที่เสียไปผมว่า H-1 จะคุ้มกว่านะคับ

ค่าตัวต่างกันตั้งครึ่ง 

ส่วนตัวผมแนะนำว่า

ถ้าเป็นไปได้

ให้ทดลองขับทุกยี้ห้อก่อนตัดสินใจเลยคับ

จะได้ตอบโจทย์เราได้ด้วย

emo64o  emo64o   emo64o  emo64o  emo64o

ออฟไลน์ airflow

• *
  • Popular Vote : 0
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 17, 2010, 06:33:33 PM »
พอดีที่บ้านใช้ H-1 อยู่ครับ ในเรื่องบำรุงรักษาน่าจะokเพราะรถเยอะครับ
                                        ในเรื่องเครื่องยนต์ก็เร่งได้ดีไม่ขี้เหล่นะครับ
                                        ถ้าขับเองก็พอได้นะครับ
                                        ขอติเรื่องนึงครับ  เวลาขับเองลงหลุมช่วงล่างด้านหน้าจะมีเสียงเล็ดลอดเข้ามาบ้างนะครับ
                                        แต่ผมว่าคุ้มนะครับกับรถราคาล้านกว่าๆ...