ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆ สาดโค้งกันที่ความเร็วเท่าไหร่ครับ  (อ่าน 7694 ครั้ง)

ออฟไลน์ tip

• *
  • Popular Vote : 2
ทางขับกลับบ้านประจำของผมเป็นโค้งกว้างๆ บนสะพานครับ องศาเลี้ยวประมาณ 60 องศาวัดจากแนวตรง(ถ้ารถวิ่งตรงไป)  วันแรกๆ เข้าประมาณ 70km/hr ก้อธรรมดา  วันต่อๆมา ชักอยากลองก้อเข้าไปแบบไม่เบรกเลย(แต่ไม่เร่งนะ ปล่อยไหล) ก้อประมาณ 90 ก้อยังเอาอยู่ หลังๆ เข้าที่ 100 หน่อยๆครับ คราวนี้เสียวเลย ต้องเบรกกลางโค้ง เพื่อนๆพี่ๆ สาดโค้งกันด้วยความเร็วเท่าไหร่ครับ  โค้งกว้าง โค้งแคบ

ออฟไลน์ popdazzle

• *
  • Popular Vote : 4
  • www.tvdirect.tv
    • iampopdazzle
Re: เพื่อนๆ สาดโค้งกันที่ความเร็วเท่าไหร่ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2010, 10:26:42 AM »
บอกตามตรงว่าตอบไม่ถูกเลยครับ เพราะไม่รู้ว่าจะถามไปเพื่อ??? ถ้าอยากรู้สมรรถนะรถจริงๆ ก็ไปลองในสนามเเล้วก็ไปเรียนรู้วิธีการขับจากผู้รู้ดีกว่ามั้ยครับ...
ทั้งนี้ จะได้ประโยชน์มากกว่า โดยเฉพาะการนำไปใช้ในการเเก้ไขปัญหาเฉพาะหน้าเพื่อเลี่ยงอุบัติเหตุบนท้องถนนได้ด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ mrsarit

• *
  • Popular Vote : 0
Re: เพื่อนๆ สาดโค้งกันที่ความเร็วเท่าไหร่ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2010, 10:32:29 AM »
เห็นด้วยกับพี่ป๊อสครับ

ออฟไลน์ WhiTeScooBY

• SSS
  • *
  • Popular Vote : 59
  • -!-!-!-! ScooBY X'mas !-!-!-!-
    • www.audioxtreme.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2010, 10:41:14 AM »
ความเร็วในการเข้าโค้ง ขึ้นอยู่กับรัศมีความโค้งของโค้งนั้นๆ VS ประสิทธิภาพของรถและยางครับ

ถ้าอยากรู้ limit ของรถ แนะนำว่าทดลองในสนามแข่งจะเหมาะสมและปลอดภัยกว่านะครับ
เพื่อคุณภาพเสียงในรถยนต์ ===> http://www.audioxtreme.com

ออฟไลน์ tip

• *
  • Popular Vote : 2
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2010, 11:00:46 AM »
ถ้าถามว่า"ถามไปเพื่ออะไร?"  ก้อตอบว่าแค่อยากฟังประสบการณ์จากเพื่อนๆ ที่ใช้ imp ด้วยกัน ว่าเป็นยังไงบ้าง ถ้าถามผิดกาลเทสะไป ก้อต้องขอโทษด้วยครับ ว่างๆ ผมก้อหาเวลาและคอยตาม event ว่ามีที่ไหน จัด trip ไปไหนกันบ้าง ก้อมักหาโอกาสไปร่วมแจมเสมอ  ส่วนสาดโค้งกันที่ความเร็วเท่าไหร่ ถ้าบอกไม่ได้ ไม่อยากบอก หรือตอบไม่ถูก ก้อไม่เป็นไรครับ   

ออฟไลน์ Tabuu

• *
  • Popular Vote : 48
  • "บุญมี"
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2010, 11:05:33 AM »
เบรกกลางโค้งระวังนะคร้าบ

emo57o
"KOYORAD" and "Dixcel" Thailand Authorized Distributor

ออฟไลน์ Bossma

• ???
  • *
  • Popular Vote : 146
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2010, 11:13:59 AM »
จะขับ 4 หรือ ขับ 2 ก็ไม่ควรประมาทนะครับ พอเกิดเหตุมามันจะไม่คุ้มกันนะครับ  เห็นมาเยอะล่ะ

แต่ถ้าขับบนถนนเจอโค้งก็ชลอไว้บ้างนะครับตามกำลังรถและโค้งของถนน อย่าจิ้มเบรคตอนโค้งนะครับอันตายมาก ตามที่ท่านตาบู๋บู้บี้บอกเลยครับ emo69o

ตามที่พี่แบงค์บอกเลยครับในสนามดีกว่า สาดเข้าไปเลยเต็มที่  emo64o emo64o

ออฟไลน์ Ken

• *
  • Popular Vote : 1
  • Big Boy's Toy
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2010, 01:32:09 PM »
เหตูผลที่เค้าตอบคำถามคุณไม่ได้ก็มาจากทั้งเรื่องหลักการ และความเหมาะสมครับ  ไม่ใช่ว่าเค้าไม่มีความรู้พอที่จะตอบ  โดยเฉพาะคุณ popdazzle เนี่ย ผมมั่นใจว่าถ้าคุณ tip มีโอกาสได้มาร่วมกิจกรรมกันที่สนาม คุณป็อปจะสามารถตอบคำถามที่คุณต้องการทราบได้อย่างกระจ่างชัดแบบไร้ข้อสงสัยแน่นอน

เรื่องของหลักการ

เหตุผลคือ การถามคำถามของคุณนั้นแสดงให้เห็นถึงระดับความเข้าใจที่ต่ำในการการขับรถ แข่งรถ ซิ่งรถ หรือซัดรถ แล้วแต่ภาษาคุณจะเรียกละกัน การให้ข้อมูลในการถามนั้นไม่เพียงพอต่อการที่จะตอบ ตามที่คุณแบงค์ whitescooby ตอบไว้นั่นแหละเป๊ะ  มันขึ้นอยู่กับหลายๆปัจจัยครับ  พูดมาแค่นี้คงตอบไม่ได้แน่ชัด แต่ถ้าอยากเทียบสมรรถนะรถของคุณ tip กับคันอื่นๆ หรือฝีมือของคุณกับคนอื่นๆ ก็ขอเชิญลองมา trackday กับเราดูบ้าง เพราะที่สนามที่โค้งที่สามารถตั้งเป็นโจทย์ให้คุณลองได้แบบเต็มที่และไม่เป็นอันตรายต่อคนอื่นๆ

เรื่องความเหมาะสม

เพราะคำถามนั้น ไม่ได้ก่อให้เกิดประโยชน์ใดๆกับใครเลย ไม่ว่ากับตัวคุณเอง หรือกับผู้อื่น เพราะข้อมูลที่เป็นตัวเลขความเร็วในโค้งที่ไร้ตัวตนนั้นไม่สามารถอ้างอิงอะไรได้ทั้งสิ้น

อ้อ  อยากให้ลองเปลี่ยนการใช้คำจาก สาดโค้ง มาเป็นเข้าโค้ง(ธรรมดาๆนี่แหละ) ดูนะครับ อาจดูไม่หวือหวา ตื่นเต้น เร้าใจ แต่หลักการขับที่ถูกต้องคือ ควรทำทุกอย่างอย่างนุ่นมนวลที่สุดเพื่อให้ traction ของยางที่ทำกับถนนไม่ถูกรบกวนโดยแรงที่ไร้สาระที่เกิดจากการสะบัดพวงมาลัย ซึ่งจะทำให้ความสามารถในการยึดเกาะถนนลดลงครับ  เพราะฉนั้น ไม่สาดโค้งนะครับ

สุดท้าย  ไม่ทราบว่าคุณ tip มีชื่อจริงๆว่าอะไรครับ เพราะถ้าไปมีตติ้งกันมาแล้ว พวกเราต้องจำกันได้แน่นอน เพราะทุกคนที่ไปร่วมกิจกรรมก็จะได้พูดคุยกันทุกคน  แล้วที่ผ่านมาได้มีโอกาสไปร่วมกิจกรรมใดของทางชมรมมาบ้างครับ มีอะไรจะได้แชร์กัน  ยินดีรับฟังคำติชมนะครับ  จุ๊บๆ   emo57o

ออฟไลน์ norm

• *
  • Popular Vote : 3
  • duh
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2010, 02:22:27 PM »
ผมตอบได้ครับ ที่บ้านก็มีโค้งประจำครับ โค้งยาวประมาณ30เมตร deflectionประมาณ85องศา Rสัก18 วันแรกๆสาดเข้าประมาณ20 ยังไม่ทันเสียวเลย ก็ต้องเบรคกลางโค้งซะแล้ว ต้องลงจากรถไปเปิดประตูรั้ว เสร็จแล้วก็ขึ้นรถขับออกจากโค้งไปด้วยความเร็วประมาณ20เหมือนเดิม  อยู่มาได้สักปีกว่าชักอยากลองเข้าแบบไม่เบรคเลย(แต่ต้องเบามาก่อนนะ ปล่อยไหลเดี๋ยวชน) ก็เลยให้ช่างมาติดรีโมทประตูรั้ว ก้อประมาณ35000บาทก็เอาอยู่นะ ทีนี้ลองใหม่ความเร็ว20เท่าเดิม ไม่น่าเชื่อเลยนะ ใช้เวลาน้อยกว่าเดิม5เท่า ฝนตกก็ไม่ต้องลง แหล่มใช่มั๊ย หลังๆลองเข้าที่30ก็ไม่ค่อยมั่นใจละ กลัวประตูมันเปิดไม่ทัน ต้องเบรคกลางโค้ง  ข้อควรระวังก็คือโค้งนี้จะอันตรายมากหลังตี2 สาดเข้าโค้งประมาณ10ก็เสียวแล้วอะ เดี๋ยวคนในบ้านตื่นล่ะงานเข้าเลยทีนี้ อยากจะลงไปเข็นเข้าโค้งเลยอะ emo64o ผมมาแชร์แล้วเห็นไหมครับ

ออฟไลน์ pan10r

• *
  • Popular Vote : 5
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2010, 02:31:21 PM »
เหตูผลที่เค้าตอบคำถามคุณไม่ได้ก็มาจากทั้งเรื่องหลักการ และความเหมาะสมครับ  ไม่ใช่ว่าเค้าไม่มีความรู้พอที่จะตอบ  โดยเฉพาะคุณ popdazzle เนี่ย ผมมั่นใจว่าถ้าคุณ tip มีโอกาสได้มาร่วมกิจกรรมกันที่สนาม คุณป็อปจะสามารถตอบคำถามที่คุณต้องการทราบได้อย่างกระจ่างชัดแบบไร้ข้อสงสัยแน่นอน

เรื่องของหลักการ

เหตุผลคือ การถามคำถามของคุณนั้นแสดงให้เห็นถึงระดับความเข้าใจที่ต่ำในการการขับรถ แข่งรถ ซิ่งรถ หรือซัดรถ แล้วแต่ภาษาคุณจะเรียกละกัน การให้ข้อมูลในการถามนั้นไม่เพียงพอต่อการที่จะตอบ ตามที่คุณแบงค์ whitescooby ตอบไว้นั่นแหละเป๊ะ  มันขึ้นอยู่กับหลายๆปัจจัยครับ  พูดมาแค่นี้คงตอบไม่ได้แน่ชัด แต่ถ้าอยากเทียบสมรรถนะรถของคุณ tip กับคันอื่นๆ หรือฝีมือของคุณกับคนอื่นๆ ก็ขอเชิญลองมา trackday กับเราดูบ้าง เพราะที่สนามที่โค้งที่สามารถตั้งเป็นโจทย์ให้คุณลองได้แบบเต็มที่และไม่เป็นอันตรายต่อคนอื่นๆ

เรื่องความเหมาะสมเห็นด้วยครับ แต่ผมว่าคนเรามันก็ต้องมีบ้างแหละที่อย่างลอง 

เพราะคำถามนั้น ไม่ได้ก่อให้เกิดประโยชน์ใดๆกับใครเลย ไม่ว่ากับตัวคุณเอง หรือกับผู้อื่น เพราะข้อมูลที่เป็นตัวเลขความเร็วในโค้งที่ไร้ตัวตนนั้นไม่สามารถอ้างอิงอะไรได้ทั้งสิ้น

อ้อ  อยากให้ลองเปลี่ยนการใช้คำจาก สาดโค้ง มาเป็นเข้าโค้ง(ธรรมดาๆนี่แหละ) ดูนะครับ อาจดูไม่หวือหวา ตื่นเต้น เร้าใจ แต่หลักการขับที่ถูกต้องคือ ควรทำทุกอย่างอย่างนุ่นมนวลที่สุดเพื่อให้ traction ของยางที่ทำกับถนนไม่ถูกรบกวนโดยแรงที่ไร้สาระที่เกิดจากการสะบัดพวงมาลัย ซึ่งจะทำให้ความสามารถในการยึดเกาะถนนลดลงครับ  เพราะฉนั้น ไม่สาดโค้งนะครับ

สุดท้าย  ไม่ทราบว่าคุณ tip มีชื่อจริงๆว่าอะไรครับ เพราะถ้าไปมีตติ้งกันมาแล้ว พวกเราต้องจำกันได้แน่นอน เพราะทุกคนที่ไปร่วมกิจกรรมก็จะได้พูดคุยกันทุกคน  แล้วที่ผ่านมาได้มีโอกาสไปร่วมกิจกรรมใดของทางชมรมมาบ้างครับ มีอะไรจะได้แชร์กัน  ยินดีรับฟังคำติชมนะครับ  จุ๊บๆ   emo57o

ออฟไลน์ ST@BL3

• มั่นคงทุกเส้นทางไปกับSTI
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2010, 05:15:25 PM »
ผมตอบได้ครับ ที่บ้านก็มีโค้งประจำครับ โค้งยาวประมาณ30เมตร deflectionประมาณ85องศา Rสัก18 วันแรกๆสาดเข้าประมาณ20 ยังไม่ทันเสียวเลย ก็ต้องเบรคกลางโค้งซะแล้ว ต้องลงจากรถไปเปิดประตูรั้ว เสร็จแล้วก็ขึ้นรถขับออกจากโค้งไปด้วยความเร็วประมาณ20เหมือนเดิม  อยู่มาได้สักปีกว่าชักอยากลองเข้าแบบไม่เบรคเลย(แต่ต้องเบามาก่อนนะ ปล่อยไหลเดี๋ยวชน) ก็เลยให้ช่างมาติดรีโมทประตูรั้ว ก้อประมาณ35000บาทก็เอาอยู่นะ ทีนี้ลองใหม่ความเร็ว20เท่าเดิม ไม่น่าเชื่อเลยนะ ใช้เวลาน้อยกว่าเดิม5เท่า ฝนตกก็ไม่ต้องลง แหล่มใช่มั๊ย หลังๆลองเข้าที่30ก็ไม่ค่อยมั่นใจละ กลัวประตูมันเปิดไม่ทัน ต้องเบรคกลางโค้ง  ข้อควรระวังก็คือโค้งนี้จะอันตรายมากหลังตี2 สาดเข้าโค้งประมาณ10ก็เสียวแล้วอะ เดี๋ยวคนในบ้านตื่นล่ะงานเข้าเลยทีนี้ อยากจะลงไปเข็นเข้าโค้งเลยอะ emo64o ผมมาแชร์แล้วเห็นไหมครับ

โค้งที่ว่านี้เหมือนโค้งของผมเลย โค้งผม90องศา ยาวราวๆ30ม. รัศมีพอกันๆ กลางโค้งต้องเบรคทุกวันเพราะกลัวประตูรีโมทเลื่อนไม่ทันอ่ะ เลื่อนช้ามากกกก  emo5o

ออฟไลน์ SilverGC

• *
  • Popular Vote : 20
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2010, 09:25:35 PM »

อ่านตอนแรกเหมือนจะวิชาการ.............เห็นบอก parameter มาซะยิบเลย...........อ่านไปอ่านมา...........ไหงงั้นหว่า...........ฮาดีครับ............ emo63o

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2010, 09:50:58 PM »
ถามแบบนี้ตอบยากครับ...ผมว่าเอาเป็นแบบนี้ดีกว่าครับ เมื่อไหร่มีกิจกรรมไปวิ่งเล่นกันในสนาม เช่น Track Day หรือ Safety Driving (ที่น่าจะมีการจัดนะครับ) หรือแม้แต่กระทั่งนัดกันไปวิ่งเล่นกันเอง ลองไปร่วมกิจกรรมกันดูครับ รับรองว่าน่าจะไขข้อข้องใจได้ดีทีเดียวครับ โดยเฉพาะอย่างยิ่งรถคุณ tip ด้วยน่าจะวิ่งระเบิดเลยหล่ะครับ.....แล้วคราวนี้หล่ะครับจะรู้ว่ารถตัวเองเหลือหรือขาดอะไรครับ emo64o emo64o

ที่สำคัญไม่สนับสนุนให้ไปลองอะไรแปลกๆ บนถนนนะครับ....ปัจจัยที่ควบคุมไม่ได้มันมีหลายอย่างครับ emo46o
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

ออฟไลน์ sleep

• *
  • Popular Vote : 0
  • Good Job
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2010, 09:51:18 PM »
ทางขับกลับบ้านประจำของผมเป็นโค้งกว้างๆ บนสะพานครับ องศาเลี้ยวประมาณ 60 องศาวัดจากแนวตรง(ถ้ารถวิ่งตรงไป)  วันแรกๆ เข้าประมาณ 70km/hr ก้อธรรมดา  วันต่อๆมา ชักอยากลองก้อเข้าไปแบบไม่เบรกเลย(แต่ไม่เร่งนะ ปล่อยไหล) ก้อประมาณ 90 ก้อยังเอาอยู่ หลังๆ เข้าที่ 100 หน่อยๆครับ คราวนี้เสียวเลย ต้องเบรกกลางโค้ง เพื่อนๆพี่ๆ สาดโค้งกันด้วยความเร็วเท่าไหร่ครับ  โค้งกว้าง โค้งแคบ

มาขอตอบบ้างน่ะ  ตอบแบบ บ้านๆ ปนหลักการหน่อยน่ะ   (ไม่คิดจะกวนด้วย)

โค้งแต่ละอัน แต่ล่ะที่ไม่เหมือนกัน  สะพานแบบที่คุณ tip บอกมา  บางที่มีเนินกระโดด  ก่อนเข้าโค้งด้วย(คนสร้างมันเก่งมาก) ซึ่งอันตรายมาก

และถามว่าโค้งแบบนั้น แบบนี้ เข้าที่ความเร็วเท่าไหร่กัน  Ummm  บางคันอาจจะเข้าได้ช้ากว่า  หรือบางคันอาจจะเข้าได้เร็วกว่าคุณ tip เยอะ  เพราะรถแต่ละคัน setup ช่วล่างไม่เหมือนกัน มุมต่างๆของช่วงล่างก็ต่างกัน  Shock up ก็ต่างกัน  รวมถึงจังหว่ะในการเข้าโค้ง  ประสบการณืในการขับ เทคนิคก็ต่างกัน

โค้งแบบนี้ แบบไหน มันเอามาถามกันยากน่ะครับ

อีกอย่างการขับรถเข้าไปในโค้ง แล้วมีการเบรคเนี้ย  ผมไม่รู้ว่าคุณ tip เบรคแบบไหน แค่ยกคันเร่ง แล้วเบรคเบาๆหรือ กดหนัดแค่ไหน  แต่อยากแนะนำว่า  ฟังจากที่บอกมา ที่ความเร็ว 100 ที่บอกแล้วออกเสียวๆ ก็แปลว่า อาการรถเริ่มออกล่ะ น่าจะเป็น under (หน้าไถ)  แนะนำว่าครั้งหน้า อย่า ยกจากคันเร่งมาเบรค  ให้ ยกคันเร่งอย่างเดียว(จริงๆน่าเข้าด้วยความเร็วต่ำกว่านี้)  แล้วประคองรถออกจากโค้งไป   ถือว่าโชคยังดีไม่ก็ความเร็วยังไม่มาก  ถ้าไปยกคันเร่งแล้วเบรคใค้ง ในลักษณะรถแบบนี้  ระวังท้ายปัดแล้วหน้ารถจะฮุกกลับมาอีกข้างน่ะครับ

หวังว่าคงไม่งง  หรอืถ้าเป็นการดูถูกฝีมือในการขับรถคุณ tip ก็ต้องอขโทษด้วย  แค่เป็นห่วง เพื่อนๆที่ใช้รถเหมือนกันครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ โอ_Imp

• SSS FC / Shirt # 9
  • *
  • MY08 STi(GRB) JDM
    • http://hatcha23.multiply.com
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2010, 12:06:21 AM »
นักวิชาการมากันเต็มกระทู้เลย emo64o
◄◄◄◄◄◄ Brand-new GT3 ►►►►►►