ผู้เขียน หัวข้อ: คอแดง V4 RA Spec. จะเติม 95 Gas โซฮอล ได้ไหมครับ  (อ่าน 3759 ครั้ง)

ออฟไลน์ somjest

• ไม่มุด ไม่ซิ่ง ขอโชว์ ความสวยอย่างเดียว หลงไหลใน AWD
  • *
  • Popular Vote : 16
คอแดง V4 RA Spec. จะเติม 95 Gas โซฮอล ได้ไหมครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 10:36:00 PM »
คอแดง V4 RA Spec. จะเติม 95 Gas โซฮอล ได้ไหมครับ ถ้าจะเติมต้องระวังอะไรบ้าง แล้วต้องทำยังไงบ้าง การขับขี่ ความแรงต่างกันไหม แล้วควรจะเติมไหมครับ  แนะนำกันหน่อยนะครับ
 emo55o
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2010, 10:38:48 PM โดย somjest »

ออฟไลน์ Sinz

• *
  • Popular Vote : 21
Re: คอแดง V4 RA Spec. จะเติม 95 Gas โซฮอล ได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 10:45:13 PM »
คอแดง V4 RA Spec. จะเติม 95 Gas โซฮอล ได้ไหมครับ ถ้าจะเติมต้องระวังอะไรบ้าง แล้วต้องทำยังไงบ้าง การขับขี่ ความแรงต่างกันไหม แล้วควรจะเติมไหมครับ  แนะนำกันหน่อยนะครับ
 emo55o

เติมได้แต่แนะนำหั้ยจูนก่อนครับ  emo57o

ออฟไลน์ name_joker

• *
  • Popular Vote : 24
Re: คอแดง V4 RA Spec. จะเติม 95 Gas โซฮอล ได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 11:16:38 PM »
เติมได้แต่ไม่ควรกดครับ เดิมๆเลยเครื่องGCสเปคน้ำมันต่ำสุดคือออคเทน98นะครับ

แต่เราหาของดีสุดในบ้านเราคือ95เติมเนี่ย ยังถือว่าต่ำกว่ามาตรฐานเลยครับ เพราะงั้นโซฮอลเนี่ย ไม่จำเป็นก็อย่าไปเติมเลยครับ

ข้อเสียหลักๆไล่ให้ฟังคร่าวๆนะครับ

1. กัดกร่อนสูง ท่อน้ำมันกรอบได้ง่ายๆ ถ้าใช้เป็นประจำ และปริหรือแตกได้ในที่สุด
2. ออกเทนต่ำกว่า ชิงจุดระเบิดเร็วกว่าเบนซิน95ครับ ส่งผลโดยตรงกับแรงม้าและแรงบิดของเครื่อง เห็นผลชัดเจนเวลาใช้รอบสูง หรือติดบูส จะให้เครื่องเกิดอาการเขกได้ และถ้าเขกมากๆบ่อยๆครั้งก็ส่งผลเสียโดยตรงกับเครื่องยนต์ครับ
3. คุณภาพของน้ำมันตกเร็วกว่าเบนซิน95มากครับ ถ้าเติมไว้ แล้วไม่ใช้ จอดรถทิ้งเอาไว้ น้ำมันจะเสื่อมคุณภายและทำให้ออกเทนตกลงไปอีกครับ ทั้งนี้ทั้งนั้น ทำให้ถังน้ำมันของท่านผุเร็วกว่าที่ควรจะเป็นครับ

แต่ถ้าต้องการใช้งานจริงๆ ก็ต้องใช้กล่องมาคุมครับ ปรับจูนองศาไฟ และการจ่ายน้ำมันและอื่นๆเหมาะสมกับแกสโซฮอล ก็จะลดปัญหาดังกล่าวข้างต้นได้ระดับนึงครับ การเชกก็จะน้อยลงหรือไม่มีเลย แล้วแต่คนจูนครับ แต่ที่ยังเป็นอยู่ ก็คือการกัดกร่อนสายน้ำมันครับ ซึ่งก็ป้องกันได้โดยการเปลี่ยนท่อยางสายน้ำมันให้ห้องเครื่องเสีย ไม่เยอะหรอกครับ เปลี่ยนเป็นแบบทนE20เลยก็ได้ (แต่อย่าไปอุตริเติมนะครับ knockอย่างเดียวครับ) ยิ่งทนการกัดกร่อนได้มาก สายก็ยิ่งแข็งนะครับ ยากต่อการติดตั้ง

ข้อแนะนำสุดท้าย ถ้าต้องจอดรถไว้นานๆ อย่าเติมโซฮอลครับ เอา95เต็มๆไว้ก่อน กันสนิมในถังได้ดีทีเดียวครับ

ขอให้โชคดีครับผม

ออฟไลน์ ST@BL3

• มั่นคงทุกเส้นทางไปกับSTI
  • *
  • Popular Vote : 1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 11:26:15 PM »
v.4เหมือนกัน เติมได้ครับ แต่จะเติมแนะนำให้จูนก่อนดีที่สุดครับ ก่อนจูนเปลี่ยนท่อน้ำมันให้พร้อมก็ดีครับ
ผมรู้สึกว่าใกล้เคียงกับตอนใช้เบนซินนะครับ ไม่ได้แตกต่างกันมากมาย (แล้วแต่จุดประสงค์ที่คุณบอกtuner
กรณีของผมต้องการจูนให้เติมE10ได้ และสมรรถนะใกล้เคียงของเดิมมากที่สุด ผมให้ความสำคัญกับความทนทาน)

อาจไม่เกี่ยวข้องกันโดยตรงครับ แต่มีสัมพันธ์กัน ผมได้ลงไว้เมื่อปีที่แล้ว..

ขออนุญาตเพิ่มเติมข้อมูลอัตราการบริโภค จากเบนซิน95เปลี่ยนมาใช้ แกสโซฮอล์95

วัตถุประสงค์
เพื่อ...พิสูจน์ว่าอัตราการบริโภคน้ำมันoctane no.ที่เท่ากัน แต่คนละชนิดกัน มันต่างกันมากไหม?

ข้อมูลรถ
GF6 EJ20K คอแดง ปี1997 (standard) ไมล์14x,xxx
- power fc จูนเพื่อใช้งานในชีวิตประจำวัน boost1.2  
- ปั๊มstiเดิม regulatorเดิม
- front pipe 3นิ้ว
- ท่อFGK legalis super R ตั้งแต่หลัง front pipe
- กรองอากาศเดิม
- ล้อ16 ยาง205/50/16

ลักษณะการขับขี่
ทั้ง95และแกสโซฮอล์95 ขับใช้งานความเร็วไม่เกิน 120 km/h จาก ลาดกระบัง-บางเขน-ลำลูกกา-ลาดกระบัง
มีรถติดบ้างเป็นระยะที่ช่วงการเดินทางย่านบางเขน แต่ลาดกระบังและลำลูกกาส่วนใหญ่จะใช้ความเร็วได้ดี
โดยระยะทางที่ใช้ไปโดยเฉลี่ย110km ต่อ ทริป

ผลลัพธ์
อัตราการกินน้ำมันเมื่อใช้เบนซิน95
 จากการคำนวณค่าเฉลี่ยทั้ง 3ครั้ง = 10.3 km/l

อัตราการกินน้ำมันเมื่อใช้แกสโซฮอล์95  
 จากการคำนวณค่าเฉลี่ยทั้ง 3ครั้ง = 9.4 km/l

จะพบว่าจากการพิสูจน์โดยการใช้แกสโซฮอล์95นั้น จะมีอัตราสิ้นเปลืองมากขึ้นโดยประมาณ1km/l ซึ่งถือว่าแทบไม่แตกต่างจากเดิมมากนัก
รวมถึงราคาส่วนต่างที่ถูกกว่ากันถึง10บาทกว่า นับเป็นความคุ้มค่าอย่างหนึ่งที่อาจทำให้ท่านที่คิดจะใช้แกสโซฮอล์95 ได้ตัดสินใจใช้ง่ายขึ้น
แต่อย่างไรก็ดี เรายังไม่สามารถหลีกเลี่ยงความเสียหายจากการใช้แกสโซฮอล์ เช่น การกัดกร่อน หรือแม้แต่การควบแน่นเป็นน้ำในถัง เป็นต้น
จึงควรหลีกเลี่ยงการเติมgasoholค้างในถังเป็นเวลานานๆ และควรเปลี่ยนท่อทางเดินเชื้อเพลิงให้ทนต่อการกัดกร่อนที่เพิ่มขึ้นครับ

ข้อมูลนี้เป็นการพิสูจน์แบบบ้านๆ อาจไม่เหมือนกับผลการพิสูจน์ของท่านอื่นๆที่มีการทดลองละเอียดกว่า ทว่า...หากข้อมูลนี้พอเป็นประโยชน์
ได้กับผู้ที่กำลังตัดสินใจในการใช้น้ำมันทางเลือกคุณภาพไม่ค่อยน่าเชื่อถืออย่างแกสโซฮอล์ ผมก็ยินดีครับที่พอเป็นประโยชน์ได้บ้าง

ป.ล. ผมได้ควบคุมตัวแปรของทุกการทดลองไว้ ดังนี้
- น้ำมันเชื้อเพลิงทั้ง2ชนิด เติมจากปั๊มcaltexเท่านั้น
- การขับขี่ เลือกใช้เส้นทางเดิมซ้ำๆกันทุกครั้ง
- การขับขี่ ขับให้ใกล้เคียงการใช้งานปกติของผมที่สุด บูสท์เพื่อเร่งแซงเท่านั้น

จากวันนั้นจนถึงวันนี้ก็เป็นเวลา1ปี6เดือนแล้วที่ใช้gasoholมา เครื่องยนต์ยังปึ๋งปั๋งอยู่ ความเร็วปลายยังทำได้เท่าๆกับครั้งที่เป็นเบนซิน แต่กระนั้นไม่มีสิ่งในperfect
สิ่งที่รู้สึกได้ว่าdropลงไปนั้นคือ อัตราเร่ง นั่นหมายความว่า มันมีความสามารถในการทำความเร็วหนึ่งๆได้เหมือนกับครั้งที่เบนซินทำได้ แต่อาจใช้เวลามากกว่าเดิมนิดหน่อย
แต่สำหรับผมแล้ว เท่าที่ใช้มาก็พอใจมากครับ happyดีครับ ผมเองก็ขับรถไม่เดือดดาลเท่าไร รวมทั้งผลที่ออกมานั้นก็ใกล้เคียงกับสมัยใช้เบนซินมากแล้วครับ
จึงมองข้ามจุดเล็กน้อยได้อย่างไม่ลังเลนัก หากต้องการหาข้อมูลเพิ่มเติม ผมมีหัวข้อให้เลือกดูตามที่เพื่อนๆได้แชร์กันไว้อีกด้วยครับ ลองค้นดูแล้วกันครับผม
( บางlinkที่ขัดข้อง ลองนำaddressไปsearchในgoogleเอานะครับ )

พลังงานทางเลือก - - impreza    http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=26681.msg%msg_id%

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2010, 02:41:24 AM โดย ST@BL3 »

ออฟไลน์ yun

• *
  • Popular Vote : 0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2010, 05:35:28 PM »
ตั้งแต่ได้ gc8 คอขาวคอยล์กลางจาก forester มา  ก็เติม sohol95 มาตลอด   เบนซินไม่ไหวครับ

บูส 1.2 ก็วิ่งดีไม่เขกแต่อย่างใด  ผมก็คงใช้เรื่อยๆไปอย่างนี้หละครับ  เรื่องท่อน้ำมันเสีย  คงต้องดูอีกที

ออฟไลน์ puen46

• *
  • Popular Vote : 0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2010, 05:59:10 PM »
คอแดง V5 ครับ เติม Gasohal และก็ LPG ตลอด 2 ปีครับ ไม่เป็นปัญหาแต่อย่างใด

ออฟไลน์ adi autolism

• Adi Autolism..
  • *
  • Popular Vote : 28
  • Adi Autolism..
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2010, 06:14:35 PM »
 emo65oใช่กันใช้ คอขาว boots 1 bar  โซฮอล์95  V-Power วิ่งฉิว
แต่ไหงเติม ยี่ห้อไทยสีน้ำเงิน ถึงมีเสียงเขกตอนกระแทกบูสคับ งง emo63o
Adi Autolism.. 086-8060694

ออฟไลน์ somjest

• ไม่มุด ไม่ซิ่ง ขอโชว์ ความสวยอย่างเดียว หลงไหลใน AWD
  • *
  • Popular Vote : 16
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2010, 09:29:08 PM »
เติมได้แต่ไม่ควรกดครับ เดิมๆเลยเครื่องGCสเปคน้ำมันต่ำสุดคือออคเทน98นะครับ

แต่เราหาของดีสุดในบ้านเราคือ95เติมเนี่ย ยังถือว่าต่ำกว่ามาตรฐานเลยครับ เพราะงั้นโซฮอลเนี่ย ไม่จำเป็นก็อย่าไปเติมเลยครับ

ข้อเสียหลักๆไล่ให้ฟังคร่าวๆนะครับ

1. กัดกร่อนสูง ท่อน้ำมันกรอบได้ง่ายๆ ถ้าใช้เป็นประจำ และปริหรือแตกได้ในที่สุด
2. ออกเทนต่ำกว่า ชิงจุดระเบิดเร็วกว่าเบนซิน95ครับ ส่งผลโดยตรงกับแรงม้าและแรงบิดของเครื่อง เห็นผลชัดเจนเวลาใช้รอบสูง หรือติดบูส จะให้เครื่องเกิดอาการเขกได้ และถ้าเขกมากๆบ่อยๆครั้งก็ส่งผลเสียโดยตรงกับเครื่องยนต์ครับ
3. คุณภาพของน้ำมันตกเร็วกว่าเบนซิน95มากครับ ถ้าเติมไว้ แล้วไม่ใช้ จอดรถทิ้งเอาไว้ น้ำมันจะเสื่อมคุณภายและทำให้ออกเทนตกลงไปอีกครับ ทั้งนี้ทั้งนั้น ทำให้ถังน้ำมันของท่านผุเร็วกว่าที่ควรจะเป็นครับ

แต่ถ้าต้องการใช้งานจริงๆ ก็ต้องใช้กล่องมาคุมครับ ปรับจูนองศาไฟ และการจ่ายน้ำมันและอื่นๆเหมาะสมกับแกสโซฮอล ก็จะลดปัญหาดังกล่าวข้างต้นได้ระดับนึงครับ การเชกก็จะน้อยลงหรือไม่มีเลย แล้วแต่คนจูนครับ แต่ที่ยังเป็นอยู่ ก็คือการกัดกร่อนสายน้ำมันครับ ซึ่งก็ป้องกันได้โดยการเปลี่ยนท่อยางสายน้ำมันให้ห้องเครื่องเสีย ไม่เยอะหรอกครับ เปลี่ยนเป็นแบบทนE20เลยก็ได้ (แต่อย่าไปอุตริเติมนะครับ knockอย่างเดียวครับ) ยิ่งทนการกัดกร่อนได้มาก สายก็ยิ่งแข็งนะครับ ยากต่อการติดตั้ง

ข้อแนะนำสุดท้าย ถ้าต้องจอดรถไว้นานๆ อย่าเติมโซฮอลครับ เอา95เต็มๆไว้ก่อน กันสนิมในถังได้ดีทีเดียวครับ

ขอให้โชคดีครับผม

พี่ครับที่บอกว่าต้องจูนก่อน รบกวนถามหน่อยครับ จูนยังไงพี่ถ้าหากล่องมาคุม โอเคเข้าใจครับ แล้วลักษณะการจูนครับแบบไหน ยกตัวอย่าง ไฟแก่ขึ้น อากาศเยอะขึ้น องศาจุดเร็วกว่าเดิม พอดีพอจะมีความรู้ในการจูนรถบ้างครับ
แต่อยากทราบจริงว่าต้องจูนอะไรบ้างแล้วเพิ่มลดเป็น Ratio อย่างไรครับ รบกวนนะครับพี่

ออฟไลน์ BoxerSound

• *
  • Popular Vote : 1
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2010, 06:26:20 PM »
คอแดง V5 ครับ เติม Gasohal และก็ LPG ตลอด 2 ปีครับ ไม่เป็นปัญหาแต่อย่างใด

ได้จูนกล่องเพื่อให้ใช้โซฮอล์หรือเปล่าครับ ผมก้อใช้อยู่ครับกล่องเดิม ไม่ได้จูนเลยครับ รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ