ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยน้องหมูดำด้วยคับ แอร์เย็นบ้างไม่เย็นบ้าง เพราะอะไรคับ ทำไงดี  (อ่าน 2970 ครั้ง)

ออฟไลน์ dodoo99

• แก๊งค์ฝั่งธน
  • *
  • Popular Vote : 21
มันเกิดจากอะไรครับ เมื่อวานกลับจากไปทริปมาก็ยังเย็นอยู่เลยจนเกือบถึงกรุงเทพเริ่มรู้สึกว่าเย็นบ้างไม่เย็นบ้างอ่ะครับ เพราะอะไรครับ

ช่วยหน่อยคับ emo68o
ถ้าไม่ปล่อยมือจากอดีตแล้วจะเอามือที่ไหนคว้าอนาคต

ออฟไลน์ BMX มองแต่เธอ

• Global Moderator
  • Popular Vote : 57
เอาเป็นเบื้องต้น ก่อนเข้าร้านเช็คแล้วกันครับ ตรวจดูหน้าครัชคอมแอร์ ทำงานปกติหรือป่าว

ตรวจดูไดเออร์ ช่องกลมๆ ข้างบนอะครับ น้ำยาข้างในเป็นแบบไหน ใสปิ๊ง ขุ่นๆ หรือมีฟอง ถ้าใสปิ๊ง น้ำยาไม่รั่วปกติ ถ้าขาวๆ มีฟอง ต้องไปเช็ครั่วแล้วครับ

สายที่ออกจากคอมแอร์ 2 เส้น คอยร้อน กับคอยเย็น สายที่เข้ากับแผงแอร์หน้ารถต้องร้อน สายที่วิ่งเข้ามาในรถ ต้องเย็น บางทีเป็น้ำๆ แข็งๆเลยครับ

ถ้าเป็นพวกเทอร์โม เข้าร้านดีกว่าครับ รีบเช็คนะครับ ไม่งั้นหน้าครัชคอมแอร์ทำงานหนัก ถ้าความเย็นในตู้แอร์ไม่ได้ที่ คอมแอร์ก็ไม่ตัด ทำงานตลอดครับ

ผิดพลาดอย่างไร ขออภัยด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2010, 11:54:34 AM โดย BMX มองแต่เธอ »
ขายอะไหล่ นำเข้าจากญี่ปุ่นโดยตรง หัวตัด ฯลฯ

• *
ขอบคุณมากๆครับพี่ครับ เดี๋ยวลงไปตรวจสอบเลยครับ emo73o
ถ้าไม่ปล่อยมือจากอดีตแล้วจะเอามือที่ไหนคว้าอนาคต

ออฟไลน์ WhiTeScooBY

• SSS
  • *
  • Popular Vote : 59
  • -!-!-!-! ScooBY X'mas !-!-!-!-
    • www.audioxtreme.com
ถ้าเย็นบ้าง ไม่เย็นบ้าง ให้ลองสตาร์ทเครื่องยนต์ เปิดแอร์ เปิดกระโปรง (หน้ารถ)

แล้วสังเกตุคลัทช์ของคอมแอร์ โดยสังเกตุด้วยตาหรือฟังเสียงก็ได้ ถ้าเดี๋ยวตัด เดี๋ยวต่อ ถี่จนเกินไป 

เช่น ตัด ต่อ ทุกๆ 5-10 วินาที ให้เช็คว่า อาจมีน้ำยาแอร์มากเกินไปครับ ปล่อยออกสักหน่อยให้ได้ค่าที่เหมาะสม ก็เย็นสบายแล้ว

-----------------------------------------------------------------------------

แต่ถ้าแอร์ไม่ค่อยเย็น ให้เช็คว่าระบบมีการรั่วไหม โดยดูจากคราบน้ำมันเยิ้มตามท่อน้ำยา

และข้อต่อต่างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2010, 05:03:37 PM โดย WhiTeScooBY »
เพื่อคุณภาพเสียงในรถยนต์ ===> http://www.audioxtreme.com

• *
แอร์ของหมู มันมีฮีทเตอร์มั้ยอ่ะครับ สงสัยเพราะบางทีเหมือนมีลมร้อนๆพ่นออกมาจากช่องแอร์ด้วยอ่ะคับ
 emo76o

• *
ถ้าเย็นบ้าง ไม่เย็นบ้าง ให้ลองสตาร์ทเครื่องยนต์ เปิดแอร์ เปิดกระโปรง (หน้ารถ)

แล้วสังเกตุคลัทช์ของคอมแอร์ โดยสังเกตุด้วยตาหรือฟังเสียงก็ได้ ถ้าเดี๋ยวตัด เดี๋ยวต่อ ถี่จนเกินไป 

เช่น ตัด ต่อ ทุกๆ 5-10 วินาที ให้เช็คว่า อาจมีน้ำยาแอร์มากเกินไปครับ ปล่อยออกสักหน่อยให้ได้ค่าที่เหมาะสม ก็เย็นสบายแล้ว

-----------------------------------------------------------------------------

แต่ถ้าแอร์ไม่ค่อยเย็น ให้เช็คว่าระบบมีการรั่วไหม โดยดูจากคราบน้ำมันเยิ้มตามท่อน้ำยา

และข้อต่อต่างๆ
ขอบคุณครับพี่

ออฟไลน์ SUBANU

• *
  • Popular Vote : 32
  • หนูมาลีมีอิมหน้าแมว อิมหน้าแมว อิมหน้าแมว
แล้วถ้าแอรผมมันต้องวิ่งกอ่นถึงจะเย็นอะครับ แบบบางทีวิ่งรอบต่ำๆจะไม่เย็นอันนี้ต้องแก้ยังไงงอะครับ

ออฟไลน์ ipee

• *
  • Popular Vote : 0
  • ลูกไก่ในกำมือ
แล้วถ้าแอรผมมันต้องวิ่งกอ่นถึงจะเย็นอะครับ แบบบางทีวิ่งรอบต่ำๆจะไม่เย็นอันนี้ต้องแก้ยังไงงอะครับ

หมายถึง เวลาเจอรถติด ๆ แอร์จะไม่เย็นรึเปล่าครับ รถผมก็เป็นครับ
スバル

ออฟไลน์ Ricer

• *
  • Popular Vote : 2
  • PMP (Poor Man's Porsche) เห็นตูดปอร์ชอยู่ไวๆ
หมายถึง เวลาเจอรถติด ๆ แอร์จะไม่เย็นรึเปล่าครับ รถผมก็เป็นครับ
ตอนผมเป็น หลังจากนั้นสักพักใหญ่ๆผมก็ต้องเปลี่ยนพัดลมใหม่ไปตัวนึงครับ เพราะมันหมุนได้ไม่แรงพอทำให้แอร์ไม่ค่อยเย็นและความร้อนขึ้นด้วยครับ
All boxer engines, regardless of no. of cylinders, provide perfect balance because the movement of a piston is exactly counter by the corresponding piston in another bank...the usage is limited to Porsche and Subaru today.    However, we'll have a Toyobaru soon???

ออฟไลน์ SUBANU

• *
  • Popular Vote : 32
  • หนูมาลีมีอิมหน้าแมว อิมหน้าแมว อิมหน้าแมว
 emo48o  กำแล้วอย่างงี้แสดงว่าพัดมงรถผมจะไปแล้วหรอครับ  emo68o

ปล อายุ แมวยังไม่ 1ขวบเลย

ออฟไลน์ ipee

• *
  • Popular Vote : 0
  • ลูกไก่ในกำมือ
ตอนผมเป็น หลังจากนั้นสักพักใหญ่ๆผมก็ต้องเปลี่ยนพัดลมใหม่ไปตัวนึงครับ เพราะมันหมุนได้ไม่แรงพอทำให้แอร์ไม่ค่อยเย็นและความร้อนขึ้นด้วยครับ

ขอบคุณมาก ๆ นะครับ เดี๋ยวผมลองไปให้ช่างแอร์เค้าเช็คดูครับ
スバル