ผู้เขียน หัวข้อ: เวลาเพื่อนๆเสียภาษี(ต่อทะเบียน) ขึ้นลูกกลิ้งทดสอบเบรคกันหรือเปล่าครับ  (อ่าน 8365 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kong_omac

• BB Pin : 218A6DD8
  • *
  • Popular Vote : 0
  • http://www.tarad.com/kong45
    • 1156's Group.
ที่ทำงานผมมีเครื่องเทสเบรคสำหรับรถลูกค้า แต่ไม่ได้ใช้เทสกันทุกวัน..ปกติที่เคยเห็น เขาจะปล่อยว่างแล้วลูกกลิ้งหมุนๆๆๆ แล้วเบรคให้ได้ค่าออกมา แล้วเขาก็จะ Print ค่าออกมาเทียบค่าใกล้เคียงกัน แล้วก็ ค่าต่างๆ
เสียดายจัง สมัยก่อนที่ทำงานม่ายค่อยได้ใช้เนื่องจากคนใช้เป็นน้อย
ผมว่าเครื่องเทสเบรคนี่มันก็ได้ประโยชน์ดีนะครับ เนื่องจาก เราสามารถเช็คได้ว่า ขณะนี้ การทำงานของเบรคล้อไหนที่เกิดปัญหาอยู่ เนื่องจาก ค่าที่แสดงออกมาจะแสดงออกมาทุกล้อที่เทสเลย ขึ้นได้ทีละเพลา (ล้อซ้ายและขวา พร้อมกัน)
โดยปกติ ก็จะเทสกับพวก รถ ขนส่งต่างๆ พร้อมกับหางTrailer เนื่องจากอาจต้องมีการทดสอบเพื่อนำค่าไปแสดงยัง บ.เจ้าของรถ หรือ เจ้าของ สินค้าที่รถวิ่งให้อยู่ เคยมีทดสอบมาก็เจอปัญหาอาทิเช่น บางที เพลา3 อาจจะเบรคไม่ได้ค่ามาตรฐาน
เนื่องจาก บลาๆๆๆๆ อะไรก็ตาม เราก็สามารถซ่อมได้ทันที เพราะบางทีขับธรรมดาเราอาจจะไม่รู้สึกว่ามันมีปัญหา แต่เมื่อทดสอบแล้วมีค่าแล้ว เราก็สามารถตรวจเช็คได้เพิ่มขึ้น
ส่วนของ ที่ ขนส่งผมไม่แน่ใจว่าสามารถใช้เช็คได้ไหม หรือว่า ต้องตอนต่อทะเบียนเท่านั้น ส่วนของผม เฉพาะรถลูกค้าเท่านั้นครับ

Share ข้อมูลนะครับ

ตามรูปข้างล่าง ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2010, 09:13:24 PM โดย Kong_omac »
"Free Style Rider" Bicycle team
K45 , 1156's Group.

ออฟไลน์ ITT

• *
ภาษีขับ4นี่ปีนึงกี่บาทอ่ะครับ ยกตัวอย่างเช่นGCเงี้ยครับ

ออฟไลน์ ST@BL3

• มั่นคงทุกเส้นทางไปกับSTI
  • *
  • Popular Vote : 1
รถยูจ้างเค้าต่อเอาอ่ะมีพวกอยู่ในขนส่งเลยง่ายอ่ะ เดียอยู่เขตไหนอ่ะ

ลาดกระบังน่ะยู

ออฟไลน์ The Mechanic

• *
  • Popular Vote : 21
  • ช่าง...ซ่อมปัญหา
ภาษีขับ4นี่ปีนึงกี่บาทอ่ะครับ ยกตัวอย่างเช่นGCเงี้ยครับ

1438บาทครับ
ขายติกเกอรไฟตัดหมอกข้างgc
www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=137911

ออฟไลน์ จีขาว

• *
ตรวจที่ไหนอ่ะครับ?
ผมไปตรวจตรอ.หลังขนส่งจตุจักร ตรวจเสร็จนั่งรอแป๊บเดียวให้เค้าขี่มอเตอร์ไซด์ไปต่อทะเบียนให้ด้วย คิดเพิ่ม 50 บาทครับ

ออฟไลน์ kenny_eak

• *
  • Popular Vote : 12
  • meaww
ลาดกระบังน่ะยู

ของผมมีลูกกลิ้งชุดเดียว ตรวจหน้าเสร็จค่อยตรวจหลัง ตรวจแถวสุขา 1 ตรงข้ามตลาดอินทราลักษณ์ จำไม่ได้ว่าค่าตรวจ 150 หรือ 200 บาท เท่านั้นครับ ได้ใบมาเสร็จสรรพ

ออฟไลน์ sexysecret

• *
ผมไปตรวจตรอ.หลังขนส่งจตุจักร ตรวจเสร็จนั่งรอแป๊บเดียวให้เค้าขี่มอเตอร์ไซด์ไปต่อทะเบียนให้ด้วย คิดเพิ่ม 50 บาทครับ

ร้านไหนอ่ะครับ รู้สึกว่าด้านหลังจะมีอยู่ 3 ร้าน
ถ้ามาจากวิภาวดี จะจเอร้านแรกก่อน ตรงซ้ายมือ หลังจากนั้นวิ่งตรงไปจนสุด เลี้ยวซ้ายมีอีกร้านด้านขวามือ เลยไปอีกนิดมีอีกร้าน(ฝั่งเดียวกัน)
ขอบคุณครับ emo64o

ออฟไลน์ winspire

• *
ปีล่าสุด ที่ต่อทะเบียนรถผมใช้ระบบ "ขับเคลื่อนสี่ร้อย" ครับ เลยไม่ต้องตรวจเบรค
ความจริงคือ รถผมมันเตี้ยเกินที่จะลงไปในบ่อ(ขอเรียกว่าบ่อลูกกลิ้ง)ทดสอบเบรคนะครับ เพราะ กันชนหน้ามันเกยกับพื้นเวลาหย่อนลงไป
ก็เลยใช้ระบบขับเคลื่อนดังกล่าวได้ใบไปต่อภาษี ถ้าท่านไหนพอทราบร้านที่มีลูกกลิ้งและพอจะให้รถเตี้ยๆไปทดสอบได้ บอกด้วยนะครับ ผมก็อยากทำให้มันถูกต้องเหมือนกัน

ออฟไลน์ boatstd

• SRS Member
  • *
  • Popular Vote : 63
  • สบายเกินไปไหมเนี่ยหมาตู
ตำแหน่งร้านที่ผมไปทำมานะครับ อยู่ตรงถนนศรีนครินทร์ แล้วเลี้ยวมาทางถนนด้านหน้าเอแบค(หลังราม1) ประมาณสามสี่ร้อยเมตรจะมีตรวจ ตรอ.อยู่ บอกเค้าไปว่ารถเราขับสี่ เค้าก้อตรวจแบบที่ผมบอกแล้วคร้าบ
ถ้างงโทรมาถามได้ค้าบบ 081 721 3536 โบ๊ตค้าบ
หากบูสต์น้องมา น้ำตาพี่ก้อหลั่งงง

ออฟไลน์ จีขาว

• *
ร้านไหนอ่ะครับ รู้สึกว่าด้านหลังจะมีอยู่ 3 ร้าน
ถ้ามาจากวิภาวดี จะจเอร้านแรกก่อน ตรงซ้ายมือ หลังจากนั้นวิ่งตรงไปจนสุด เลี้ยวซ้ายมีอีกร้านด้านขวามือ เลยไปอีกนิดมีอีกร้าน(ฝั่งเดียวกัน)
ขอบคุณครับ emo64o
เลี้ยวซ้ายตรงสามแยก แล้วเจอร้านแรกอยู่ทางขวาเลยครับ

ออฟไลน์ sexysecret

• *
เลี้ยวซ้ายตรงสามแยก แล้วเจอร้านแรกอยู่ทางขวาเลยครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ noom_chopper

• *
  • Popular Vote : 24
  • "อิมแวน บรรทุกหมา"

ผมก็ตรวจร้านนี้ครับ 2 ครั้งแล้ว
- ปีแรกตรวจระบบเบรค มีใบรายงานผลให้
- ปีสองตรวจระบบเบรค ไม่มีใบให้แล้ว รู้สึกจะโดนกินเปล่าค่าตรวจเบรค

*ส่วนร้านแรกถ้าเลี้ยวซ้ายเข้าจากวิภาวดี เจอเด็กมันไม่ให้ผ่าน "ฝากระโปรงดำ" ดีไม่ต้องได้เงินกรู
ร้านตรวจเยอะแยะ ให้คนมาโบก แทบจะก้มกราบให้เข้าไปตรวจ
อยากสวยอย่ากลัวแพง อยากแรงอย่ากลัวพัง ไม่อยากเสียตังค์ ขับเดิมๆ

• *
ตำแหน่งร้านที่ผมไปทำมานะครับ อยู่ตรงถนนศรีนครินทร์ แล้วเลี้ยวมาทางถนนด้านหน้าเอแบค(หลังราม1) ประมาณสามสี่ร้อยเมตรจะมีตรวจ ตรอ.อยู่ บอกเค้าไปว่ารถเราขับสี่ เค้าก้อตรวจแบบที่ผมบอกแล้วคร้าบ
ถ้างงโทรมาถามได้ค้าบบ 081 721 3536 โบ๊ตค้าบ

อ้าว ตอบก่อนผมจะโทรไปอีก  emo64o  ขอบคุณครับพี่ 

• *
ปีล่าสุด ที่ต่อทะเบียนรถผมใช้ระบบ "ขับเคลื่อนสี่ร้อย" ครับ เลยไม่ต้องตรวจเบรค
ความจริงคือ รถผมมันเตี้ยเกินที่จะลงไปในบ่อ(ขอเรียกว่าบ่อลูกกลิ้ง)ทดสอบเบรคนะครับ เพราะ กันชนหน้ามันเกยกับพื้นเวลาหย่อนลงไป
ก็เลยใช้ระบบขับเคลื่อนดังกล่าวได้ใบไปต่อภาษี ถ้าท่านไหนพอทราบร้านที่มีลูกกลิ้งและพอจะให้รถเตี้ยๆไปทดสอบได้ บอกด้วยนะครับ ผมก็อยากทำให้มันถูกต้องเหมือนกัน

คนนี้ คุ้นๆนะครับ  emo69o

ออฟไลน์ ITT

• *

ไอ้ระบบนี้นี่ผมว่าท่าทางน่าจะสะดวกดีชอบๆ อิอิ emo54o