ผู้เขียน หัวข้อ: gc8 จะ ดีไหมอะครับ  (อ่าน 24708 ครั้ง)

ออฟไลน์ MuayIMM

• *
  • Popular Vote : 11
Re: gc8 จะ ดีไหมอะครับ
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 10:51:59 PM »
แต่ก็พอใจที่จะดูแลมัน  เห็นมันจอดอยู่ทุกวัน start วันละครั้ง  ก็รู้สึกดี  emo10o
 พอเสาร์ - อาทิตย์ ทีไร เปิดผ้าคลุม เตรียมออกไปวิ่งทีไร
มันอดตื่นเต้นไม่ได้จิงๆครับ  emo73o

ผมนึกว่าอาการนี้ผมเป็นคนเดียวซะอีก ทุกครั้งที่จะ start ทุกครั้งที่จะได้ขับ  มันแอบมีอาการนี้ทุกที
เวลานึกถึงเสียงท่อแล้ว อยากให้มันดังกว่านี้ แต่เกรงใจชาวบ้านเค้า บอกตรงๆมันได้ใจผมจริงๆครับ
  emo2o

ออฟไลน์ JC

• เมื่อเราตื่นจากความฝัน..เราจะกลับไปนอนฝันหวานต่อ - หรือลุกขึ้นมาทำความฝันนั้นให้เป็นความจริง ?
  • *
  • Popular Vote : 29
  • ...ดินดาน...
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2010, 02:02:18 AM »
ผมนึกว่าอาการนี้ผมเป็นคนเดียวซะอีก ทุกครั้งที่จะ start ทุกครั้งที่จะได้ขับ  มันแอบมีอาการนี้ทุกที
เวลานึกถึงเสียงท่อแล้ว อยากให้มันดังกว่านี้ แต่เกรงใจชาวบ้านเค้า บอกตรงๆมันได้ใจผมจริงๆครับ
  emo2o

555+ เหมือนผมเลยครับ  emo30o
เสียง im นี่มันเพราะจริงๆ  วันธรรมดาตอนเย็นๆนี่ผมเป็นบ่อยมากครับ
start เครื่องเดินเบาไว้  นั่งดูดบุหรี่ข้างรถ ดู + ฟังเสียง คนอื่นเดินผ่าน คงคิดว่าเราบ้า  emo13o
แต่หารู้ไม่ว่านี่คือความสุขของเรา  emo2o
ส่วนตอนขับนี่ เคยพาเพื่อนมานั่ง ขับช้าๆมันบอกว่า " รถมรึงเสียงดังหว่ะ จะฟังเพลงรู้เรื่องมั้ยเนี่ย ? "
แต่พอขับเร็วหน่อย มันบอก " มรึงปิดเพลงหน่อย กรูจะฟังเสียงรถ "   emo5o

มีคำถามต่อครับ อินเตอร์บนกับอินเตอร์หน้าแบบไหนดีกว่ากันครับ(ใช้งานทั่วไป) ขอบคุณครับ
*นึกอะไรได้ผมจะมาถามอีกนะครับ*

อินเตอร์หน้ามันวิ่งดีกว่าอยู่แล้วครับ 
อันนี้แล้วแต่ความชอบส่วนตัวด้วยครับ  ส่วนตัวผมชอบอินเตอร์บนครับ
แต่ถ้าจะขยับ step ก็ไม่แน่   emo76o
ส่วนอินเตอร์หน้าดีอย่างไร รอแก๊งส์ M a R u K o มาตอบดีกว่าครับ  emo64o

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2010, 08:04:10 AM »
ใช่ครับผมก็ลองเลื่อนเบาะสุดดูนั่งสบายมากแต่หันไปดูข้างหลังแคบกระตึ๋งเดียวเองครับ
มีคำถามต่อครับ อินเตอร์บนกับอินเตอร์หน้าแบบไหนดีกว่ากันครับ(ใช้งานทั่วไป) ขอบคุณครับ
*นึกอะไรได้ผมจะมาถามอีกนะครับ*

อินเตอร์หน้ากับ อินเตอร์บนมีข้อดี-ข้อเสียต่างกันครับ

อินเตอร์บน
ข้อดีคือ เมื่อท่อทางเดินของอากาศสั้น ก็จะทำให้บูสท์มาเร็ว ไม่ค่อยรอรอบ ส่งผลให้ Response ของรถในรอบต้นๆ ดีกว่าครับ 
ข้อเสียคือ อุณหภูมิไอดีที่เข้าเครื่องค่อนข้างสูงครับเพราะมันจะได้รับความร้อนที่แผ่ออกมาจากเครื่องมามากกว่า โดยเฉพาะตอนรถติดเพราะมันไม่มีลมผ่านทำให้อุณหภูมิไอดีที่เข้าเครื่องค่อนข้างสูงครับ

อินเตอร์หน้า
ข้อเสียคือ (จะต้องเสียตังซื้ออินเอตร์และเดินท่อครับ...ยั๊งงงง!!!) Response ของรถจะช้ากว่าอินเตอร์บนเพราะท่อทางเดินของอากาศที่ยาวกว่า แต่ตรงนี้ถ้ามีกล่องจูนก็ช่วยชดเชยได้ระดับนึงครับ
ข้อดีคือ เวลาบูสท์มาจะดึงหนักหน่วงและดึงยาวกว่าอินเตอร์บนและอุณหภูมิไอดีที่เข้าเครื่องก็จะต่ำกว่าครับเพราะได้ลมจากด้านหน้ารถมาช่วยระบายเต็มๆ ครับ

ซึ่งถ้าถามว่าในการใช้งานทั่วไปอะไรดีกว่ากัน คงตอบยากครับเพราะความชอบของแต่ละคนไม่เหมือนกัน

ลองนำข้อมูลไปลองพิจารณาดูครับ

ขอให้โชคดีครับ

emo64o
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

ออฟไลน์ ITT

• *
  • Popular Vote : 0
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2010, 11:07:02 PM »
อินเตอร์หน้ากับ อินเตอร์บนมีข้อดี-ข้อเสียต่างกันครับ

อินเตอร์บน
ข้อดีคือ เมื่อท่อทางเดินของอากาศสั้น ก็จะทำให้บูสท์มาเร็ว ไม่ค่อยรอรอบ ส่งผลให้ Response ของรถในรอบต้นๆ ดีกว่าครับ 
ข้อเสียคือ อุณหภูมิไอดีที่เข้าเครื่องค่อนข้างสูงครับเพราะมันจะได้รับความร้อนที่แผ่ออกมาจากเครื่องมามากกว่า โดยเฉพาะตอนรถติดเพราะมันไม่มีลมผ่านทำให้อุณหภูมิไอดีที่เข้าเครื่องค่อนข้างสูงครับ

อินเตอร์หน้า
ข้อเสียคือ (จะต้องเสียตังซื้ออินเอตร์และเดินท่อครับ...ยั๊งงงง!!!) Response ของรถจะช้ากว่าอินเตอร์บนเพราะท่อทางเดินของอากาศที่ยาวกว่า แต่ตรงนี้ถ้ามีกล่องจูนก็ช่วยชดเชยได้ระดับนึงครับ
ข้อดีคือ เวลาบูสท์มาจะดึงหนักหน่วงและดึงยาวกว่าอินเตอร์บนและอุณหภูมิไอดีที่เข้าเครื่องก็จะต่ำกว่าครับเพราะได้ลมจากด้านหน้ารถมาช่วยระบายเต็มๆ ครับ

ซึ่งถ้าถามว่าในการใช้งานทั่วไปอะไรดีกว่ากัน คงตอบยากครับเพราะความชอบของแต่ละคนไม่เหมือนกัน

ลองนำข้อมูลไปลองพิจารณาดูครับ

ขอให้โชคดีครับ

emo64o

ขอบคุณพี่ๆที่ช่วยตอบมากครับ อินเตอร์บน(ความเห็นผมนะ)ห้องเครื่องเรียบร้อยดี อินเตอร์หน้าห้องเครื่องมันดูวุ่นวาย+ระโยงระยางไปหมด(แต่ก็โหดดี)

ออฟไลน์ จิ๊กโก๋อกหัก

• ทีมนักปั่นพลังหนุ่ม
  • *
  • Popular Vote : 125
    • Tia's Facebook
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2010, 11:18:30 PM »
ลองซื้อมาปั้นดูสิครับ แล้วจะมีความสุขเหมือนผม

ป.ล. มี inter หน้าแล้ว สมัครเข้าแก๊งค์ Maruko ด้วยคนครับ  emo76o

ออฟไลน์ ps2026

• *
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 08:33:08 PM »
อีกอย่างที่ชอบGC เพราะว่ามันมีทัศนวิสัยที่ดีมากๆ ซ้ายขวาหน้าหลังมองเห็นหมด จอดง่ายสุดๆครับ
GC8
MC21SP

ออฟไลน์ สาหร่าย05

• *
  • Popular Vote : 32
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 02:16:04 PM »
 emo72o

เสริมเรื่องตำแหน่งอินเตอร์นิดนึงครับ

โดยส่วนตัว ผมว่าอินเตอร์บน ตามตำแหน่งที่วางมาจากโรงงาน ค่อนข้างลงตัวอยู่แล้ว  เนื่องจากเครื่อง Boxer เป็นแบบสูบนอน

ความสูงของเครื่องไม่มาก ทำให้เหลือพื้นที่พอจะวางอินเตอร์ไว้ได้โดยไม่เกะกะอะไร  การมีท่ออินเตอร์สั้นๆ ทำให้การตอบสนองไว ไม่รอรอบ

น้ำหนักไม่มาก  ถ้าคิดอยากจะให้แรงขึ้นง่ายๆ ก็มีอินเตอร์after market ขนาดใหญ่กว่า หนากว่า แต่ยังวางไว้ตามตำแหน่งเดิมได้

ข้อเสีย ซึ่งจริงๆแล้วแก้ไม่ยากคือ ตำแหน่งที่วาง อาจจะรับลมได้ไม่เต็มที่ โดยเฉพาะเวลารถติด หรือรถวิ่งช้าๆ  วิธีแก้คือจัดการกับลมที่จะมาจากด้านนอก

ให้ลงมาเป่าใส่อินเตอร์ได้เต็มๆ ด้วยการขยายตำแหน่งช่อง scoop ด้านบนซะหน่อย  ก็ให้ผลดีขึ้น หรือติด water spray + ถังน้ำ 12ลิตร ต่อแบบ auto ก็ยังไหว

วางตำแหน่งหัวฉีดให้ฉีดเข้าหน้าตัดอินเตอร์แบบเกลี่ยทั่วๆ แค่นี้ก็เย็นเหลือเฟือครับ

อินเตอร์หน้า    จริงๆ ในส่วนตัวผมไม่ค่อยปลื้มเท่าไหร่ด้วยเหตุผลหลายข้อ

1. น้ำหนักมากขึ้นโดยไม่จำเป็น    การเอาอินเตอร์ใบใหญ่ๆ ไปวางห้อยไว้ด้านหน้า พร้อมด้วยท่อยาวเหยียด  ไม่ว่าจะทำจากวัสดุอะไรก็ตาม

มันทำให้น้ำหนักด้านหน้ามากขึ้น  ทำให้รถเสียบาลานซ์  ช่วงล่างต้องเซตใหม่ เพราะโดยปกติ นิสัยของอิมเพรซซ่าเกือบทุกรุ่นก็คือ understeer อยู่แล้ว

การที่เราเอาน้ำหนักส่วนเกินไปห้อยไว้ มีแต่ทำให้มันอันเดอร์เพิ่มขึ้น

2. ต้องระวังเรื่องระบบหล่อเย็น   หม้อน้ำเดิมๆ เมื่อถูกอินเตอร์วางไว้ด้านหน้า ไม่ว่าใบจะเล็กหรือใหญ่ก็ตาม ลมที่จะผ่านไปถึงหม้อน้ำจะน้อยลง ทำให้ระบบหล่อเย็น

เป็นปัญหาไม่มากก็น้อย  ก็ต้องมานั่งเปลี่ยนหม้อน้ำกันอีก 

3. ตำแหน่งที่วางอินเตอร์หน้า จริงๆแล้วถ้าจะให้ได้ผลที่สุด คือต้องบีบช่องทางลมเข้า และเหลือพื้นที่ด้านหลังให้ลมผ่านออกได้ดีด้วย ถึงจะได้ผล

ถ้าแค่เอาไปวางไปเฉยๆ โดยไม่คำนวนเรื่องนี้ มันก็จะกลายเป็นแค่เครื่องประดับ  ที่ไม่้ได้มีประโยชน์อะไรมากมาย

ดังนั้น  ถ้าคิืดจะวางแบบเอาอินเตอร์ไว้ด้านหน้า  ควรวางแบบ V-mount คือ อินเตอร์ กับหม้อน้ำ วางเป็นมุม V   ทั้งสองอย่างจะได้รับลมได้เต็มๆครับ  emo64o
บ้าพลัง คลั่งอำนาจ  เชิญใส่กระโปรง แล้วออกไป๊!!!

ออฟไลน์ den_GC8 Kakimoto Regu 06&R

• เสือ 2 ตัวอยู่ถ้ำเดียวกันไม่ได้ แต่ซูบารุ 2 คันอยู่บ้านเดียวกันได้
  • *
  • Popular Vote : 4
  • ชอบจังซู
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 02:24:49 PM »
เห็นด้วยครับ emo57o

emo72o

เสริมเรื่องตำแหน่งอินเตอร์นิดนึงครับ

โดยส่วนตัว ผมว่าอินเตอร์บน ตามตำแหน่งที่วางมาจากโรงงาน ค่อนข้างลงตัวอยู่แล้ว  เนื่องจากเครื่อง Boxer เป็นแบบสูบนอน

ความสูงของเครื่องไม่มาก ทำให้เหลือพื้นที่พอจะวางอินเตอร์ไว้ได้โดยไม่เกะกะอะไร  การมีท่ออินเตอร์สั้นๆ ทำให้การตอบสนองไว ไม่รอรอบ

น้ำหนักไม่มาก  ถ้าคิดอยากจะให้แรงขึ้นง่ายๆ ก็มีอินเตอร์after market ขนาดใหญ่กว่า หนากว่า แต่ยังวางไว้ตามตำแหน่งเดิมได้

ข้อเสีย ซึ่งจริงๆแล้วแก้ไม่ยากคือ ตำแหน่งที่วาง อาจจะรับลมได้ไม่เต็มที่ โดยเฉพาะเวลารถติด หรือรถวิ่งช้าๆ  วิธีแก้คือจัดการกับลมที่จะมาจากด้านนอก

ให้ลงมาเป่าใส่อินเตอร์ได้เต็มๆ ด้วยการขยายตำแหน่งช่อง scoop ด้านบนซะหน่อย  ก็ให้ผลดีขึ้น หรือติด water spray + ถังน้ำ 12ลิตร ต่อแบบ auto ก็ยังไหว

วางตำแหน่งหัวฉีดให้ฉีดเข้าหน้าตัดอินเตอร์แบบเกลี่ยทั่วๆ แค่นี้ก็เย็นเหลือเฟือครับ

อินเตอร์หน้า    จริงๆ ในส่วนตัวผมไม่ค่อยปลื้มเท่าไหร่ด้วยเหตุผลหลายข้อ

1. น้ำหนักมากขึ้นโดยไม่จำเป็น    การเอาอินเตอร์ใบใหญ่ๆ ไปวางห้อยไว้ด้านหน้า พร้อมด้วยท่อยาวเหยียด  ไม่ว่าจะทำจากวัสดุอะไรก็ตาม

มันทำให้น้ำหนักด้านหน้ามากขึ้น  ทำให้รถเสียบาลานซ์  ช่วงล่างต้องเซตใหม่ เพราะโดยปกติ นิสัยของอิมเพรซซ่าเกือบทุกรุ่นก็คือ understeer อยู่แล้ว

การที่เราเอาน้ำหนักส่วนเกินไปห้อยไว้ มีแต่ทำให้มันอันเดอร์เพิ่มขึ้น

2. ต้องระวังเรื่องระบบหล่อเย็น   หม้อน้ำเดิมๆ เมื่อถูกอินเตอร์วางไว้ด้านหน้า ไม่ว่าใบจะเล็กหรือใหญ่ก็ตาม ลมที่จะผ่านไปถึงหม้อน้ำจะน้อยลง ทำให้ระบบหล่อเย็น

เป็นปัญหาไม่มากก็น้อย  ก็ต้องมานั่งเปลี่ยนหม้อน้ำกันอีก 

3. ตำแหน่งที่วางอินเตอร์หน้า จริงๆแล้วถ้าจะให้ได้ผลที่สุด คือต้องบีบช่องทางลมเข้า และเหลือพื้นที่ด้านหลังให้ลมผ่านออกได้ดีด้วย ถึงจะได้ผล

ถ้าแค่เอาไปวางไปเฉยๆ โดยไม่คำนวนเรื่องนี้ มันก็จะกลายเป็นแค่เครื่องประดับ  ที่ไม่้ได้มีประโยชน์อะไรมากมาย

ดังนั้น  ถ้าคิืดจะวางแบบเอาอินเตอร์ไว้ด้านหน้า  ควรวางแบบ V-mount คือ อินเตอร์ กับหม้อน้ำ วางเป็นมุม V   ทั้งสองอย่างจะได้รับลมได้เต็มๆครับ  emo64o

ออฟไลน์ Ricer

• *
  • Popular Vote : 2
  • PMP (Poor Man's Porsche) เห็นตูดปอร์ชอยู่ไวๆ
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 03:17:06 PM »
emo72o

ส่วนตัวผมก็ชอบอินเตอร์ขี่อยู่บนเครื่องงับจานกล่วยไขซิ่ง emo72o
All boxer engines, regardless of no. of cylinders, provide perfect balance because the movement of a piston is exactly counter by the corresponding piston in another bank...the usage is limited to Porsche and Subaru today.    However, we'll have a Toyobaru soon???

ออฟไลน์ Momo Ko

• *
  • Popular Vote : 5
  • ครอบครัวขับสี่มาแล้วจ้า.......
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 05:40:58 PM »
emo72o

มองเห็นภาพเลยครับจาร์ย....

สเตปต่อไป V-Mount   emo64o

ออฟไลน์ The Blitz

• *
  • Popular Vote : 40
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 07:02:33 PM »
มองเห็นภาพเลยครับจาร์ย....

สเตปต่อไป V-Mount   emo64o

ขืนพี่โกะเปลี่ยนสงสัยแก๊งค์มารูโกะได้เปลี่ยนกันทั้งแก๊งค์เลย

ออฟไลน์ ITT

• *
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 11:37:56 PM »
ถามเรื่องกระจกรอบคันของGCหน่อยครับ เห็นบางคันสีชา บางคันสีเขียว บางคันมีปัดหลัง มันยังไงกันอ่ะครับ แบบไหนดีกว่ากัน ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Jays

• *
  • Popular Vote : 1
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2011, 05:49:29 AM »
ขอบคุน ทุกคอมเม้นที่ให้คำแนะนำคับผม

ออฟไลน์ K-13

• *
  • Popular Vote : 3
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2011, 12:53:54 PM »
ผมพึ่งหันมาขับ GC ผมว่าเป็นรถที่ดีมาก การทรงตัว ออกตัว แซง เข้าโค้ง สุดๆ
civil engineering

ออฟไลน์ happy-x

• *
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2011, 04:41:26 AM »
อยากขับเหมือนกัน ครับลังเล evo vs im gc  แต่แล้วต้อง im นี่ล่ะ แล้วก็ รอตังค์  อยู่เหมือนกันครับ ใครขับผ่านมาทาง จ.พิษณุโลก รบกวนจอด ขอฟังเสียงท่อให้ชื่นใจ หน่อยนะครับ ฟังก่อนนอนทาง  you tube ทุกคืนครับ...