ผู้เขียน หัวข้อ: ขอระบายความเครียดหน่อยครับ เพื่อนๆ ไม่รู้จะทำยังไงแล้ว  (อ่าน 19980 ครั้ง)

ออฟไลน์ Aey

• *
  • Popular Vote : 2
ก็ถ้าคุณมีความสามารถ ขนาดนั้นแล้ว

มีลูกค้า อยู่ในมือ ขนาดนั้นแล้ว

ทำไมไม่เปลี่ยนตัวเอง จากลูกจ้างมาเป็น เจ้าของกิจการดูล่ะครับ

เริ่มจาก เป็น freelance รับงานมาจ่ายงานต่อไปที่ โรงพิมพ์ที่ งานดี น่าเชื่อถือ ล่ะครับ

หรือ ถ้า size งานที่คุณ ทำมามันใหญ่มากกว่านั้น ต้องใช้เงินทุน มากมาย  แล้วทำไมไม่ ลองหา โรงพิมพ์ที่จะ support คุณได้ ในแง่ของการร่วม ทุนล่ะครับ

คุณได้ น้อยหน่อย โรงพิมพ์ได้ มากหน่อย  แต่ก็น่าจะ fare นะครับ ในแง่ ของการร่วมทุน เพราะคุณ ก็ ไม่ต้องเปิด โรงงาน ไม่ต้อง ซื้อ เครื่องจักร

----- ทุก ปัญหา มีทางออก ครับ ตั้ง สติและ ใจเย็นๆ   เพราะ บางทีทางออก มันจะเปิดก็ ต้องใช้ เวลา ครับ  -----

ผม ก็โดนเผาร้าน  เสียไปเป็น ล้าน  ----- งานประจำที่เคยได้ มากๆ เมื่อก่อน ตอนนี้ ก็เหลือน้อย ลง แต่ก็ ต้องทำใจครับ เพราะผม ควบคุมจุดนี้ไม่ได้

เพื่อนผมที่ ผมไปขอหุ้น ด้วย  โดนลูกค้า ของผ่อนจ่าย คืนของ หนีหน้ากันเลยก็มี เกือบ 90 ล้าน มันก็ยังไม่ตายครับ

อะไรที่จำเป็นต้องทำก็ ต้องทำ ครับ  ---- อย่าง ผมพูดแบบไม่อาย เลย เผื่อจะเป็น กำลังใจให้ได้ บ้าง ---- ของผมที่เหลือบางส่วน  ราคา สั่งทำมา 5-6 แสน ไปจำนำ มาได้ แสนห้า  --- ก็ต้องทำครับ 

---- หมุนไม่ทัน ---- รายจ่าย ที่เรา plan  ไว้ล่วงหน้ามันรออยู่ เสีย credit ไม่ได้  ---- ก็ต้องทำครับ--- เดี่ยวมี ก็ไปถ่ายออกมา --- จะให้มาขอเงิน พ่อ แม่ ผมคงไม่ทำ   ถ้าไม่ส้นสุดเลยก็มี

คดีฟ้องร้อง ก็มี ทั้งมี่ไม่ได้ ไปทำอะไร ก็ ยังโดนเป็น จำเลยร่วมเลยครับ  แล้วไง  --- เป็นก็เป็น ซิว่ะ

------ อย่าเครียด อย่า กลัวปัญหา ครับ    -------

ล้มแล้ว ลุกขึ้นได้ครับ   ---- แต่ใจอย่าท้อครับ

อันนี้คำคนเค้าสอนมานะครับ ผมจำเป็นคิดประจำใจตอนมา

------------------------------------------------------------------------เพื่อนผู้หญิงสอนไว้ ---- ตอน เอนไม่ติด ------   

ไม่มีใครทำให้ เรารู้สึกไม่ดีได้  รู้สึกแย่ได้ ถ้าใจเราไม่รู้สึกเช่นนั้น อย่างนั้นครับ อย่าเอาความคิด ความทุกข์ ของ คนอื่นมาเป็น ของเราครับ

----------------------------------------------------------------------- พี่ผมสอนไว้ว่า  --------------------- ตอน เรียน จบแล้วจะไปอยู่  เมืองนอก

ถ้าคิดแล้วทำ ก็ไจได้ เช่นหวังครับ แต่ถ้าคิดแล้วไม่ทำ เค้าเรียกว่า ฟุ้ง ซ่านครับ

-----------------------------------------------------------------------  พี่ โมด  silverrabbit  ---------------------  สอนการลงทุน ครับ

อย่าโลภ

เสียดาย ดีกว่า เสียใจ

-------------------------------------------  ย่า ผมครับ   -------------------  ตอนเด็กๆ ตอนเค้าโกง เลยเอา ปืนไปยิงบ้านเค้า ซะพรุนครับ  เกือบ ติดคุก  --- ย่าร้องไห้ ผมเลย เลิก เหี้ยเลย

ทำอะไร ก็แล้วแต่  แต่ต้องอยู่ในทางที่ชอบครับ คิดดีๆ ทำดี แล้วเดี่ยวมันจะได้เอง

------------------ อันนี้ ของผมเอง นะครับ ------- ผมคิดได้ แล้วก้ให้ สัจจะกับ ตัวเองไว้ครับ  --- ตอนย่าผมตาย  --- เพราะผมไม่ได้ ดูแลท่าน ให้ดีที่สุดครับ

ผมจะพยายาม ทำให้ คนรอบตัว มีความสุข เท่าที่จะมากได้ครับ   

ไม่รู้จะทำให้ คุณดีขึ้นไหมนะ

Palm

PS. มีอะไร โทรมาได้ ผมพอมีเพื่อนทำ พวกนี้อยู่บ้าง printing packing เนี่ย  --089-244-5049

ขอบคุณครับ คุณปาล์ม ผมเองก็อยากเป็นเจ้าของกิจการเหมือนกันครับ แต่เนื่องจากเงินทุนนั้นผมมีน้อยจริงๆครับ จึงไม่อยากเสี่ยงน่ะครับ กลังเจ้งน่ะครับ
เพื่อนคุณปาล์มที่ทำเกี่ยวกับ packaging นี่พอจะบอกได้มั้ยครับ PM มาบอกก็ได้ครับเผื่อจะลองสมัครงานดูครับ แต่ถ้าทางเพื่อนคุณปาล์มไม่รับพนักงานก็ไม่เป็นไรครับ ไม่ว่ากันครับผม
ยังไงต้องขอขอบคุณอีกครั้งครับ emo3o

ออฟไลน์ TK

• *
  • Popular Vote : 0
  • 35/65
เห็นใจจริงๆครับ เป็นลูกจ้างเค้าก้อโดนเอาเปรียบมากอยู่แล้วยังมาเจอแบบนี้อีก เป็นผมนี้ต้องฟ้องมันให้เข็ด emo66o

ในวิกฤติ มีโอกาศเสมอครับ อาจจะเป็นการเริ่มต้นสิ่งดีๆจากนี้ไปครับ

เอาใจช่วยครับ

ออฟไลน์ suby_ja

• ใครจะล้ม ในหลวงข้ามศพ กูไปก่อน
  • *
  • Popular Vote : 6
  • จะยุบสภา ถามความเห็นกูยัง
PM ไปแล้วนะครับ
ไม่รักในหลวงไม่ว่า อย่าด่าให้กูได้ยิน เกลียดกูไม่ว่า อย่าให้กูเดือดร้อน จำไว้

ออฟไลน์ ScooBy crew

• *
  • Popular Vote : 22
สู้ อย่างเดียวครับตอนผมวิกฤติ ปี 40 กิจการส่วนตัวครอบครัวของผมก็หมดตูดครับ
ฝนหลังฝนจะสดใสเสมอครับ
Deestone the heart of your control

ออฟไลน์ POP_EMS

• *
  • Popular Vote : 13
  • www.facebook.com/liquimolymotorsportthailand
    • liquimolymotorsportthailand
ก็ถ้าคุณมีความสามารถ ขนาดนั้นแล้ว

มีลูกค้า อยู่ในมือ ขนาดนั้นแล้ว

ทำไมไม่เปลี่ยนตัวเอง จากลูกจ้างมาเป็น เจ้าของกิจการดูล่ะครับ

เริ่มจาก เป็น freelance รับงานมาจ่ายงานต่อไปที่ โรงพิมพ์ที่ งานดี น่าเชื่อถือ ล่ะครับ

หรือ ถ้า size งานที่คุณ ทำมามันใหญ่มากกว่านั้น ต้องใช้เงินทุน มากมาย  แล้วทำไมไม่ ลองหา โรงพิมพ์ที่จะ support คุณได้ ในแง่ของการร่วม ทุนล่ะครับ

คุณได้ น้อยหน่อย โรงพิมพ์ได้ มากหน่อย  แต่ก็น่าจะ fare นะครับ ในแง่ ของการร่วมทุน เพราะคุณ ก็ ไม่ต้องเปิด โรงงาน ไม่ต้อง ซื้อ เครื่องจักร

----- ทุก ปัญหา มีทางออก ครับ ตั้ง สติและ ใจเย็นๆ   เพราะ บางทีทางออก มันจะเปิดก็ ต้องใช้ เวลา ครับ  -----

ผม ก็โดนเผาร้าน  เสียไปเป็น ล้าน  ----- งานประจำที่เคยได้ มากๆ เมื่อก่อน ตอนนี้ ก็เหลือน้อย ลง แต่ก็ ต้องทำใจครับ เพราะผม ควบคุมจุดนี้ไม่ได้

เพื่อนผมที่ ผมไปขอหุ้น ด้วย  โดนลูกค้า ของผ่อนจ่าย คืนของ หนีหน้ากันเลยก็มี เกือบ 90 ล้าน มันก็ยังไม่ตายครับ

อะไรที่จำเป็นต้องทำก็ ต้องทำ ครับ  ---- อย่าง ผมพูดแบบไม่อาย เลย เผื่อจะเป็น กำลังใจให้ได้ บ้าง ---- ของผมที่เหลือบางส่วน  ราคา สั่งทำมา 5-6 แสน ไปจำนำ มาได้ แสนห้า  --- ก็ต้องทำครับ 

---- หมุนไม่ทัน ---- รายจ่าย ที่เรา plan  ไว้ล่วงหน้ามันรออยู่ เสีย credit ไม่ได้  ---- ก็ต้องทำครับ--- เดี่ยวมี ก็ไปถ่ายออกมา --- จะให้มาขอเงิน พ่อ แม่ ผมคงไม่ทำ   ถ้าไม่ส้นสุดเลยก็มี

คดีฟ้องร้อง ก็มี ทั้งมี่ไม่ได้ ไปทำอะไร ก็ ยังโดนเป็น จำเลยร่วมเลยครับ  แล้วไง  --- เป็นก็เป็น ซิว่ะ

------ อย่าเครียด อย่า กลัวปัญหา ครับ    -------

ล้มแล้ว ลุกขึ้นได้ครับ   ---- แต่ใจอย่าท้อครับ

อันนี้คำคนเค้าสอนมานะครับ ผมจำเป็นคิดประจำใจตอนมา

------------------------------------------------------------------------เพื่อนผู้หญิงสอนไว้ ---- ตอน เอนไม่ติด ------   

ไม่มีใครทำให้ เรารู้สึกไม่ดีได้  รู้สึกแย่ได้ ถ้าใจเราไม่รู้สึกเช่นนั้น อย่างนั้นครับ อย่าเอาความคิด ความทุกข์ ของ คนอื่นมาเป็น ของเราครับ

----------------------------------------------------------------------- พี่ผมสอนไว้ว่า  --------------------- ตอน เรียน จบแล้วจะไปอยู่  เมืองนอก

ถ้าคิดแล้วทำ ก็ไจได้ เช่นหวังครับ แต่ถ้าคิดแล้วไม่ทำ เค้าเรียกว่า ฟุ้ง ซ่านครับ

-----------------------------------------------------------------------  พี่ โมด  silverrabbit  ---------------------  สอนการลงทุน ครับ

อย่าโลภ

-------------------------------------------  ย่า ผมครับ   -------------------  ตอนเด็กๆ ตอนเค้าโกง เลยเอา ปืนไปยิงบ้านเค้า ซะพรุนครับ  เกือบ ติดคุก  --- ย่าร้องไห้ ผมเลย เลิก เหี้ยเลย

ทำอะไร ก็แล้วแต่  แต่ต้องอยู่ในทางที่ชอบครับ คิดดีๆ ทำดี แล้วเดี่ยวมันจะได้เอง

------------------ อันนี้ ของผมเอง นะครับ ------- ผมคิดได้ แล้วก้ให้ สัจจะกับ ตัวเองไว้ครับ  --- ตอนย่าผมตาย  --- เพราะผมไม่ได้ ดูแลท่าน ให้ดีที่สุดครับ

ผมจะพยายาม ทำให้ คนรอบตัว มีความสุข เท่าที่จะมากได้ครับ   

Palm

PS. มีอะไร โทรมาได้ ผมพอมีเพื่อนทำ พวกนี้อยู่บ้าง printing packing เนี่ย  --089-244-5049

ปาล์มพูดให้กำลังใจได้ดีมากๆ แล้วครับ เห็นด้วยอีกหนึ่งเสียง

ส่วนเรื่องประกันสังคมก็อย่างที่ Full Thortle แนะนำน่าจะติดต่อขอเงินชดเชยรายได้มาก่อน แม้จะไม่มากแต่ยังไงก็เป็นสิทธิประโยชน์ของเรา

ไม่ได้ทำอะไรเกี่ยวกับธุรกิจนี้เลยไม่รู้จะแนะนำอะไร ขอเป็นกำลังใจให้อีกคนนะครับ

ลองเปลี่ยนมุมมอง หาข้อมูลมากๆ อาจจะมีไอเดียดีๆ เกิดขึ้นได้นะครับ หลายๆ คนที่ประสบความสำเร็จมากๆ ก็เคยอยู่จุดเดียวกับที่คุณอยู่ ณ ตอนนี้ครับ

emo65o emo65o emo65o

ออฟไลน์ JC

• เมื่อเราตื่นจากความฝัน..เราจะกลับไปนอนฝันหวานต่อ - หรือลุกขึ้นมาทำความฝันนั้นให้เป็นความจริง ?
  • *
  • Popular Vote : 29
  • ...ดินดาน...

อย่าโลภ

Palm

สุดยอดจริงๆพี่ชายคนนี้   emo65o
ประทับใจตั้งแต่คุยครั้งแรก จนถึงตอนนี้
ผมมีโอกาสได้คุยกับพี่โมดครั้งแรก ตอนงานร้านพี่บั๋น 
 ความรู้สึกเดียวกับตอนคุยกับพี่ปาล์มครั้งแรกเลย ...... ผู้ชายคนนี้ ไม่ธรรมดา 
Ps. ว่างๆให้ผมเลี้ยงเครื่องดื่มนะครับพี่  emo64o

.....ดินดาน   emo18o

ออฟไลน์ SK

• *
ผมจะมีประสบการณ์ทางด้าน printing กับ packaging ครับ
งานผมที่ทำมาส่วนใหญ่เลยคือขายให้กับลูกค้าต่างประเทศครับ บินไปบินมาซะส่วนใหญ่ พอมาเจอบริษัทนี้ ได้บินไปแค่ประเทศเดียวครับ กลับมาพร้อมกับลูกค้ารายใหญ่แต่กลับบอกว่าผมไม่มี performance นี่ ผมพูดไม่ออกจริงๆครับ

บริษัทที่เค้าบอกว่าผมไม่มี performance เนี่ยเค้าก็บริษัทใหญ่เลยล่ะครับ แต่ไม่นึกเลยว่าเค้าจะทำแบบนี้กับพนักงานได้
เจ้าของก็ใช้ซูบารุเหมือนกัน ไม่คิดว่าจะเป็นคนที่บริหารงานไม่เป็นขนาดนี้ครับ

สู้ๆ ครับ ลองมาสมัครที่ kimpai (เหรียญทองการพิมพ์) ตอนนี่ขยายงานมาก เปิด plant ใหม่ ลงเครื่องพิมพ์ ใหม่ หลายแท่น เพื่อลองรับการขยายตัว ถ้าอยู่ในวงการ printing / packaging  คงรุ้จักที่นี่เป็นอย่างดี นะครับ เบอร์ ติดต่อฝ่ายบุคคล นะครับ 022940137 ต่อ 113 และ 114 ครับ หรือ ดูที่ kimpai.com
 emo72o

ออฟไลน์ aminotony

• *
ชีวิตมันก็เป็นแบบนี้หล่ะคับ ดูเค้ารวยช่วยเค้าหา นายไม่พอใจเราก็ต้องออก ผมก็เคยเจออารมณ์นี้เหมือนกันคับ เซงสุดๆ

ถึงวันนึงคิดว่าจะไม่เป็นลูกน้องเค้าละ แต่เงินทุนก็ไม่มี ลูกก็มีแล้วเจ้งมาทำไงดีว๊ะ ไม่ตายห่ากันหมดหรอเนี่ย (ขอโทษนะคับไม่ค่อยสุภาพ)อารมมันพาไป emo49o

จนผมใด้คุยกะพี่ชายผมคนนึง เค้าถามผมว่า เฮ้ย...ถ้ามึงเป็นหนี้10ล้านไม่มีปัญญาคืนเนี่ยมึงจะฆ่าตัวตัวตายมั้ย ผมบอกไปว่าคงต้องทำมั้งพี่

แล้วพี่เค้าก็บอกผมว่า ถ้ามึงเป็นหนี้10ล้านมึงฆ่าตัวตายงั้นมึงไม่เป็นหนี้ร้อยล้านพันล้านไปเลยว๊ะ คืนไม่ใด้ก็ตายเหมือนกัน.....

นั่นแหล่ะคับผมถึงยังมีชีวิตอยู่แบบไม่เป็นลูกน้องใครมาถึงตอนนี้ ps ถ้าแรงไปขออภัยด้วยนะคับ

ออฟไลน์ SilverRabbit

• *
  • ความรู้คู่คุณธรรม
โอ้โหเมื่อตะกี้เขียนไปซะยืดยาวโพสไปหายไปเฉยเลย เลยต้องโพสใหม่เลย ไม่เป็นไรเอาใหม่นะครับ(วัยรุ่นก็ขี้บ่นอย่างนี้แหละ)

โห..ถูกพาดพิง
ก่อนอื่นต้องทำใจเย็นๆก่อนนะครับพอใจสงบแล้วจะคิดอะไรๆออกน่ะครับ
บางทีการที่จะต้องออกจากงานมันเป็นโอกาสที่ดีจริงๆนะครับ เพราะเราได้เงยหน้าออกจากอะไรที่เราหัวปักหัวปำอยู่ ได้เงยหน้าออกมาสูดอากาศ
บริสุทธิ์น่ะครับ อะไรที่คิดจะทำก็จะได้ทำซักทีเวลามีแล้วนิ ฮ่าฮ่า เพื่อนที่ไม่ค่อยได้คุยสมัยเรียนก็มีเวลาโทรไปคุยแถมมีเวลาได้แวะไปกินข้าวด้วย
ได้มีเวลาไปคุยกับคนอื่นทำให้ได้รู้อะไรแปลกๆใหม่อยู่เรื่อยแหละครับ เผื่อได้เป็นไอเดียด้วยซ้ำไป สนุกดีด้วย
ยังไงฟ้าหลังฝนใครๆก็รู้ว่าท้องฟ้ามันสวยอากาศก็ดีครับ ไม่ต้องรีบร้อนครับ เวลากลับมาเป็นของเราแล้ว
ขอให้โขคตีนะครับ พวกพี่เอาใจช่วยครับ emo64o
ระยะทางพิสูจน์ม้า  กาลเวลาพิสูจน์คน

ออฟไลน์ Aey

• *
ยังหางานไม่ได้เลยครับ 5555
เศร้า จริงๆ

ออฟไลน์ lucky_suby

• *
  • Popular Vote : 11
  • New Power - Legacy
เป็นกำลังใจให้ทุกอย่างผ่านไปด้วยดีครับ

ทำงานทุกที่มีปัญหา ผมก็มีเหมือนกัน ทุกวันนี้ทำอะไรก็ไม่ง่ายจริงๆ

อย่ายอมแพ้ครับ  emo65o

ออฟไลน์ Yomost

• *
  • Popular Vote : 5
ผมว่าเป็นโอกาสที่ดีอย่างหนึ่งที่เราจะมีอะไรเป็นของตัวเองครับ

ยกเคสพี่ชายผมละกัน หน้าที่การงานกำลังเจริญก้าวหน้า เพิ่งถอยรถใหม่หมาดๆ

อยู่ดีๆ บริษัทเลิกจ้าง ออกจากงาน ก็ระหกระเหินเร่ร่อน ทำงานกับคนโน้นคนนี้ไปเรื่อย

มีโดนโกงค่าตัวบ้าง เงินไม่เป็นไปตามที่ตกลงบ้าง สุดท้ายอยู่เงียบๆ คนเดียว 1 เดือน

กลับมาเปิดบริษัทของตัวเอง เกี่ยวกับด้านที่ถนัด ก็พอถูๆ ไถๆ ผ่อนรถไปได้เรื่อยๆ

แต่ความคิดก็งอกเงยขึ้นมาเรื่อยๆ อยากทำโน่นทำนี่ แต่ติดที่เงินทุน ก็ต้องเดินหน้ากันต่อไป

ผมก็เคยถามพี่ผมนะว่าถ้าตอนนี้ มีคนมาจ้างให้ไปทำงานเงินเดือนสักครึ่งแสนจะเอาไหม

พี่ผมคิแป๊บนึง แล้วก็ตอบว่า ทำอะไรเป็นของตัวเองดีสุดแล้ว

ชีวิตก็ต้องสู้กันต่อไป แต่สิ่งที่สำคัญที่สุดคือ "สติ" สู้ๆ ครับ

ออฟไลน์ neungxx

• *
  • เป็นไทย แว้วววว !!! 2th. pantip ngamwongwan

อย่าโลภ

Palm

+1 ครับพี่ ปาล์ม 

สู้ๆๆ ครับพี่ จขกท

ออฟไลน์ 22B-lism

• *
เสียใจด้วยครับ
ผู้มีความรู้ทางกฎหมายช่วยตอบหน่อยครับ
ว่าถ้าเหตุการณ์เป็นไปตามที่ จขกท. ว่ามา เราสามารถฟ้องร้องบริษัทได้ไหมครับ
เพราะจากอันนี้นี่ตั้งใจโกงเลยนะครับเนี่ย" พึ่งรู้อีกเรื่องครับ เงินประกันสังคมหักจากเงินเดือนไปทุกเดือนแต่ไม่เคยไปทำเรื่องจ่ายประกันสังคมให้กับพนักงานเลยครับ "
ไปแจ้งได้ครับ เอาหลักฐานการเป็นพนักงานไป แล้วเค้าจะดูให้ครับ เพื่อนเคยโดนครับ

ออฟไลน์ wildstocks

• Sophisticated Member
  • *
  • Popular Vote : 8
  • Sapiens omnia sua secum portat
    • Sapiens omnia sua secum portat
ข้อความต่อไปนี้เป็นเพียงคำแนะนำจากข้อมูลที่มีอยู่บนกระดานข้อความเท่านั้นนะครับ รายละเอียดผมไม่ทราบว่าแตกต่างอย่างไร

" ต้อองบอกกล่าวเลิกจ้างให้ลูกจ้างทราบเมื่อจะถึงหรือก่อนจะถึงกำหนดจ่ายค่าจ้าง เพื่อให้มีผลเลิกจ้างเมื่อถึงกำหนดจ่ายค่าจ้างคราวถัดไปข้างหน้า  
แต่ไม่จำต้องบอกกล่าวล่วงหน้าเกิน 3 เดือน  หรือนายจ้างอาจให้ลูกจ้างออกจากงานทันทีโดยยอมจ่ายค่าจ้างล่วงหน้าก็ได้ "

และ เมื่อคิดว่าตนถูกเลิกจ้างไม่เป็นธรรมสิทธิของลูกจ้าง สามารถเลือกปฏิบัติได้ 2 ทาง

ยื่นคำร้องต่อพนักงานตรวจแรงงาน  กลุ่มงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงาน กระทรวงแรงงาน

ยื่นคำร้องต่อศาล

เงินที่จะได้จะมีเพียง 2 กรณี คือกรณีแรกคือค่าชดเชย แต่นายจ้างคุณ เลิกจ้างก่อนครบ 120 วันเป็นการเลี่ยงกฏหมาย

อายุการทำงาน                                เงินค่าชดเชยที่มีสิทธิได้รับ    

120 วัน – 1 ปี                                    30  วันทำงาน        

1 ปี – 3 ปี                                    90  วันทำงาน      

3 ปี – 6 ปี                                   180 วันทำงาน      

6 ปี – 10 ปี                                  240 วันทำงาน

ตั้งแต่ 10 ปีขึ้นไป                                300 วันทำงาน

อีกส่วนคือ ค่าเสียหายจากการเลิกจ้างไม่เป็นธรรม
ซึ่งในส่วนนี้ การที่บอกว่าผลงานไม่ผ่านการประเมิน ถือเป็นเหตุที่อ้างได้ว่าเป็นการเลิกจ้างที่เป็นธรรมได้หากทางนายจ้างมีหลักฐานและพยาน
ที่สามารถแสดงต่อเจ้าพนักงานหรือศาลได้

สำหรับคำแนะนำ ถ้าไม่ติดใจอะไรก็ปล่อยผ่านไป อะไรที่มันผ่านไปแล้วก็ให้ผ่านไปหางานทำใหม่ หรือ ถ้าเบื่อเซ็งชีวิตมากก็ลองเข้าวัดไปฝึกสมาธิในวัดที่เค้าที่ช่วงเย็นๆ
บ้าง อยู่กับครอบครัวสักพักให้จตใจมันดีขึ้น แล้วค่อยลุยต่อจะทำงานเป้นลุกจ้างเค้าต่อ หรือ จะยอมไม่เท่ ไม่หล่อทำงานเป็นนายตัวเองก็แล้วแต่  

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 11, 2010, 11:13:23 PM โดย wildstocks »