ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครเคยได้ใช้งานairbagของsubaru บ้างไหมครับ  (อ่าน 3913 ครั้ง)

ออฟไลน์ Shi

• *
  • Popular Vote : 6
คือจากการที่ผมเคยใช้งาน airbag มาสองรุ่นคือe46 กับjazz อ่ะครับ (จริงๆก็ไม่อยากใช้หรอกคร้าบ T T)
คือว่าairbag ของe46 นั้นลูกใหญ่เต็มหน้ากว่าjazz มาก และมีฝุ่นหรือผงอะไรสักอย่างน่ะครับ
คล้ายๆกับผงในถังดับเพลิงอ่ะครับ e46 จะมีออกมาเยอะมากอ่ะครับแต่jazz ไม่ค่อยมีอ่ะครับ อยากรู้ว่าของsubaru
เป็นยังไงอ่ะครับ ค่าใช้จ่ายในการเก็บถุงหลังจากใช้งานแพงไหม (แต่ให้ดีอย่าไปใช้มันดีกว่า55)
ขับขี่ปลอดภัยกันทุกคนครับ

ออฟไลน์ YedKay

• *
  • Popular Vote : 2
Re: มีใครเคยได้ใช้งานairbagของsubaru บ้างไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 03:40:09 PM »
ลองเองเลยคับ ซื้อมาก็ต้องใช้ไม่ใช้เสียดายตัง  emo72o

ออฟไลน์ Impreza lover

• *
  • Popular Vote : 16
Re: มีใครเคยได้ใช้งานairbagของsubaru บ้างไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 05:03:18 PM »
คือจากการที่ผมเคยใช้งาน airbag มาสองรุ่นคือe46 กับjazz อ่ะครับ (จริงๆก็ไม่อยากใช้หรอกคร้าบ T T)
คือว่าairbag ของe46 นั้นลูกใหญ่เต็มหน้ากว่าjazz มาก และมีฝุ่นหรือผงอะไรสักอย่างน่ะครับ
คล้ายๆกับผงในถังดับเพลิงอ่ะครับ e46 จะมีออกมาเยอะมากอ่ะครับแต่jazz ไม่ค่อยมีอ่ะครับ อยากรู้ว่าของsubaru
เป็นยังไงอ่ะครับ ค่าใช้จ่ายในการเก็บถุงหลังจากใช้งานแพงไหม (แต่ให้ดีอย่าไปใช้มันดีกว่า55)
ขับขี่ปลอดภัยกันทุกคนครับ
ทราบเพียงว่า ผงพวกนั้นเป็นผงแป้งที่ป้องกันไม่ให้ถุงมัน เหนียวติดกันครับ

และระบบ Airbag สามารถทำงานได้ แม้ จะไม่มีไฟเหลือในแบตเตอรี่เลยนะครับ เป้นเหตุผลว่าทำไมตอนติดวิทยุ
หรือ รื้อพวงมาลัยต้องระวังให้ดี 
ที่ทราบเพราะ บริษัทเก่า ผลิต Capacitor ให้กับระบบ Airbag ครับ (เหมือนถ่านชาร์ตที่ทนแรงอัดบี้ได้สูง)

ออฟไลน์ ble ช.ม.

• Ampere
  • *
  • Popular Vote : 1
  • .Ampere Ampere
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 09:57:54 PM »
ไม่เคยมีประสบการณ์เกี่ยวกับairbag ครับเเต่เคยมีเพื่อนบอกให้ฟังว่าเวลามันระเบิดออกมาเนี่ยะเสียงดังมากๆ จริงรึเปล่าครับ มันดังอย่างนั้นจริงๆเหรอครับ

ออฟไลน์ name_joker

• *
  • Popular Vote : 24
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 10:01:02 PM »
ที่ดังเนี่ย เสียงตอนชนป่ะครับ ไม่ใช่เสียงairbagระเบิด 5555555+

ออฟไลน์ boatstd

• SRS Member
  • *
  • Popular Vote : 63
  • สบายเกินไปไหมเนี่ยหมาตู
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 10:46:36 PM »
ผงนั้นจะมีไว้เพื่อไม่ให้ถุงมันติดครับ
หากบูสต์น้องมา น้ำตาพี่ก้อหลั่งงง

ออฟไลน์ 066043415

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 11:37:13 PM »
เคยเห็นแต่ตอนมันแตกแล้วตามหัวรถที่ไปซื้อมาจากญี่ปุ่น   

ออฟไลน์ Impreza lover

• *
  • Popular Vote : 16
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 12:36:18 PM »
http://www.youtube.com/watch?v=2srJtMDpSwM&feature=related
http://www.youtube.com/watch?v=aByHtuZczy4&feature=related

เสียงมันดังตอนลมเริ่มปลอ่ยออกจากถังแก๊ซ แล้ว พอถุงตึงเต็มทีก็ จะมีเสียง shock wave
ก่อนที่ วาวล์ระบายลมจะเปิดแล้ว ลมก็รั่วออกไปเรือ่ยๆ

แต่ทุกอย่างเกิดขึ้นเร็วมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 08, 2011, 12:39:57 PM โดย S-GT lover »

ออฟไลน์ Mix565

• AMP MotorSport
  • *
  • Popular Vote : 4
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 03:10:12 PM »
http://www.youtube.com/watch?v=2srJtMDpSwM&feature=related
http://www.youtube.com/watch?v=aByHtuZczy4&feature=related

เสียงมันดังตอนลมเริ่มปลอ่ยออกจากถังแก๊ซ แล้ว พอถุงตึงเต็มทีก็ จะมีเสียง shock wave
ก่อนที่ วาวล์ระบายลมจะเปิดแล้ว ลมก็รั่วออกไปเรือ่ยๆ

แต่ทุกอย่างเกิดขึ้นเร็วมาก

แล้วก็พองเต้มหน้าเราเลย เหมือนถูก จูบที่หน้ามั้ยพี่ mush32

ออฟไลน์ Shi

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 04:44:59 PM »
คือจังหวะที่airbag ทำงานผมไม่ทันได้สนใจเรื่องเสียงเลยอ่ะครับ 55 ตอนนั้นคิดอย่างเดียวเลยครับ
รถเป็นไรมั่งว้า อุบัติเหตุครั้งนั้นเกิดจากความชุ่ยของคนทำถนนอ่ะครับ
คือถนนเส้นบ่อวินกะลังตัดใหม่อีกเลนหนึ่ง วันดีคืนพี่แกก็อยากปิดเลนไหน
แกก็ไม่ขึ้นป้ายบอก วันนั้นผมแจ็กพอตแตกเลยครับ คือมันดึกมากแล้วเกือบตี3แล้วอ่ะครับ
ผมเห็นเลนนึงว่างไม่มีไม้กั้นถนนอะไรทั้งสิ้น ถนนก็ไม่มีไฟอะไรเลย
คือผมก็รีบกลับหอพักก็เลยกดไปประมาณ140-150 อยู่ๆทางข้างหน้ามันก็ขาดไปเลย
เห็นเป็นถนนขาดไปเลยจริงๆ ลึกประมาณเกือบๆเมตร ยาวประมาณ 10-20เมตรเห็นจะได้
ใครจะไปเบรคทันละคร้าบ ลงไปเต็มๆครับ ตอนจัมป์ลงไป airbag ยังไม่ทำงานนะ แต่ตอนขาโดด
ขึ้นถนนอีกครั้งอ่ะครับมันถึงเริ่มทำงาน คือเมื่อ airbag ทำงานระบบทุกอย่างก็shutdown ตัวเองอ่ะครับ
คล้ายๆกับขับๆอยู่แล้วดับกุญแจอ่ะครับ หลังจากนั้นผมก็ค่อยๆประคองรถจอดริมถนน โดยผงฝุ่นนั่นเยอะมากจริงๆ
แบบว่ามองไม่เห็นเบาะนั่งหลังเลยครับ โชคดีที่ผมไม่เป็นอะไรเลย แต่รถนี่แคร้งเครื่องแตก กันชนแตก แม็กคด
ตอนเช้ามาผมเรียกรถมายกกลับ ปรากฎว่ามีทั้ง mini และfd กำลังslide on กันอยู่ แจ็กพอตแตกเหมือนกัน
ตอนนั้นเซ็งมากเลยครับ เฮ้อร่ายมาซะยาวเลย คือนึกถึงเรื่องนี้แล้วของมันขึ้นอ่ะครับ 555

ออฟไลน์ Kawin

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 11:39:29 PM »
กรณีคุณ Shi นี่น่าจะฟ้องหน่วยงานที่รับผิดชอบการทำถนนได้นะครับ

ผมเคยได้ใช้ airbag ครั้งนึงครับ สิบกว่าปีมาแล้ว คึกคะนองตามประสาวัยรุ่น ได้ลองของ e36 ตัวปี 94 โฉมแรก มี airbag ลูกเดียวครับ ลูกเล็กนิดเดียว เฉพาะค่า airbag 4 หมืนกว่าบาท

จำได้แต่ว่ากระเทกแรงเหมือนกัน เพราะไม่ได้คาดเข็มขัด แสบๆหน้านิดหน่อยเพราะผิวมันสากๆ เสียงระเบิดจำไม่ได้เพราะเสียงชนขอบทางน่าจะดังกว่าเยอะ รู้แต่ว่าถ้าไม่มีมันต้องบาดเจ็บมากแน่นอน

ทางที่ดีอย่าลองดีที่สุดครับ ขับรถอย่างมีสดิ  emo64o
W - icked
R - adical
X - treme