ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเพื่อนๆเรื่องไฟความร้อนกระพริบ ในแมวหน่อยครับ....  (อ่าน 6630 ครั้ง)

ออฟไลน์ signifer

• *
  • Popular Vote : 43
  • My GDG
    • IGGY BOOKS
หลังจากการตรวจเช็ค เช็คทั้งระบบครับ จากเครื่องคอมพิวเตอร์เสียบดู การเปิดของวาล์วปกติครับ พัดลมปกติ รีเลย์ต่างๆปกติหมดครับ

ข้อสรุปคือ ถ้าขับปกติเปิดแอร์พัดลมจะทำงานสองตัว ตัวแรกคือพัดลมแอร์ ทำงานตามคอมแอร์อันนี้แทบจะติดตลอดครับ อีกอันคือพัดลมหม้อน้ำจะทำงานตามอุณหภูมิ อันนี้ก็ทำงานปกติครับ

ปัญหาคือ ในวันที่เกิดเหตุ ผมขับกลับจากอยุธยา และใช้รอบสูงมากๆเวลาแซง และก็แช่ที่รอบสูงตลอดการเดินทาง และก็แซงมันอย่างนั้นตลอด 40 โลที่จากอยุธยาเข้าปทุม

อาจจะทำให้พัดลมคอมแอร์ที่ควรจะหมุนช่วยกันสองตัว มันทำงานน้อยเพราะผลจากการตัดต่อของแอร์ เพราะรอบสูงๆ คอมแอร์จะตัดการทำงานพร้อมกับพัดลมคอมแอร์ก็ไม่ทำงานพร้อมกัน

พูดง่ายๆ มันระบายไม่ทัน
จนถึงอุณหภูมิที่กล่องมันกำหนดไว้ให้มีการ เตือน (ไฟแดงกระพริบสามครั้ง) โชคดีที่เราก็สังเกตุหน้าปัดตลอดอยู่แล้ว ทำให้เบารถและมันก็แค่ร้อนเกินแต่ยังไม่ถึงกับฮีตครับ ถ้าฮีตรถขับไม่ได้แน่

สรุปรถปกติ...แต่วันนั้นคนขับผิดปกติ....

ไม่สุด....แต่สะดุดตา

ออฟไลน์ wildstocks

• Sophisticated Member
  • *
  • Popular Vote : 8
  • Sapiens omnia sua secum portat
    • Sapiens omnia sua secum portat
สรุปว่า ถ้าอย่าง 2.0 หรือ turbo โรงงานก็ไม่น่าจะเกิดเหตุการณ์แบบนี้ในการขับระยะไม่ไกลมาก
เพราะ อย่าง2000 รอบเรื่องน่าจะต่ำกว่า 1500 อยู่เยอะใช่ไหมครับ เพราะอย่างผมขับ 160 ก็ 3000 กว่ารอบ
ก็ไม่ได้ลากไป 5-6000 พันแบบกรณีนี้

ออฟไลน์ signifer

• *
  • Popular Vote : 43
  • My GDG
    • IGGY BOOKS
สรุปว่า ถ้าอย่าง 2.0 หรือ turbo โรงงานก็ไม่น่าจะเกิดเหตุการณ์แบบนี้ในการขับระยะไม่ไกลมาก
เพราะ อย่าง2000 รอบเรื่องน่าจะต่ำกว่า 1500 อยู่เยอะใช่ไหมครับ เพราะอย่างผมขับ 160 ก็ 3000 กว่ารอบ
ก็ไม่ได้ลากไป 5-6000 พันแบบกรณีนี้

ใช่ครับตามสเปกแล้ว อัตราทดเฟืองท้ายของเครื่องพันห้าจัดกว่าสองพันครับ อย่างถ้า 160 รถผมนี่ปาไปห้าพันรอบได้ครับ(เกียร์ห้านะ)
พรุ่งนี้เดินทางไปพัทยา คงวิ่งราวๆ 100 ครับ รอบประมาณเกือบๆสามพันครับ
ไม่สุด....แต่สะดุดตา

ออฟไลน์ SnoozEviL

• *
  • Popular Vote : 5
  • ลัทธิสุขนิยม
วิ่ง 100 รอบ 3000 หรอเนี่ย
...รุ่น..ใหญ่...ใจ..ต้อง..นิ่ง...

ออฟไลน์ The Mechanic

• *
  • Popular Vote : 21
  • ช่าง...ซ่อมปัญหา
วิ่ง100รอบ3000ทดหนักจัง
แก้ปัญหาง่ายๆปรับอุณภูมิ20พัดลมเบอร์1แล้วหันแอร์อย่าให้ใส่ตัวครับ
ขายติกเกอรไฟตัดหมอกข้างgc
www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=137911