ผู้เขียน หัวข้อ: =========== คนในไม่อยากออก คนนอกไม่อยากเข้า ===================  (อ่าน 9257 ครั้ง)

ออฟไลน์ S 202

• *
  • Popular Vote : 6
  • Ready to Dance with SUBARU Symmetrical AWD
จะมาพูดถึงกว่าจะมาเป็นสาวก   LPG 

เริ่มจากต้องเสียค่าน้ำมันเดือนละเกือบสามหมื่น  ใช้ SUBARU  ทุกวัน

คิดถึง  LPG  มาตลอดสองปี   หาข้อมูลเกี่ยว  LPG  กับ  SUBARU   

หลายคนบอกให้ล้มเลิกความตั้งใจเถอะ  ของเขาถอดทิ้งไปแล้ว

บางคนบอกติดได้แต่ต้องจูน  AF     

ไปถามร้านแก๊ส  บางร้านก็บอกว่า   เครื่อง Turbo  อย่าเสี่ยงเลย

บางร้านที่รับติด  Turbo  ก็จะเจาะคอไอดีสดๆ

ฯลฯ

จนตัดใจว่า  ตายเป็นตาย   ไม่ลองไม่รู้    เดี๋ยว  LPG  ลอยตัว ยิ่งขาดทุนกำไรไปกันใหญ่

กอรปกับ   Legacy  BD  เพิ่งวางเครื่องคอขาวปี 99  กับแปลงหน้าเป็น  GTB  Limited  เสร็จ

และไปเจอเว็ป  ร้านแก๊สร้านหนึ่ง   ดูตรงไปตรงมาดี   โทรไปคุยขอจองคิว   เขาบอกให้รอสองเดือน

จะขอทำก่อน    แล้วจ่ายค่า  OT  ให้เด็ก    ทางร้านก็ไม่รับ    เอออออ..........งง........

แต่เจ้าของร้านใช้  VOLVO  Turbo  5  สูบ   350  ม้า   ใช้แก๊สมาสามปีแล้ว

เอาว่ะ.................ร้านนี้แหละ

:sunglasses:   SU-LOVER    :sunglasses:

ไม่ใช่ทุกความพยายามจะประสบความสำเร็จ   แต่ทุกความสำเร็จล้วนเกิดจากความพยายาม

• *
  • Ready to Dance with SUBARU Symmetrical AWD
Re: =========== คนในไม่อยากออก คนนอกไม่อยากเข้า ===================
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 08:42:37 PM »
แต่ก่อนจะติด  LPG  ก็มีการเตรียมตัวเล็กน้อย

1   ต้องมีวัดบู๊ช     

2   ควรมีตัวปรับบู๊ชไฟฟ้า

3   มี  Oil temp   หรือ  Exhaust temp   ของผมมีแต่   Exhaust Temp

4   Turbo  Timer  เผื่อ  ทิ้งเครื่องให้ดับด้วยน้ำมัน

5   ใจดีสู้เสือ

ในการใช้งานจริง  เวลาใช้แก๊ส  จะบู๊ชไม่เกิน  0.6  ความเร็ว  stable  ไม่เกิน 180   อาจมีแว้ปไป 200  ชั่วคราว

ถ้าจะ 200  ยาว   หรือบู๊ช  เกิน  0.6  จะใช้น้ำมันสถานเดียว

วิ่งไป  90 km   กลับ  90 km      การใช้งานปกติ    จะใช้น้ำมันตอน  start  และก่อนดับเครื่อง  1 นาทีเท่านั้น

:sunglasses:   SU-LOVER    :sunglasses:

ไม่ใช่ทุกความพยายามจะประสบความสำเร็จ   แต่ทุกความสำเร็จล้วนเกิดจากความพยายาม

• *
Re: =========== คนในไม่อยากออก คนนอกไม่อยากเข้า ===================
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 08:59:19 PM »
ใช้หัวฉีดกับ  ECU  ของ  AC

หม้อต้ม  KME  Gold รองรับ  350 ม้า

ถังโดนัท  51  ลิตร

พอใจกับการเก็บสายต่างๆในห้องเครื่อง   เห็นแค่ตัวคุมหัวฉีดเท่านั้น

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 09:21:25 PM »
เติมทีหนึ่ง  30  ลิตร  ประมาณ 350  บาท   วิ่งได้  250  km

โดยเฉลี่ยเมื่อเทียบกับน้ำมันจะ  save  เงินได้  3 บาท/km

หรือให้ง่ายขึ้น  ถ้าใช้แก๊สจะจ่ายค่าเชื้อเพลิงเหลือแค่ 1 ใน 3 

สำหรับผม ประมาณสองเดือนครึ่งจะคืนทุน  (ค่าติดแก๊ส  41,000)

ใช้มาสองอาทิตย์   3000  km  ยังปกติดีอยู่   

อาการของเครื่อง   

อัตราเร่ง  กำลัง   น้อยกว่าน้ำมันเล็กน้อย  ประมาณ  5-10%   

เสียงเครื่องดังกว่าเวลาใช้น้ำมัน   

Exhaust temp  สูงกว่าประมาณ 50 องศา

ความรู้สึก 

1    คิดถูก   

2    โชคดีได้ร้านที่มีมาตรฐาน  คนจูนมีประสบการณ์

3    รู้สึกเหลือเงินมากขึ้นในการดูแล  ตกแต่งรถ

4    เวลารถติดหงุดหงิดน้อยลง  เพราะเสียเงินน้อยลง

5    เข้าแต่ปั๊ม  Caltex  เพราะมี เบนซิน 95     เครื่องได้ดื่มแต่ 95  ไม่ได้ดื่มโซฮอลล์อีกเลย   เวลาเติม 95  ก็เต็มใจ  เพราะเดือนละไม่เกิน 1 ถัง

6    Welcome to the real world of LPG

6

ออฟไลน์ subachamp

• *
  • Popular Vote : 0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 10:27:19 PM »
ไปติดที่อู่ไหนมาเหรอครับ

ออฟไลน์ Ken

• *
  • Popular Vote : 1
  • Big Boy's Toy
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 10:56:16 PM »
ขอบคุณที่แชร์ข้อมูลกันครับ

ออฟไลน์ BOBOSS

• *
  • Popular Vote : 1
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 11:21:39 PM »
 emo65o ขอบคุณครับ

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 11:24:07 PM »
ไปติดที่อู่ไหนมาเหรอครับ

http://uniqueracing.igetweb.com/index.php?mo=14&newsid=38668

ตาม link  ครับ    ผมไปเจอข้อมูล  จาก  civic FD club  กับ   Thaimazda 3  club  

ปล.ผมไม่รู้จักกับเจ้าของร้านเป็นการส่วนตัวนะครับ     อยากรู้อะไรลองโทรคุยดูครับ

อ้างถึง
ขอบคุณที่แชร์ข้อมูลกันครับ

ยินดีครับ

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 11:35:10 PM »
ขอบคุณครับที่มาเล่าสู่กันฟัง emo57o
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

ออฟไลน์ ScooBy crew

• *
  • Popular Vote : 22
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 12:10:59 AM »
welcome to the real world of lpg
ชอบครับประโยคนี้
Deestone the heart of your control

ออฟไลน์ mallzaa

• SSS
  • *
  • Popular Vote : 24
  • BeNatural
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 07:46:46 AM »
ขอเสริมนิดนะครับ สำหรับ GC ของผมที่ใช้ LPG ผมติด AG หม้อต้ม Bigas R21 ถังโดนัท 33 ลิตร เติมได้ 30 ลิตร จากการใช้งาน
พบว่าอัตราเร่ง ดูจากวัดบูสต์ในช่วง boost ขึ้นไปรู้สึกดีกว่า น้ำมันนิดๆ  เร่งจาก 100-120 เร็วกว่าน้ำมันอยู่ประมาณ 1 วินาที หรือ
เกือบๆครับ ผมใช้ boost เต็มถึง 0.8 แต่ไม่แช่ครับ สามารถใช้ได้ครับ เพื่อ เร่งความเร็วเท่านั้น หลังจากนั้น วิ่งในช่วง low boost
หรือ vacum ตลอด แต่ผมจะสลับใช้น้ำมันกับแก๊สไปนะครับ เช่น วิ่งแก๊สมา 100 กิโล จะใช้น้ำมันซัก 5-10 กิโลครับ

แต่ข้อด้อยที่พบตอนนี้คือ  รอบเดินเบาช่วงเปิดแอร์ แล้วออกตัวมีอาการสะดุดบ้าง เพราะเป็นช่วงที่เครื่องยนต์เปลี่ยนจาก vacum
เป็น boost กระทันหัน คิดว่าแก๊สจ่ายไม่ทัน ตรงนี้ผมพยายามแก้ไขเองอยู่ครับ ด้วยการจูนเองซึ่งก็ยังแก้ไม่ตกครับ คิดว่าน่าจะมาจาก
สมบัติทางกายภาพของแก๊สที่มีความหนาแน่นน้อยกว่าน้ำมันทำให้เหมือนๆกับเจือจางกว่าครับ อีกข้อนึงก็คือ ในย่านความเร็วสูงๆ
จะรูสึกอัตราเร่งด้อยกว่าน้ำมันครับ  อันนี้คิดว่าเป็นปกติของแก๊สอยู่แล้วครับ เพราะทุกคันที่ติดเป็นหมด ประมาณ 2-5% อยู่ที่การจูนด้วย
นะครับ  
เรื่องเครื่องเดินเบาสั่นกว่าน้ำมันก็ นิดหน่อยน้อยมากๆ ถ้าแตกต่างกันมาก จะเกิดจาก การจ่ายแก๊สที่หนาไป หรือ เครื่องหอบ
ที่แก๊สบางครับอันนี้ดูจากโปรแกรมจูนแก๊สของ AG ครับ จะมีเวลาฉีดน้ำมันจากหัวฉีดให้ดู เปรียบเทียบเอาครับ ว่าก่อนใช้แก๊ส กับ
ตอนที่เปลี่ยนเป็นแก๊ส นั้น เวลาการฉีดน้ำมันของหัวฉีดน้ำมันเท่ากันหรือไม่ ถ้าไม่เท่ากัน ก็ต้องปรับแก๊สให้พอดีครับ

เทคนิคการจูนแก๊ส AG ผมไปดูจากที่นี่ครับ ค่อนข้างดีทีเดียวครับ
www.thaiagclub.com
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 18, 2010, 07:47:43 AM โดย mallzaa »

ออฟไลน์ sam

• *
  • Popular Vote : 28
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 10:19:25 AM »
 emo72owได้เพื่อน GC lpg อีกคันแล้ว ผมติดมาแล้วประมาณ ครึ่งปี เครื่อง turbo คอแดงปี 97 หัวฉีด AG ถัง 58 ลิตรหม้อต้มโทมาเซโต้..ไม่ทราบรองรับได้กี่แรงม้า.. หัวฉีดแยกข้างละ 2 หัว เมื่อมองดูห้องเครื่องจะเห็นแต่หัวฉีดเท่านั้น ...อัตราการบริโภคเฉลี่ยประมาณ กม.ละ 2 บาทเศษๆ(ลิตรละ12.99) ของผมอาจจะกินแก็สนิดหน่อยรับได้ครับ..หลังจากใช้งานมาถือว่าประหยัดมากเพราะขับใช้งานในชิวิตประจำวัน..ส่วนน้ำมันใช้เบนซิน 91 ครับ..เพราะจว.ผมอยู่หา 95 ไม่ได้แล้ว..ตอนสตาร์ทเครื่องตอนแรกกว่าจะตัดเป้นแก็สต้องวิ่งออกปากซอยประมาณ เกือบ 2 โล..หลังจากนั้น..ให้ทางอู่จูนแก็สใหม่ให้ตัดเป็นแก็สเร็วขึ้นกว่าเดิม...ลดการบริโภคน้ำมันได้มากทีเดียว...จากที่ใช้แก็สมาก็ถือว่าโอเคครับ...รับได้..ในรถติดแต่เกจ์วัดบูสตัวเดียว...ขับปกติก็อยุ่ระดับแวกกัม...ไม่ลากยาวจนเกินไป..นานๆก็ซัดบ้างเป้นบางครั้งแต่ไม่เคยลากยาวๆเกิน 160 ..ใช้แบบสบายๆครับ..ปัญหาที่เจอมา..เรื่องปั๊มติ๊ก..อาจเป้นเพราะเราใช้ของเก่ามานานก็เป้นได้เปลี่ยนไป 2 ลูกแล้วครับ..สตาร์ทไม่ติดนี่ใช้เลย...ให้เดาได้เลยว่าปั๊มติ๊กเสียแน่นอน...ทางที่ดีควรติดเกจ์วัดแรงดันน้ำมันไว้ดูจะดีมาก..จะได้รู้ว่าปั๊มติกเสียหรือไม่..เป็นข้อมูลเบื้องต้นครับ...ขอเสียอย่างอื่นยังไม่เจอครับ..การจูนแก็สหากว่าครั้งแรกดี...ก็ไม่ต้องจูนอีกเลย...ต้องหมั่นเช็กรั่วด้วยนะครับ...เครื่องอาจร้อนกว่าปกติครับ...ควรมีเครื่องดับเพลิงติดรถไว้ก็ดีครับ...เอออยากถามเพื่อนๆที่ติดแก๊สใช้น้ำมันเครื่องกึ่งสังเคราะห์ควรเปลี่ยนที่กี่ กม.ของผมไม่เกิน 5 พันโล...ยังไม่เคยใช้พวกสารเสริมประสิทธิภาพเครื่องยนต์พวก x-on r ใครใช้แล้วเป็นยังงัยกันบ้างครับ....มาเล่าสู่กันบ้างนะครับ...ขอบคุณครับ... emo72o

ออฟไลน์ sam

• *
  • Popular Vote : 28
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 01:32:41 PM »
 emo72ogเจาะหัวฉีดคอไอดี...ข้างละ 2...

ออฟไลน์ mallzaa

• SSS
  • *
  • Popular Vote : 24
  • BeNatural
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 05:21:10 PM »
ผมใช้กับเครื่องคอขาว v.2 มาตั้งแต่ตอนช่วงปีใหม่เหมือนกันครับ โดยปกติแล้ว อัตราการบริโภคแก๊สของผมอยู่ที่ กิโลละ 1.6 บาท ครับ ซัดๆก็ 1.8 บาท ตามนี้ครับ
ในเมืองประมาณ 2 บาทซัดยาวๆได้แต่ไม่อัดบูสต์ครับ มีเพื่อนสมาชิกอีกท่านครับ อยู่ไม่ไกลจากผมเท่าไหร่ ใช้แก๊สมาเป็นปีแล้วครับ  รถเป็น GC แปลงหน้าตากลม
ครึ่งคัน เครื่องคอแดงตากลม+เกียร์ 6 speed ใช้แก๊สหัวฉีดของ lovtec (น่าจะคล้ายๆ AG AC ) วิ่งดีมั่กๆ ต่างจังหวัดซัดกระจาย ความเร็วเฉลี่ย 140-170 บริโภคแก๊ส
ประมาณเดียวกันกับผมครับ  คุณ sam แนะนำให้ลองหาที่จูนดีๆจูนอีกครั้งครับ จะดีมากถ้าจูนแก๊สด้วย A/F wideband ครับ

เรื่องน้ำมันเครื่องใช้ สั้งเคราะห์ 5w ขึ้นไป หรือ กึ่งสังเคราะห์ จะดีครับ เปลี่ยนที่ 5000-7000 กิโลตามนี้ครับ ผมใช้ treatment ของ chaco ก็โอเคครับ
oil temp อยู่ เกือบๆ 100 c แต่ oil press 70 นิดๆ แอบสูงนิดนึงครับ ใช้งานดีครับ  สลับน้ำมันบ้างเวลาวิ่งทางไกลครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 18, 2010, 05:24:51 PM โดย mallzaa »

ออฟไลน์ jaowkob

• *
  • Popular Vote : 5
  • jaowkob
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 05:43:14 PM »
ประหยัดจิงๆๆคับ เงินเหลือเพิ่มขึ้นเยอะเลย