ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอคำชี้แนะเกี่ยวกับปัญหาเบาดับกับ Power FC กำลังปวดเฮดเลยครับ  (อ่าน 4450 ครั้ง)

ออฟไลน์ จิ๊กโก๋อกหัก

• ทีมนักปั่นพลังหนุ่ม
  • *
  • Popular Vote : 125
    • Tia's Facebook
สวัสดีครับ

. . . . ตอนนี้เครื่องรถผมเป็น EJ20K อินเตอร์หน้า หัวฉีด 650 เทอร์โบ TD06 - 20G กล่อง Power FC  ปัญหาที่เจอตอนนี้คือ ขับปรกติไม่มีปัญหาอะไรครับ แต่พอถอนคันเร่งเท่านั้นเครื่องดับทันที บ้างก็ว่าเกี่ยวกับแอร์โฟ บ้างก็ว่าเกี่ยวกับการจูน  พี่ๆท่านใดเคยเจอหรือทราบแนวทางแก้ปัญหากรณีนี้ช่วยชี้แนะด้วยนะครับ

. . . . อีกเรื่องหนึ่งคือ ตรงท้ายกล่อง Power FC มันมีช่องเสียบ Commander กับ อีกตัวนึงที่เป็น map ของ Denso นี่หมายความว่าอะไรครับ  Map ตัวนี้มันสามารถใช้แทย Airflow ได้มั้ย หรือถ้าไม่ได้มันใช้ทำอะไรครับ

รบกวนพี่ๆที่มีประสบการณ์ช่วยแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ป.ล. เอารูปเครื่องมาให้ดูครับ

ออฟไลน์ SilverGC

• *
  • Popular Vote : 20
ท่าทางจะไม่ถูกโรคกับสินค้าของ Apexi นะเนี่ยเตีย.........AVCR ก็ทีนึงละ.......เปลี่ยนยี่ห้อดีไหมน้อง

ออฟไลน์ POPEYE

• popeye classic gc
  • *
  • Popular Vote : 10
  • ป็อปอายอินเตอร์เฉียง
ถ้าจูนแล้วยังไม่หายสงสัยต้องโดนEIDS ของ HKS สักหนึ่งตัว
ลองเช็คเซ็นเซอร์วัดอุณภูมิน้ำของเครื่องด้วยครัว่ายังปกติอยู่ไหม
 emo18o
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 07, 2010, 10:53:02 AM โดย POPEYE »
เทอร์โบลุกเป็นไฟ ลูกสูบละลายกลายเป็นผง

ออฟไลน์ Robin

• *
  • Popular Vote : 4
  • The Art of Car Body Paint
    • Doctor Auto Clinic
ตอนนี้ต่อเป็น Standalone ใช่มั้ยคับ
DOCTOR AUTO CLINIC
รับทำงานสีและตัวถังคุณภาพ Premium ให้กับ Super Car และรถที่ต้องการมากกว่าคุณภาพสีจากโรงงาน
(สีนกแแก้วสูตรน้ำ 90 ไลน์ทั้งระบบ)
http://www.facebook.com/doctorautoclinic

รับสั่ง Racing parts จาก USA, UK, Europe, etc.
http://www.facebook.com/enginepartsbyrobin

085-947-0357

ออฟไลน์ ScooBy crew

• *
  • Popular Vote : 22
ผมว่าลองปรึกษาคนจูนเร่งรอบเดินบาไหมครับ ตอนนี้รอบเดินเบาอยู่เท่าไหร่ครับ
ผมก็เป็นเวลาอากาศร้อน เหยียบครัชรอบตกวูบเกือบดับ ประจำ
Deestone the heart of your control

• *
ต่อเป็น Standalone ครับ

ตอนนี้ถอนคันเร่งแล้วดับสนิทครับ

ออฟไลน์ JC

• เมื่อเราตื่นจากความฝัน..เราจะกลับไปนอนฝันหวานต่อ - หรือลุกขึ้นมาทำความฝันนั้นให้เป็นความจริง ?
  • *
  • Popular Vote : 29
  • ...ดินดาน...
ต่อเป็น Standalone ครับ

ตอนนี้ถอนคันเร่งแล้วดับสนิทครับ

ก็ไม่ต้องถอนสิ 555+  emo18o

ออฟไลน์ Champ_GC8

• *
  • Popular Vote : 10
  • มากันยกแก๊ง

ตอนนี้ใช้ แอร์โฟลว หรือ แมพเซนเซอร์ ครับพี่

ถ้ายังใช้เป็น แอร์โฟลว แล้ว + กับ โบลว ออฟ วาล์ว เป็นแบบคายทิ้ง ( ยิ่งถ้าตั้งสปริงอ่อน) ก็ อาจเป็นสาเหตุของการยกคันเร่งแล้วดับได้ครับผม เพราะ ลมคายทิ้งหายไปหมด ทำให้ค่าที่วัดเพี้ยนไปครับ

ต้องลองเช็คดูครับ
อยากบอกว่าของเค้าดีจิงๆครับ

ออฟไลน์ turboman

• *
  • Popular Vote : 7
ค่อยไล่ทีละจุดนะพี่เดี๋ยวก็หาย  emo64o

• *
ขอบคุณทุกคนมากๆครับ

ออฟไลน์ tone gt

• see view
  • *
  • Popular Vote : 11
  • bkkfypg
ผมเคยใช้กล่องตัวนี้ มีอาการสะดุดและเขกบ่อย จูนหลายครั้งมาก แต่ทนไม่ไหวเลยถอดออกครับ 
ผมว่ากล่องรุ่นนี้หาคนจูนที่เข้าใจเครื่องEJ20 ยากอ้ะครับ

ออฟไลน์ Robin

• *
  • Popular Vote : 4
  • The Art of Car Body Paint
    • Doctor Auto Clinic
ถ้าเป็น Standalone บอกจูนเนอร์ทำเป็น Map เลยก็น่าจะได้นิคับ ถ้าเป็น Map แล้วน่าจะหมดปัญหาคับ

แบบนี้ไม่น่าจะเรียกว่าเดินเบาดับนะคับ เพราะว่าการถอนคันแร่งแล้วดับ ไม่น่าจะเกี่ยวกับเดินเบาคับ
DOCTOR AUTO CLINIC
รับทำงานสีและตัวถังคุณภาพ Premium ให้กับ Super Car และรถที่ต้องการมากกว่าคุณภาพสีจากโรงงาน
(สีนกแแก้วสูตรน้ำ 90 ไลน์ทั้งระบบ)
http://www.facebook.com/doctorautoclinic

รับสั่ง Racing parts จาก USA, UK, Europe, etc.
http://www.facebook.com/enginepartsbyrobin

085-947-0357

• *
ถ้าจูนแล้วยังไม่หายสงสัยต้องโดนEIDS ของ HKS สักหนึ่งตัว
ลองเช็คเซ็นเซอร์วัดอุณภูมิน้ำของเครื่องด้วยครัว่ายังปกติอยู่ไหม
 emo18o

ตัวนี้หายชัวมั้ยครับ เพราะลองไปหาข้อมูลมาแล้ว ตัวนี้น่าจะช่วยอยู่ได้มากพอตัวเหมือนกัน

ออฟไลน์ kenny_eak

• *
  • Popular Vote : 12
  • meaww
สู้เค้าคับ ของผมเคยเป็น อยู่ดีๆก็เบาดับไป ตอนแรกนึกว่าแอรโฟร์ สตาร์ทแล้วเครื่องมันกระตุกแรงๆ สักพักแล้วก็เบาดับไป หาตั้งนานรื้อไปรื้อมา

คอไอดีแตก ลองไล่ดูคับว่ามีส่วนไหนชำรุดหรือเสียหายรึเปล่า บางทีอาจจะเป็นปัญหาที่ไม่เกี่ยวกับ กล่องก็ได้คับ กระผมความรู้พื้นบ้านคับ ผิดถูกก้ขออำภัยเด้อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 08, 2010, 05:50:02 PM โดย kenny_eak »